หยุด! ศรัทธา ที ผมจะลง

• 24 ตอบ
  • 6324 อ่าน
*

ออฟไลน์ TRIPLE SSS

• Prakan Power
  • แฟนบอลปราการ
  • 2,494
  • 91
หยุด! ศรัทธา ที ผมจะลง
« เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 11:09:23 »
หยุด!  ศรัทธา  ที  ผมจะลง  .....

การที่กองเชียร์ป้อมปราการบางส่วน ซึ่งคงเป็นส่วนน้อยของกองเชียร์ส่วนใหญ่หละมั่งครับของสโมสรฟุตบอลจังหวัดสมุทรปราการ หรือ สมุทรปราการ เอฟซี ที่เต็มใจเลือกและตั้งใจเชียร์ทีมนี้  ด้วย
การส่งเสียงเชียร์จริงจัง  เลือกที่จะให้กำลังใจแก่นักเตะ โค้ช  ไม่ว่าหัวหน้าผู้ฝึกสอนคนนั้นจะเป็นใคร  ไม่ว่าจะชื่อเรียงเสียงใด  ป๋าแหยม วันชัย แหยมสลัม หรือ โจเซ่ คาร์ลอส เฟอร์ไรร่า ดา ซิลวา
ทีมงาน ผู้บริหาร ไม่ว่าผลการแข่งขันจะออกมาเยี่ยงไร  แพ้  ผิดหวัง  เสมอ ไม่ได้ไม่เสีย  หรือ  ชนะ  สมหวัง   เรากองเชียร์พร้อมจะร่วมยืนอยู่เคียงข้างกัน  คอยเป็นกำแพงให้ยืนพิงพัก  หากว่าเหนื่อย
อ่อนและ ล้าใจ

กองเชียร์ส่วนน้อยนี้เต็มที่เสมอในการให้โอกาสที่เท่าเทียมกันในการแสดงความสามารถและความทุ่มเทตั้งใจจริงเพื่อปราการ เอฟซี ไม่ว่าจะเป็นนักเตะหรือโค้ชจะชื่อว่าป๋าแหยม หรือ โจเซ่ เพราะคิด
แต่เพียงว่าทุกคนทำเพื่อทีมสมุทรปราการ เอฟซี ทำให้เต็มที่สุดกำลังกายกำลังใจแล้ว ไม่ว่าผลการแข่งขันจะออกมาในรูปใด  รับผลการแข่งขันได้เสมอ  โดยขอเลือกที่จะพูดถึงในส่วนที่จะให้กำลัง
ใจกันและกัน  ถ้าผลออกมายังไม่เป็นที่พอใจ  ก็ต้องกลับไปทบทวนตนเอง กลับไปฝึกซ้อมใหม่ให้หนักกว่าเดิม  ตั้งต้นใหม่  ไม่เป็นไรวันข้างหน้าต้องเป็นวันของฟ้าขาวปราการ เอฟซี  บ้างซินะ

ข้อด้อย ข้อบกพร่องมีกันทุกคน นักเตะ หัวหน้าโค้ช ทีมงาน ผู้บริหาร ที่มีหน้าที่รับผิดชอบโดยตรงจะไม่รู้  จะไม่เห็นเหมือนดังที่กองเชียร์ผู้ที่มีควมรู้ความสามารถ เชี่ยวชาญในเชิงฟุตบอล ในระบบ
การเล่น  ที่วิเคราะห์แยกแยะแจกแจงได้อย่างละเอียดถี่ถ้วนโดยเฉพาะนัดเหย้า  ก็ไหนเคยมีคนกล่าวว่า  ให้ดูฟุตบอลปราการ เอฟซี เป็นกีฬา หรือ เกม อย่างหนึ่งมิใช่หรือ จะได้ดูอย่างสนุกสนานเป็น
กีฬาสันทนาการ  แบบไม่ต้องมากังวล ไม่ต้องมาเครียดกันอย่างไรเล่า 

