Road to D1 : ใจไม่แกร่ง...อย่าริเชียร์ปราการ

• 24 ตอบ
  • 3879 อ่าน
*

ออฟไลน์ marazola

• ครอบครัวปราการ
  • แฟนบอลปราการ
  • 325
  • 45
  • Once a Blue, Always Fortressians.
Road to D1 : ใจไม่แกร่ง...อย่าริเชียร์ปราการ
« เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 16:40:02 »
"ใจไม่แกร่ง อย่าริเชียร์ปราการ"

ผมจำได้แม่นเลยครับ ว่าเห็นวลีเท่ๆวลีนี้ครั้งแรก ก็ตอนที่มันหล่นอยู่บนหลังเสื้อยืดของฟอร์เทเชี่ยนคนนึง ในระหว่างการยืนตะโกนร้องเพลงเชียร์ที่สแตนด์ฝั่งซ้ายของเรา ในเกมที่เปิดสนามกรมศุลฯ เฉือนเอาชนะ อยุธยา เอฟซี ไป 1 ประตู ต่อ 0 จากการทำประตูของพี่อุ้ม

นั่นเป็นเกมแรกของผม สำหรับการมาเชียร์ป้อมปราการในบ้าน

สารภาพว่าเห็นครั้งแรกก็สะดุดตา แต่ก็ไม่ได้รู้สึกลึกซึ้งอะไรกับวลีเท่ๆวลีนี้เท่าไหร่นัก
จนกระทั่ง....

ใบแดงของอามัวในเกมกับภูเก็ต, จุดโทษปริศนาในเกมกับบางกอก, ชัยนาท รวมไปถึงการพ่นลมนกหวีดเห่ยๆของคนที่ใครต่อเรียกขานอย่างสวยหรูว่า "ตุลาการบนสังเวียนแข้ง"
ล่าสุด กับใบแดงแรกในชีวิตนักเตะของโน้ต กับ เชอรีฟ พร้อมประตูตีเสมอที่สุดแสนจะค้านสายตาของคนดูฟุตบอลทั้งประเทศ

ประตูที่แม้แต่แฟนเลย ซิตี้ เองยังแอบบ่นว่า "ไม่สะอาด"

------------------------------------------------------------------------------

ผมพลาดทริปไปเยือนเมืองเลย เพราะเหตุผลส่วนตัว
ซึ่งนับว่าเป็นเกมแรกในรอบ RCL นี่เลยนะครับ ที่ผมพลาดไปเชียร์ป้อมปราการถึงขอบสนาม
แต่ยังไม่พลาด สำหรับการเกาะติดทางจออินเตอร์เน็ตขอรับ

ผมกับเพื่อนๆที่ตกรถบัสไปเยือนเลย อีกร่วมๆสิบกว่าชีวิต นั่งดูป้อมปราการของเราผ่านทาง "เลย แชนเนล" ที่ถ่ายทอดสดๆผ่านเว็บไซต์สโมสรของเค้า (ขอขอบพระคุณ มา ณ ที่นี้)
ถึงจอจะเล็ก มีกระตุกบ้างตามจังหวะ แต่โดยรวมบรรยากาศไม่ต่างจากการเชียร์ที่ขอบสนามเลยครับ

ผมใส่เฮดโฟนนั่งดูอยู่ สาบานได้เลยว่าได้ยินแต่เสียงเพลงเชียร์ของป้อมปราการอยู่ทีมเดียว
อีกทั้งเวลามีช็อตเด็ดๆ ก็เข้าไปโพสต์กันในห้องแชทรูม พูดคุยเหมือนตอนไปดูที่สนามกันเลย
ถึงได้บอกไงครับ ว่าบรรยากาศไม่ต่างจากริมสนามแม้แต่น้อย

หะแรก ที่ผมเห็นรายชื่อ 11 คน ของเรานั้น
ความคาดหวังที่มีต่อเกมนี้นั่นคือ ชนะแค่ลูกเดียวก็พอแล้ว

