108 ขั้นบันได สู่ความสำเร็จ "แพ้เพื่อชนะ"

• 14 ตอบ
  • 2269 อ่าน
*

ออฟไลน์ ซัมเหมาพเนจร เร่ร่อนมาปราการ

• ครอบครัวปราการ
  • แฟนบอลปราการ
  • 794
  • 13
  • ++++ ขอแค่ได้เชียร์ ก็มีความสุขแล้วครับ ++++
เสียใจไหมที่แพ้  ไม่ครับเจ็บใจมากกว่า   เราต้องรู้จักที่จะแพ้เพือชนะ

ในช่วงชีวิตหนึ่ง ใครบ้างไม่เคยพ่ายแพ้ บางคนพ่ายแพ้มาชั่วชีวิต สุดท้ายชนะเพียงครั้งเดียว ความพ่ายแพ้ทั้งหลายทั้งปวงกลายเป็นอดีต ผู้คนต่างแซ่ซ้องสรรเสริญถึงแต่ชัยชนะที่ยิ่งใหญ่ มีบ้างบางคนกลับประสบชัยชนะมาทั่วสี่ทิศแปดทาง สุดท้ายผิดพลาดพ่ายแพ้เพียงคราเดียว กลับย่อยยับลงไปทั้งชีวิต
ชัยชนะของผู้ที่เคยแพ้มาตลอด ย่อมยิ่งใหญ่และน่ากล่าวขวัญและอัศจรรย์ใจ
ความพ่ายแพ้ของผู้ชนะเสมอมา ยิ่งอยู่ในความสนใจของผู้คน

ชัยชนะย่อมหอมหวน น่าสัมผัสกว่าเป็นธรรมดา แต่พ่ายแพ้ก็ใช่จะเลวร้ายเสียทีเดียว
อย่างน้อยมันยังบอกกลับเราว่า “ทำอย่างที่ผ่านมา แพ้แน่นอน”
หลายคนสามารถเรียนรู้หนทางแห่งความสำเร็จจากการแพ้พ่าย
ผมคิดถึงคำกล่าวของ ก๊วยไต้โล่ว จากเรื่อง ดาวตก กระบี่ ผีเสื้อ

หลังจาก ก๊วยไต๊โล่ว ต่อยหมัดโค่น กระบองหนีบ หัวหน้ามือปราบลง ราชสีห์ทองถามมันว่า
“น้องเราพลังฝีมือสูงเยี่ยมปานนี้ มิทราบได้รับถ่ายทอดวิชาฝีมือจากยอดคนท่านใด”
ก๊วยไต้โล่ว ตอบว่า “อาจารย์คนแรกคือ หมัดสะท้านบรรพต เล้าโฮ้ว ถัดมาเป็น ดาบไร้เทียมทาน เอี๊ยปิง ทวนเดียวแทงเก้ามังกร เตียก้วง ดาวเทพยดาแขนเหล็ก โอ้วติกเอี้ยง ฯลฯ……”
ควรทราบว่า มีเรื่องประหลาดอยู่ประการหนึ่ง ฉายานามยิ่งข่มขวัญผู้คน พลังฝีมือยิ่งพื้นเพธรรมดา คล้ายคนเล่นปาหี่ในยุทธจักร ปรมาจารย์วิชาบู๊ไหนเลยจะใช้ชื่อฉายานามเหล่านี้
อี้ฉิก พลันกล่าวว่า “อาศัยพวกมันเกรงว่ามิอาจอบรมศิษย์เยี่ยงท่านได้”
“ข้าพเจ้ามิได้ร่ำเรียนปมเด่นของวิชาฝีมือพวกมัน หากแต่ศึกษาจุดอ่อนในฝีมือของพวกมัน”
จุดอ่อน?
“มิผิด ข้าพเจ้าพอเห็นวิชาฝีมือพวกมันมีจุดอ่อนข้อบกพร่องใด ตนเองพยายามหาทางหลีกเลี่ยง นับว่าพวกมันเป็นกระจกเงาสะท้อนเห็นจุดอ่อนวิชาฝีมือ”