เคารพในการแสดงความคิดเห็นของทุกท่านในการ  ติเพื่อก่อ  ถ้าเรื่องที่ก่อนั้น ๆ จะทำให้เกิดเรื่องดี ๆ มีประโยชน์ตามมา  ขณะเดียวกันก็อยากให้ท่านอื่น    เคารพในการเลือกเชียร์  แบบกองเชียร์
เอฟซี  ( FC / Fan Club)  ที่เป็นแปบบ  Full  Cheers  ด้วยการเชียร์เต็มที่ เรื่องที่จะพากันส่งเสียงเชียร์ให้กำลังใจนักเตะและทีมเสมอ ส่วนเรื่องตัวนักเตะ  ระบบการเล่น ปล่อยวางให้เป็นหน้าที่
ของนักเตะ  หัวหน้าผู้ฝึกสอน ทีมงาน และ ผู้บริหาร  ไปดำเนินการจัดการแก้ไขกันไปหละกัน ด้วยเป็นภาระหน้าที่รับผิดชอบโดยตรงของพวกเขามิใช่หรือ มิใช่มากล่าวว่าดูแคลนกองเชียร์ที่เลือก
กระทำการในลักษณะทุ่มเทตั้งใจติดตามทีมส่งเสียงเชียร์แบบนี้ที่กองเชียร์ส่วนน้อยเรียกกันว่า  "ศรัทธา"  แต่กองเชียร์ส่วนใหญ่ที่แฟนคลับ FC แบบ  Ful Comments เรียกว่า  "งมงาย"
นี้เป็นครั้งที่สองแล้วที่ได้เห็นคำว่า  "งมงาย"  ออกมาเพ่นพ่านอยู่ในบ้านครอบครัวปราการโดยคนที่เป็นกองเชียร์ป้อมปราการ FC   แบบ  Full Comments

เคยอธิบายให้ฟังไปแล้วในกระทู้เรื่อง  "ศรัทธาทรนง"  ว่า   "'งมงาย"  ต่างกันกับ  "ศรัทธา"  อย่างไร  เมื่อเห็นคำว่า  "งมงาย"  เป็นครั้งแรกเมื่อกลับจากไปเยือนเปิดซิงกว่างซ้ง เชียงราย ยูไนเต็ด
เมื่อวันอาทิตย์ที่ 15 พฤศจิกายน 2552 ณ สนามกีฬาจังหวัดเชียงราย ในนัดที่ 7 รอบมินิลีก 2009 ทีมยืนผงาดอยู่บนดอยทั้ง ๆ ที่คนอื่น ๆ รวมทั้งกองเชียร์ป้อมปราการบางท่านคิดอยู่ในใจว่า  กอง
เชียร์ FC แบบ  Full Cheers  จะไปบุกดอยกันทำไมอีก เหมือนเป็นการเชียร์แบบ  "'งมงาย"  ไม่มีเหตุผล ไม่ชาญฉลาดซะจริง ๆ  ฉะนั้น ให้เวลาอีก 2 วัน ในวันพฤหัสบดี และ วันศุกร์ที่ 17 - 18
มีนาคม 2554  ในการ  หยุด!  ศรัทธา  ที  ผมจะลง

หากไม่มีใครสักคนที่เก่งกล้าสามารถพอที่จะ  หยุด!  "ศรัทธา"  หรือ  "งมงาย"  ก็ได้ตามแต่ที่จะชอบเรียกขานกันว่าอย่างไร  กองเชียร์คนนี้ก็จะไปต่อที่ปราจีนบุรี  ในวันเสาร์ที่ 19 มีนาคม 2554   ณ
สนามกีฬาจังหวัดปราจีนบุรี  เวลา 16.00 น.  เพื่อตะโกนเชียร์ให้กำลังใจนักเตะและทีมสมุทรปราการ เอฟซี  เชือดไก่เจ้าพระยา  มาเซ่นสังเวยความ  "งมงาย"  ที่มีคนเคลือบแคลงและสงสัยในคำ
ว่า "ศรัทธา"  เพื่อนพ้องน้องพี่กองเชียร์ FC ส่วนน้อยที่เป็นแบบ  Full  Cheers จะยังคงมีเหลืออีกกี่คนนะที่จะร่วมเดินทาง  กองเชียร์แนวหลังอีกสักกี่คนที่จะช่วยส่งแรงใจ ไปช่วยกันสร้างและสาน
ฝันแสนยิ่งใหญ่ด้วยกัน 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม, 11, 07:40:59 โดย TRIPLE SSS »