ด้วยเพราะการขาดหายไปของบรรดาดาวยิงอย่าง "(14) เดอะมัส", "(10) พี่ระ และล่าสุดก็ "(9) แพทตี้" ส่งผลต่ออานุภาพในการทำลายล้างของเราไปพอสมควรเลยทีเดียว
นี่ยังไม่รวมถึงอาการบาดเจ็บที่ลักพาตัวผู้เล่นของเราในตำแหน่งอื่นๆไปอีก อย่าง "(2) เจ้าเบิร์ด", (6) พี่เป็ด กำแพงเหล็กแห่งป้อมปราการ รวมไปถึงสภาพที่ไม่สมบูรณ์ของ "(38) แบงค์ แบ็คซ้ายจอมบุก และ "(24) อามัว" ที่พึ่งฟื้นจากการโดน "ย่ำ" ที่หน้าเมื่อสัปดาห์ก่อน

นั่นจึงทำให้เราได้ยลโฉมผู้เล่นหลายๆคนที่หายหน้าหายตาไปจากทีมชีตเสียนานอย่าง "(4) ชาริติ ทวาเรศ" แบ็คขวาที่ลงทำหน้าที่แทนเจ้าเบิร์ด
"(21) วรชัย นาสูงชน" กับการลงลากเลื้อยในตำแหน่งแบ็คซ้าย แทนแบงค์ที่สภาพไม่สมบูรณ์
ขณะที่ เกมนี้ ก็ได้ฤกษ์เปิดซิง เคาะสนิม "(30) เกียรติศักดิ์ เทือนสันเทียะ" ที่ได้ลงสนามเป็นตัวจริงนัดแรก โดยได้รับหน้าที่ให้ทำเกมริมเส้นฝั่งซ้าย

ขณะที่ตำแหน่งอื่นๆก็เป็นชุดเดิมที่เล่นด้วยกันมาตลอด โดยวันนี้โค้ชจักรีจำเป็นต้องใส่ "(39) อุสมาเน่ เชอรีฟ)" กับ "(24) ไอแซค อามัว" ลงเป็นคู่กองหน้าคู่กัน

รูปเกมที่ออกมา ปราการชุดพิการเล่นไม่ได้เป็นรองเจ้าบ้านเลยแม้แต่น้อย
โอกาสยิงประตูมีได้ลุ้นมากมายหลายต่อหลายครั้ง ทั้งเชอรีฟ, อามัว และเกียรติศักดิ์ ที่ได้ยิงคนละครั้งสองครั้งในครึ่งแรก

ก่อนที่จะได้ประตู จากจังหวะโต้กลับที่เด็ดขาดโดย "อามัว เดอะ พันนิชเชอร์" อองรีแห่งลุ่มน้ำเจ้าพระยา ที่รับบอลคิลเลอร์พาส จากพี่อุ้ม ก่อนจะแปด้วยซ้ายสวนตัวนายทวารของเลย ซิตี้ เข้าไปนิ่มๆ
ชนิดที่ว่ากองหลังเลยพยายามวิ่งตามมาเคลียร์ที่เส้นจนฝุ่นฟุ้ง ก็ยังไม่ทัน

เรียกว่าเป็นการเข้าทำที่ค่อนข้างสมบูรณ์แบบมาก คมกริบทั้งคนจ่าย และคนยิง

เมื่อได้ประตูนำ ป้อมปราการก็เล่นตามแผนที่วางไว้ได้อย่างเยี่ยมยุทธ์ทีเดียว ไม่ว่าจะเป็นการคุมคน ลงไปรับลึก แล้วอาศัยจังหวะโต้กลับสวยๆ ที่เกือบจะบวกประตูที่สองเพิ่มได้หลายต่อหลายครั้ง

จนกระทั่ง....
ใบแดงแรกในชีวิตนักเตะของ "(22) โน้ต - ณัฐพงษ์ คำอักษร" ที่มองจากมุมไหนและภาพช้ากี่ครั้งๆ ก็ไม่น่าจะรุนแรงถึงขนาดต้องแจก "ใบแดง" ให้ทันทีขนาดนั้น
ทั้งๆที่โน้ตพึ่งจะลงสนามไปได้แค่ 22 นาทีเท่านั้น

เหมือนจะยังไม่พอครับ
เมื่อเชอรีฟ มาโดนใบเหลืองที่สองชนิดที่แฟนเลยเองยังไม่เข้าใจด้วยซ้ำว่าเกิดขึ้นเพราะอะไร