คมไหมครับ ต้องมังกรโบราณ(โกวเล้ง)เท่านั้นถึงจะคิดเช่นนี้ได้
แม้ไม่อาจแสวงหาอาจารย์ล้ำเลิศมาสอนสั่งวิธีเลี้ยง วิธีซ้อม เทคนิคการแข่งให้แก่เราได้
แต่ยังสามารถศึกษาข้อผิดพลาดที่เป็นสาเหตุแห่งการพ่ายแพ้ ของนักเลี้ยงท่านอื่นๆ
นำมาปรับปรุงเปลี่ยนแปลง กำจัดจุดอ่อนสร้างเสริมจุดแข็ง พลิกกลับมาเป็นผู้ชนะในภายหน้า

ครับ ชัยชนะที่ได้มาจะมีคุณค่าเช่นไร ถ้าไร้ซึ่งเพื่อนช่วยยินดี
ชนะ ดีใจ แล้วกลับบ้านนอนกอดถ้วยอย่างเดียวดาย สุขจริงๆหรือ
รู้จักแพ้เสียบ้าง เคารพคนรอบข้างเพิ่มขึ้นสักนิด มีแต่มิตรล้อมรอบกาย
“แพ้เสียบ้างจะเป็นไร”

ผมรักปราการ รักทุก ๆ คน ที่ใส่เสื้อปราการ ครับ

สู้ต่อไป สู้ต่อไป  >:( >:( >:(

*

ออฟไลน์ เตเต้

• 2,557
  • 37
  • ให้ทำไร ผมทำหมด เพื่อปราการ
Re: 108 ขั้นบันได สู่ความสำเร็จ "แพ้เพื่อชนะ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 4 เมษายน, 11, 12:45:25 »
 >:(

ขอแสดงความนับถือ
เต้ ครับ
(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

ออฟไลน์ 30 October

• 444
  • 24
  • ไม่รัก แต่...คิดถึง
Re: 108 ขั้นบันได สู่ความสำเร็จ "แพ้เพื่อชนะ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 4 เมษายน, 11, 12:56:38 »
ด้วยความเคารพศิษย์พี่  :icon_adore:
พอดีศิษย์น้องก็เป็น สาวกของโก้วเล้งมานานปีแล้วเช่นกัน
จำได้รางๆว่า  ก๊วยไต้โล่ว น่าจะอยู่ในเรื่อง "วีรบุรุษสำราญ"
มิใช่ ดาวตก กระบี่ ผีเสื้อ นะท่านพี่

อิอิอิ  >:D

หัวใจดวงนี้ เป็นสีฟ้า-ขาว

*

ออฟไลน์ ซัมเหมาพเนจร เร่ร่อนมาปราการ

• 794
  • 13
  • ++++ ขอแค่ได้เชียร์ ก็มีความสุขแล้วครับ ++++
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 4 เมษายน, 11, 13:31:57 »
ศิษย์พี่ ก็ copy เขามาเหมือนกัน 55 ขออภัย  ๆ  หมดจอก

*

ออฟไลน์ เบนซ์ พระประแดง

• 7
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 4 เมษายน, 11, 13:50:24 »
คิดจะประสบความสำเส็จต้องรู้จัก คำว่า แพ้ ก่อน แล้วทุกสิ่งที่พวกเราฝันไว้มันจะเกิดขึ้นได้   รักและเชียร์ สมุทรปราการFC สุดขั่วหัวใจ
จาก ตี๋ พระประแดงครับ

*

ออฟไลน์ marazola

• 325
  • 45
  • Once a Blue, Always Fortressians.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 4 เมษายน, 11, 14:08:43 »
ด้วยความเคารพศิษย์พี่  :icon_adore:
พอดีศิษย์น้องก็เป็น สาวกของโก้วเล้งมานานปีแล้วเช่นกัน
จำได้รางๆว่า  ก๊วยไต้โล่ว น่าจะอยู่ในเรื่อง "วีรบุรุษสำราญ"
มิใช่ ดาวตก กระบี่ ผีเสื้อ นะท่านพี่