*

ออฟไลน์ กบ โซดาเพียว

• 434
  • 24
  • ~Classicman~
Re: หยุด! ศรัทธา ที ผมจะลง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 12:04:00 »
"ศรัทธา"  กับ  "งมงาย"   เขียนก็ไม่เหมือนกัน  ความหมายก็ไม่มีอะไรที่จะมาเกี่ยวข้องอะไรกันเลย 

ใครที่บอกว่าเหมือนกัน ช่วยอธิบายหน่อยครับว่ามันเหมือนกันตรงไหน 

(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

ออฟไลน์ ไอ้ตี๋อ่อนผู้พร้อมแลก

• 41
  • 3
  • เหวี่ยงทำไม..มา..บวกกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 12:13:40 »
ใจกลางของศรัธทาก็คือความเสื่อมในใจกลางของความเสื่อมก็คือศรัทธา..พูดไปพูดมามันคือสิ่งเดียวกันฉะนั้นจงดีใจที่ตราบใดยังมีความเสื่อมอยู่ตราบนั้นยังมีศรัทธา..ส่วน"งมงาย"นั้นเป็นพลงของตูนบอดี้สแลมคับ :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P
พระเจ้าคิดผิดที่สร้าง  "ออแกสซั่ม"  ขึ้นมาคู่กับ  "มนุษย์"

*

ออฟไลน์ kalasi:อั๋น ณ.ปราการ

• ครอบครัวปราการ
  • 1,920
  • 28
  • สาวก Fortressians ยักษ์ฟ้า-ขาว แห่งอ่าวไทย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 12:42:07 »
ไม่ว่าหัวหน้าผู้ฝึกสอนคนนั้นจะเป็นใคร  ไม่ว่าจะชื่อเรียงเสียงใด  ป๋าแหยม วันชัย แหยมสลัม หรือ โจเซ่ คาร์ลอส เฟอร์ไรร่า ดา ซิลวา
ทีม งาน ผู้บริหาร ไม่ว่าผลการแข่งขันจะออกมาเยี่งไร  แพ้  ผิดหวัง  เสมอ ไม่ได้ไม่เสีย  หรือ  ชนะ  สมหวัง   เรากองเชียร์พร้อมจะร่วมยืนอยู่เคียงข้างกัน  คอยเป็นกำแพงให้ยืนพิงพัก  หากว่าเหนื่อย
อ่อนและ ล้าใจ

สุดยอดครับ  :'( :'( :'(
(http://www.bcoms.net)

*

ออฟไลน์ เตเต้

• 2,557
  • 37
  • ให้ทำไร ผมทำหมด เพื่อปราการ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 13:03:13 »
ไม่มีศรัทธา ความสำเร็จก็ไม่เกิด  >:(

ขอแสดงความนับถือ
เต้ ครับ
(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 13:04:21 »
ฝากใจผมไปเชียร์ด้วยครับ ;) ;)
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ P'NUM

• 4,774
  • 97
  • สมุทรปราการ เอฟ ซี.เท่านั้นพอ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 13:12:48 »
ผมไปปราจีนแน่นอนครับพี่เหน่ง

ดิวิชั่น 1 SPFC จะต้องไปให้ถึง

*

ออฟไลน์ Golf_Prakarn

• 4,434
  • 63
  • "เพื่อนเป็นแล้ว ไม่มีวันหาย"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 13:32:10 »
จะมีสักกี่คนในโลกนี้ ที่เขียนได้แบบพี่เหน่ง

สุดยอดครับ  :great:

ฟ้า-แดง ยืนเคียงข้างกัน
http://www.brutalprakan.com/

*

ออฟไลน์ นางมารร้าย

• 2,222
  • 37
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 13:32:20 »
 ??? ??? ???
สู้กันต่อไป ตราบใดที่ใจยังรัก