ร้ายที่สุด ละครชีวิตเรื่องนี้กลับจบลงแบบเมโล-ดราม่า น้ำตาไหลพรากสุดๆ
กับจังหวะที่เลยตีเสมอได้ในวินาทีสุดท้ายของเกม ทั้งๆที่เป็นการ "ชาร์จ" ผู้รักษาประตูในกรอบ 6 หลาเห็นๆ

------------------------------------------------------------------------------------

จาก 3 แต้มที่ปราการถืออยู่ในมือ ถูกแปรเปลี่ยนเป็น 1 แต้มลุ่นๆ ที่ต้องให้ไปลุ้นอย่างจงหนักในอีก 3 นัดที่เหลือ

3 นัดที่จะตัดสินอนาคตสโมสรเล็กๆสโมสรนึง
3 นัดที่ต้องพิสูจน์แรงใจ แรงเชียร์ แรงศรัทธาของกลุ่มคนเสื้อฟ้า-ขาวกลุ่มนึง
3 นัดที่ไม่รู้ว่าจะเกิดเรื่องราวเมโล-ดราม่า อะไรแบบนี้อีกหรือไม่

แต่ใครเล่าจะสนครับ?
ป้อมปราการและเหล่าฟอร์เทเชี่ยนทุกคน ล้วนลงเล่น ลงไปเชียร์ด้วยหัวใจนักกีฬาอยู่แล้ว
พวกเราไม่ได้ลงไปในสนามแค่ความมุ่งมั่น แต่เอาศักดิ์ศรีของเกมกีฬาแห่งลูกผู้ชายลงไปด้วย

ถ้าจะชนะ ต้องชนะอย่างขาวสะอาด
ถ้าจะขึ้นชั้น ก็ต้องขึ้นชั้นด้วยศักดิ์ศรี ที่กล้ายืดอกไปดิวิชั่นหนึ่งแบบไม่มีข้อครหา

จากที่ไม่เคยเข้าใจวลีที่ว่า "ใจไม่แกร่ง...อย่าริเชียร์ปราการ"
วันนี้ ผมรู้ซึ้งถึงความหมายของมันแล้วครับ

ปล. มีสถิติที่น่าสนใจของเกมนี้ อยู่ที่ความเห็นที่ 3 นะครับ

ชนะจงอย่าลำพอง แพ้จงอย่าหดหู่ ชีวิตมีขึ้นมีลงเป็นธรรมดา
ยามขึ้นจงอย่าประมาท ยามแพ้จงให้โอกาสตัวเองได้เริ่มต้นใหม่ (ว. วชิรเมธี)

*

ออฟไลน์ Golf_Prakarn

• 4,434
  • 63
  • "เพื่อนเป็นแล้ว ไม่มีวันหาย"
Re: Road to D1 : ใจไม่แกร่ง...อย่าริเชียร์ปราการ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 16:44:41 »
ขอบคุณมากครับ คำๆนี้ ใช้กับเราได้เสมอจริงๆ

"ใจไม่แกร่ง อย่าริเชียร์ปราการ"

ฟ้า-แดง ยืนเคียงข้างกัน
http://www.brutalprakan.com/

*

ออฟไลน์ ลมหายใจมีแต่ครอบครัว

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา
Re: Road to D1 : ใจไม่แกร่ง...อย่าริเชียร์ปราการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 16:45:30 »
ผมถึงย้ำเสมอครับ "ใจไม่แกร่ง อย่าริเชียร์ปราการ"

*

• 325
  • 45
  • Once a Blue, Always Fortressians.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 16:47:39 »
ใส่สตั๊ด เก็บ Stats

- เกียรติศักดิ์ เทือนสันเทียะ พึ่งจะได้ลงสนามเป็นตัวจริงในเกมพบกับเลย เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา เป็นเกมแรกเท่านั้น โดยสถิติที่ผ่านๆมา เกีรติศักดิ์พึ่งจะได้ลงสนามให้ป้อมปราการไปแค่ 3 นัด เท่านั้นเอง แถมลงเป็นสำรองเสียส่วนใหญ่

โดยลงเล่นเป็นตัวจริง 1 นัด เป็นสำรอง 2 นัด คือเกมเยือนลพบุรีวันที่ 17/07/2553 และเกมเยือนชัยนาทวันที่ 13/11/2553

- ทุกนัดที่เกียรติศักดิ์ลงเล่นไม่ว่าจะตัวจริงหรือสำรอง ปราการไม่เคยแพ้ (ก็ลงไปแค่ 3 นัดเองนิ อิอิ)

- ประตูที่อามัวยิงได้ในเกมพบกับเลยเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา เป็นประตูแรกของอามัวในรอบ RCL และเป็นประตูที่ 14 ในฤดูกาลนี้ของอามัว (นับเฉพาะในลีก) ถ้านับรวมทุกถ้วย อามัวยิงไปแล้ว 16 ลูก (แบ่งเป็นลีกคัพ กับ เอฟเอ คัพ อีกอย่างละประตู)

- ป้อมปราการพึ่งจะรักษาคลีนชีตไว้ได้เพียงแค่นัดเดียวเท่านั้นในรอบ RCL นี้ โดยเกิดขึ้นในเกมเปิดสนามกับภูเก็ต

- ใบแดงของ "โน้ต" กับ "เชอรีฟ" ถือเป็นครั้งแรกที่ป้อมปราการลงเล่นโดยมีผู้เล่นแค่ 9 คน

- โน้ต กับ เชอรีฟ พึ่งจะโดนใบแดงแรกในการค้าแข้งกับป้อมปราการก็ในเกมกับเลย ซิตี้นี่แหละ

ปล. สถิติเหล่านี้ผมเก็บจากผลงานเก่าๆของเราในซีซั่นนี้นะครับ หากไม่ถูกต้องยังไง รีบบอกนะครับ จะได้ช่วยกันแก้ไข

แถมคลิปของเกมนี้ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=wZv5uC-cR6o
ชนะจงอย่าลำพอง แพ้จงอย่าหดหู่ ชีวิตมีขึ้นมีลงเป็นธรรมดา
ยามขึ้นจงอย่าประมาท ยามแพ้จงให้โอกาสตัวเองได้เริ่มต้นใหม่ (ว. วชิรเมธี)

*

ออฟไลน์ N.J.♥Dahlia♥~*

• 1,387
  • 23
  • x.♥im a candy 4 ma sweetie♥.x
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 17:02:22 »
เขียนได้เยี่ยม

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 17:09:29 »
ใจไม่แกร่ง...อย่าริเชียร์ปราการ

คำนี้แหละที่ทำให้ผมไม่ท้อเวลาเชียร์ทีมนี้ ....  ;) ;)
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ NCO.342

• 505
  • 4
  • กรู...ปราการ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 17:17:53 »
ศรัทธา เท่านั้น!  ;)

*

ออฟไลน์ P'NUM

• Prakan Power
  • 4,774
  • 97
  • สมุทรปราการ เอฟ ซี.เท่านั้นพอ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 17:33:15 »
ผมจะไม่เรียกพวกเป่าลมว่าอาจารย์อีกแล้วเพราะรู้สึกว่าพวกนี้ไม่มีคุณสมบัติเพียงพอที่จะให้เรียกเช่นนั้น
(http://www.bcoms.net)

ดิวิชั่น 1 SPFC จะต้องไปให้ถึง

*

ออฟไลน์ นางมารร้าย

• 2,222
  • 37
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 17:46:18 »
ชิวๆ ชินๆ
แต่ก้อไม่ชอบนะ
ไอ้เหลือบไรสังคม
สู้กันต่อไป ตราบใดที่ใจยังรัก

*

ออฟไลน์ ตอยปล่อยใน~*

• 1,583
  • 29
  • ถึงผมจะเหื้ยแต่ก็เชียร์ปราการ เอฟซี ทีมเดียวครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 17:48:51 »
ผมจะไม่เรียกพวกเป่าลมว่าอาจารย์อีกแล้วเพราะรู้สึกว่าพวกนี้ไม่มีคุณสมบัติเพียงพอที่จะให้เรียกเช่นนั้น
เด่วผมเป่าเองพี่ ผมไปซื้อนกหวีดมาละ ลูกไหนไม่เป่าไม่เข้าหูเข้าตา เด่วข้าเป่าเอง อิอิ

*

ออฟไลน์ @โอ๋^-^พระสมุทร@

• 1,167
  • 8
  • สมุทรปราการ.fcทีมเดียว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 18:09:38 »
 :great: แจ่ม

ลายเซ็นเครดิต"ตาน็อต สะพานเขียว"

*

ออฟไลน์ เฮียยุทธ loeicityfc

• 5
  • 1
  • เฮียยุทธ loeicityfc
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 18:32:06 »
=ชอบคำนี้มากมาย จากที่เห็นวันที่ปราการมาเยือนเลย เชื่อแล้วครับว่าท่านสุดยอดจริงๆ=
มิตรภาพหลังจบเกมนั้นยิ่งใหญ่เสมอ

*

ออฟไลน์ ~ก เก้า บางเมือง~

• 640
  • 18
  • โอ่ มาเชียร์ โอ่ มาเชียร์ ป้อมปราการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 18:35:02 »
 ใจไม่เเกร่ง...อย่าริเชียร์ปราการ  สุดยอด  >:( >:( >:(
ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว

*

ออฟไลน์ นางมารร้าย

• 2,222
  • 37
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 18:37:23 »
=ชอบคำนี้มากมาย จากที่เห็นวันที่ปราการมาเยือนเลย เชื่อแล้วครับว่าท่านสุดยอดจริงๆ=

วันนั้นไม่ได้ทักทายด้วยขอโทษนะคะ กะลังโศกอย่างรุนแรงแบบที่ไม่เคยเป็นมาก่อน
กองเชียร์เลย น่ารักเสมอ
สู้กันต่อไป ตราบใดที่ใจยังรัก

*

ออฟไลน์ golf_bangsaothong

• 12
  • 4
  • โปรดอย่ายอมรับแค่ผลเสมอ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 18:56:03 »
เมื่อก่อนผมก็ไม่เข้าใจครับ
แต่เดี๋ยวนี้ ซึ้ง เลยครับ
ใจไม่แกร่ง อย่าริเชียร์ปราการ
เพราะมันบาดหัวใจจริงๆครับ ทีมนี้
เพื่อนผมถามว่าเชียร์ไปทำไมวะ ทีมนี้
ไม่มีเงิน ไม่มีสตาร์ ไม่มีสนามเหย้า ไม่มีกระทั่งสนามซ้อม และหลังก็รั่วบ่อย
ผมตอบ แต่ที่ทีมนี้มีคือ
1.ใจสู้ ไม่ยอมแพ้จนกว่าจะได้ยินเสียงนกหวีด :icon_adore: :icon_adore: :icon_adore:
2.ผมยอมรับ นับถือนักเตะทุกคนเลยครับ ว่าพวกคุณเป็นวีรบุรุษของพวกเรา
พวกคุณสู้ได้เยี่ยมในทุกๆสถานการณ์เลยจริงๆ 8) 8) 8)
3.ข้าสายเลือดปราการว่ะ   :D :D :D

3 นัดที่จะตัดสินอนาคตสโมสรเล็กๆสโมสรนึง
3 นัดที่ต้องพิสูจน์แรงใจ แรงเชียร์ แรงศรัทธาของกลุ่มคนเสื้อฟ้า-ขาวกลุ่มนึง

แต่เรามีวลีเด็ดของนายสะแปโร่ววว ครับ คือ
ยิงให้ขาด-อุดให้อยู่ เชียร์ให้ดัง!! เท่านั้นเเหละครับที่ทีมฟุตบอลทีมเล็กๆ
อย่าง’สมุทรปราการเอฟซี’ ทำได้
ปล. ยิงไม่ต้องขาด ก็ได้นะครับ 1-0 ก็ได้ครับ
กลัวหลังบ้านเราจริงๆ :'( :'( :'(
ไม่ได้กดดัน แต่มันเป็นเรื่องปกติจริงๆที่ปราการสามารถเอาชนะได้ทุกทีม

*

ออฟไลน์ 10 กระป๋อง

• 516
  • 14
  • believe
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 19:06:06 »
มันไม่เกี่ยวกับใจแกร่งไม่แกร่ง มันคือการเอาเปรียบ ซึ่งผมรับไม่ได้

*

ออฟไลน์ เชอร์รี่ค่ะ ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

• 3,020
  • 36
  • ฝันให้ไกล..แล้วไปให้ถึง..จุดหมาย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 19:27:32 »
มันไม่เกี่ยวกับใจแกร่งไม่แกร่ง มันคือการเอาเปรียบ ซึ่งผมรับไม่ได้
.............รับไม่ได้..และไม่อยากรับ.... :-[ :-[
(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

• 325
  • 45
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 20:13:21 »

ขอบคุณครับ
ช่วยแช่งชัยนาท แล้วให้เราไปดิ1 ด้วยกันนะครับ

*

ออฟไลน์ NuT~hAnAkA~*

• 147
  • 11
  • ~มิตรภาพที่ดีเกิดขึ้นได้เสมอ~
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 10, 21:52:17 »
.....เขียนได้..... :great:
:-/ไม่ว่าจะสนามไหนก็เจอแต่พวกกรรมการแนวเดิม ๆ เปรียบเหมือน :-/
" เหล้าเก่าในขวดใหม่ "

*

ออฟไลน์ เฮียยุทธ loeicityfc

• 5
  • 1
  • เฮียยุทธ loeicityfc
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 10, 02:12:37 »

วันนั้นไม่ได้ทักทายด้วยขอโทษนะคะ กะลังโศกอย่างรุนแรงแบบที่ไม่เคยเป็นมาก่อน
กองเชียร์เลย น่ารักเสมอ
ไม่เป็นไรครับ แต่ผมจำได้ครับ เป็นคนแรกของปราการที่ผมเดินไปเจอในแบบน้ำตานองเต็มดวงตา [(cry)] บอกตรงๆผมก็รู้สึกเสียใจเหมือนกันที่เห็นแฟนๆทีมเยือนเป็นแบบนี้ [(no)] หวังว่าพวกเราคงไม่เจอกรรมกร(การ)แบบนี้อีกนะครับ อ้อ..ขอบคุณใครคนนึงคนที่สวยๆ [(love)]ที่เอาแหวนไฟกระพริบให้ผมกับน้องออฟ ขอบพระคุณมากครับผมแย่จริงๆไม่มีอะไรให้ตอบแทนคืนเลยมันแต่ตะลึง เพราะไม่เคยได้อะไรจากสาวๆมาก่อน555 ติดไว้ก่อนนะครับแล้วจะตามเอาไปให้ตอนอยู่ ดิ.1 [(lol)]
มิตรภาพหลังจบเกมนั้นยิ่งใหญ่เสมอ

*

ออฟไลน์ yello

• 358
  • 18
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 10, 07:06:59 »
ผมชอบพี่เขียนมากครับ
 ;D

*

ออฟไลน์ ★สหายต้น เพื่อนเสือย้อย★

• 1,067
  • 10
  • พระเจ้ากำเนิดข้ามา "เสรี"
    • http://xn--22c2bps6ai9b9a6c2i.blogspot.com/
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 10, 15:21:16 »
ผลงานของพี่ยังเนียนเหมือนเดิม  :great:
ถ้าฟุตบอลคือ "ยาเสพติด" ผมก้อติดยา "
ฝากผลงานข่าวสารฟุตบอลสไตล์สหายต้น ที่ http://xn--22c2bps6ai9b9a6c2i.blogspot.com/

*

ออฟไลน์ George FC only

• 325
  • 13
  • ชายไทย ใจปราการ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 10, 15:21:57 »
 :great: :great: :great:

*

ออฟไลน์ นู๋มะลิ...ปราการเอฟซี

• 850
  • 23
  • ฟ้าขาว คือ สีแรก และ สีสุดท้าย
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 10, 17:15:23 »
น้ำตาจะไหล...

เชียร์ปราการ...ใจต้องแกร่ง

เริ่มเข้าใจตอนที่ไปเชียร์ครั้งที่สอง นัดอะไรไม่แน่ใจ รู้แต่ว่า ทำไมทีมนี้ กรรมการไม่เข้าข้างเลยฟร่ะ??

จนนัดไปเมืองเลย....เจอกรรมกรแบบเดิมๆ จะจำใส่ใจ ว่า ใจไม่แกร่ง...อย่าริเชียร์ปราการ
" Once A Blue, Always Fortressians"

(http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=whdei75r755bmxi&thumb=4)

*

ออฟไลน์ bank samrong

• 1,703
  • 45
  • แบงค์ สำโรง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 10, 22:56:58 »
ปราการ สู้ๆ >:(
คนไทย..หัวใจ " ปราการ "