อิอิอิ  >:D

นอกจากชอบปราการ มาราโดน่า และอาร์เจนไตน์เหมือนกัน พึ่งรู้ว่าอ่านนิยายกำลังภายในเหมือนกันอีก :icon_adore:
ชนะจงอย่าลำพอง แพ้จงอย่าหดหู่ ชีวิตมีขึ้นมีลงเป็นธรรมดา
ยามขึ้นจงอย่าประมาท ยามแพ้จงให้โอกาสตัวเองได้เริ่มต้นใหม่ (ว. วชิรเมธี)

*

ออฟไลน์ หมอนข้างขนเป็ด !!!

• Global Moderator
  • 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 4 เมษายน, 11, 14:11:44 »
“ทำอย่างที่ผ่านมา แพ้แน่นอน”
เบื่อ พวก เสี้ยม

*

ออฟไลน์ เจ็ด คู่สร้างบูชาkurt cobain

• 575
  • 23
  • kurt of god
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 4 เมษายน, 11, 17:39:33 »
die hard
แด่ เคิร์ท ผู้ชายที่เท่ห์ ที่สุดในโลก

*

ออฟไลน์ 凸 แจ๊ค สะเเปโร่ววว¨°o

• 3,135
  • 119
  • * Fortressian *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 4 เมษายน, 11, 18:24:26 »
เเพ้บ้างก็ดีจะได้รู้ว่าชัยชนะนั้นยิ่งใหญ่เพียงใด ที่สำคัญเจ็บเเล้วต้องจำอย่าไปทำอีกนะครับ :great:
(http://imagehost.thaibuzz.com/show.php?id=c38db24d3610913a490ec99334c6e893)
ตัวข้านี้ สมุทรปราการเอฟซี ว่ะ........

*

ออฟไลน์ ★ตุลย์~ปืนเสือหมอบ★

• 3,436
  • 83
  • ★ไม่มีใครโบก กูโบกเอง อลังการงานปราการ★
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 4 เมษายน, 11, 21:07:07 »
แพ้บ้างจะได้ชิน ฮี่ๆๆ
 เป็นกำลังใจให้ สู้ต่อไป
(http://image.ohozaa.com/view/4s2rf)
★ PURE 100% SAMUTPRAKAN FC ★ FORTEZZA = FORTRESSIAN

*

ออฟไลน์ kalasi:อั๋น ณ.ปราการ

• 1,920
  • 28
  • สาวก Fortressians ยักษ์ฟ้า-ขาว แห่งอ่าวไทย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 4 เมษายน, 11, 21:07:51 »
เอาใหม่ๆ นัดหน้า
(http://www.bcoms.net)

(http://www.bcoms.net)

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 4 เมษายน, 11, 21:46:38 »
ผมต้องลองหาอ่านนิยายกำลังภายในมาอ่านซะหน่อยแล้ว  [(sabai)] [(sabai)]

สู้ต่อไป.............................
;D ;D
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ " Kon-Vigo "

• 2,826
  • 33
  • เคยเชียรบาซ่า*เคยบ้าแมนยู*ตอนนี้ไม่รู้*ตูรักปราการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 5 เมษายน, 11, 08:55:20 »
 :) ยังไม่มีอะไรเสียหายสู้ต่อไป  :great: :great: [(mafia)]
เคยเชียร์บาซา "เคยบ้าแมนยู "ตอนนี้ไม่รู้ "ตูรักปราการ FC

*

ออฟไลน์ ฑูรแง้มหิมะหาปลา บู่

• 2,397
  • 16
  • "ร่วมเป็นแรงใจให้ปราการ&มินนะค่ะ"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 5 เมษายน, 11, 09:13:51 »
สู้ต่อไป >:(
(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

ออฟไลน์ เชอร์รี่ค่ะ ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

• 3,020
  • 36
  • ฝันให้ไกล..แล้วไปให้ถึง..จุดหมาย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 5 เมษายน, 11, 18:57:26 »
เเพ้เรื่องธรรมชาติครับ...สู้ต่อไปครับ