*

ออฟไลน์ ลมหายใจมีแต่ครอบครัว

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 13:37:48 »
faith

*

ออฟไลน์ Blue Ocean

• 5,029
  • 83
  • เราจะไป D1 ไม่วันใดก็วันหนึ่ง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 15:39:21 »
ขอบคุณครับ สำหรับความหมายของ FC  ((:))

*

ออฟไลน์ พี่สัน

• 246
  • 4
  • ทุ่งหญ้าแห่งความศรัทธา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 16:46:19 »
จะมีสักกี่คนในโลกนี้ ที่เขียนได้แบบพี่เหน่ง

สุดยอดครับ  :great:

แล้วเจอกันนะพี่

*

ออฟไลน์ ★ตุลย์~ปืนเสือหมอบ★

• 3,436
  • 83
  • ★ไม่มีใครโบก กูโบกเอง อลังการงานปราการ★
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 17:56:40 »
ผมยังเหมือนเดิมทุกสิ่งอย่าง

สู้ต่อไป ;)
(http://image.ohozaa.com/view/4s2rf)
★ PURE 100% SAMUTPRAKAN FC ★ FORTEZZA = FORTRESSIAN

*

ออฟไลน์ เจ้าหิมะ...โว้ยยย

• 618
  • 43
  • ผมคือเกรียนอยู่หลังคีย์บอร์ด...อิอิ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 18:10:45 »
ผมก็เหมือนเดิม

เลววว เหมือนเดิม 5555
(http://upic.me/show/20798422)
เรื่องจริงและเป็นกลาง ในปราการต้องบลูทัล
http://www.brutalprakan.com

*

ออฟไลน์ ไอ้ตี๋อ่อนผู้พร้อมแลก

• 41
  • 3
  • เหวี่ยงทำไม..มา..บวกกัน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 18:37:52 »

แรงนะตัวเธอ >:(
พระเจ้าคิดผิดที่สร้าง  "ออแกสซั่ม"  ขึ้นมาคู่กับ  "มนุษย์"

*

ออฟไลน์ ★ตุลย์~ปืนเสือหมอบ★

• 3,436
  • 83
  • ★ไม่มีใครโบก กูโบกเอง อลังการงานปราการ★
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 18:45:01 »

ทุกคนเชื่อ 5555+
(http://image.ohozaa.com/view/4s2rf)
★ PURE 100% SAMUTPRAKAN FC ★ FORTEZZA = FORTRESSIAN

*

ออฟไลน์ SS.Sport

• 8
  • 1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 18:53:43 »
บทความดีความครับ
http://www.ss-sportcenter.com/

*

ออฟไลน์ Ae Ayutthaya สาขา US

• 142
  • 14
  • แฟนบอลต่างด้าว
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 มีนาคม, 11, 22:47:51 »
อ่านจนจบ

.... ผมคิดว่า Full Comment ท่านทำได้ แต่ก็สมควรให้สนใจความมุ่งหมายของเว็บบอร์ดด้วย ว่าใช้ไปเพื่อบั่นทอน "ศรัทธา" ของกองเชียร์ ด้วยการแสดงภูมิฟุตบอล ว่าทีมอย่างนั้น อย่างนี้ อย่างที่ พวก Full Comment ทำ หรือไม่

คำตอบคือ ไม่ใช่ ที่นี่ เป็นเว็บบอร์ดสำหรับการเชียร์อัพ ให้กำลังใจนักเตะ และทีมงาน เพราะถ้าคนที่คอมเม้นเก่งจริง สมควรอย่างยิ่ง ที่จะไปหาอาชีพวิจารย์บอล มากกว่าดูบอลหรือยืนปรบมือร้องเพลง หรือไม่ก็ไปสอบ C Licence ให้มันได้ซะก่อน

บอกตามตรงถึงผมจะไม่ใช่กองเชียรฺปราการ เต็มสตรีม แต่ผมก็มีพี่น้องอยู่ที่นี่พอสมควรและยังรักและเคารพเขาเหล่านั้นเสมอ และผมก็คจะให้เขามานั่งเจ็บช้ำน้ำใจกับนักจัดทีมหน้าจอคอมมิได้

ขอละครับ ถ้าจะคอมเม้น อะไรก็ขอให้คิดสักนิดว่ามันเป็นหน้าที่ของเราหรือไม่ หน้าที่ของคนที่เชียร์สมุทรปราการหรือเปล่า ถ้าคำตอบคือไม่ ก็ให้หน้าที่การทำทีม เป็นหน้าที่ของทีมโค๊ชและฝ่ายบริหารไปเถอะครับ เพราะคำว่า "ทำทีม" กับคำว่าเชียร์ มันคนละเรื่อง ถ้าคุณบอกตัวคุณเองเปผ้น ผู้เชียร์ หรือ กองเชียร์ ขอให้เชียร์ให้เต็มที่ให้สนุกไปกับเกมส์ แม้มันจะเศร้า มันจะดีใจ ก็ช่าง อย่างน้อยเราก็ยังมีคนที่ดีใจเสียใจ ไปพร้อมเรา

Full Comment ไม่ต้องมีก็ได้ แต่ Full Chere จะขาดใครไม่ได้ แม้แต่คนเดียว

ด้วยความเคารพ และห่วงไย ชาวปราการทุกท่าน

*

ออฟไลน์ เจ็ด คู่สร้างบูชาkurt cobain

• 575
  • 23
  • kurt of god
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 มีนาคม, 11, 12:10:30 »
ศรัทธา ยากนักที่จะสร้างกันขี้นมาได้ แต่ถ้ามีกันแล้วก็ยากเกินที่จะทำลายกันได้ง่ายๆเหมือนกัน นะนะ
เอ่อ ว่าแต่ งมงายนี่หมายถึงอะไรเหยอ หมายถึง เพลงช้าของบอดี้แสลมหรือป่าว
แต่ผมก็พร้อมที่จะงมงายกับปราการตลอดไปนะ นะนะ
แด่ เคิร์ท ผู้ชายที่เท่ห์ ที่สุดในโลก

*

ออฟไลน์ โอ๋ เจ๋งเป้ง ปราการ

• 1,773
  • 34
  • โอ๋ ปราการ FC ตัวยง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 มีนาคม, 11, 12:34:14 »
:icon_adore:สมุทรปราการfc+  :icon_adore:ครอบครัวปราการ...เจ๋งเป้งครับผม :great: >:(

โอ๋..ปราการ..ตัวยง

*

ออฟไลน์ eMMe

• 1,242
  • 38
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 มีนาคม, 11, 13:48:59 »
พี่เหน่งต้องเป็นพ่อเจ้าสุดยอดแน่ๆเลยค่ะ ยิ่งกว่าเจ้าสุดยอด ฮ่าๆๆๆๆ
ขอบคุณพี่เหน่งมากๆนะคะ สำหรับบทความดีๆ

หนูเชื่อว่าค่ะ ว่าที่ตัวเองเป็นอยู่ เค้าเรียกว่า "ศรัทธา" อย่างแน่นอน ;)

*

ออฟไลน์ ตอยปล่อยใน~*

• 1,583
  • 29
  • ถึงผมจะเหื้ยแต่ก็เชียร์ปราการ เอฟซี ทีมเดียวครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 18 มีนาคม, 11, 15:22:51 »
ผมเคยเขียนข้อความยืนหยัดตัวเองแบบนี้ใน FB ไปแล้วครับและปินตูก็มาปั่นป่วน จริงๆแล้วต้นเหตุเกิดจากปินตูครับ  :o

*

ออฟไลน์ Poosea

• 594
  • 9
  • Poosea Cheer SP FC
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 18 มีนาคม, 11, 17:09:17 »
 :) :) :) ;)

*

ออฟไลน์ chotesawat

• 521
  • 19
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 19 มีนาคม, 11, 05:38:08 »
ผมอ่านแล้วงง 555  :( สงสัยไม่รู้ตื่นลึกหนาบาง

*

ออฟไลน์ นายนก ปราการ

• 70
  • 2
  • ถึงทีมเราเล็กแต่สปิริตเรายิ่งใหญ่ สมุทรปราการ FC
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 มีนาคม, 11, 23:44:31 »
แตกต่าง แต่ไม่แตกแยกครับ :smitten: