เฮ้ย.. "แพ้" ไม่ได้แปลว่า "จบ" นะโว๊ย

• 23 ตอบ
  • 3713 อ่าน
*

ออฟไลน์ ผบ.ปราการ

• Administrator
  • แฟนบอลปราการ
  • 387
  • 40
เฮ้ย.. "แพ้" ไม่ได้แปลว่า "จบ" นะโว๊ย
« เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 01:28:22 »
เฮ้ย..."แพ้" ไม่ได้แปลว่า "จบ" นะโว๊ย

ตั้งแต่จำความได้ ไม่ชอบคำว่า "แพ้"
ไม่ใช้แพ้ไม่เป็น แพ้ไม่ได้ แค่ไม่ชอบ "แพ้"
เจ็บทุกครั้ง ปวดทุกครั้งที่พาทีม "พ่ายแพ้"
ไม่อยากแพ้ กลัวที่จะแพ้ ไม่กล้าคิดว่าถ้า "แพ้" ……

แต่... "แพ้" ไม่ได้แปลว่า "จบ"
เออ..ถ้าประกาศเลิกรบ ก็ค่อยแยกกันไป
แต่...."แพ้"แล้ว "ไม่สู้" ถึงจะ "จบ"
ถึงจะอยู่กันครบก็ไม่มีความหมาย

จะแพ้อีกสักสิบหน   ก็จะสู้มันสิบเอ็ดครั้ง 
อยากรู้เหมือนกันมันจะแพ้ไปถึงเมื่อไหร่

ก็ล้มมาแล้วเป็นพันหน ก็ทนมาแล้วเป็นพันครั้ง
ต่อให้อยู่เพียงลำพัง ไม่เคยคิดทรยศ "หัวใจ"

ขอเพียง "หัวใจ....ไม่ยอมแพ้
สักวันจะ "ชนะ....อย่างภูมิใจ"

ด้วยศรัทธา..แม้ขอบฟ้าก็ไปถึง
ผบ.ปราการ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม, 11, 02:52:35 โดย ผบ.ปราการ »

*

• 387
  • 40
Re: เฮ้ย.. "แพ้" ไม่ได้แปลว่า "จบ" นะโว๊ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 01:40:20 »
กว่าจะมีวันนี้..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม, 11, 02:51:38 โดย ผบ.ปราการ »

*

• 387
  • 40
Re: เฮ้ย.. "แพ้" ไม่ได้แปลว่า "จบ" นะโว๊ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 01:42:21 »
ยังไม่จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม, 11, 02:50:29 โดย ผบ.ปราการ »

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• ครอบครัวปราการ
  • 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 09:11:15 »
ยังไม่จบอย่าพึ่งนับศพทหาร ....

สู้ 
;) ;)
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• 9,396
  • 159
  • อินเดียหน้าโจร
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 09:40:41 »
ถ้า"แพ้"บ่อยๆก็ต้องมีการเปลี่ยนแปลงบ้าง ถ้ายังไม่อยากที่จะ"จบ"

ยังไงก็เชียร์ อยู่ดิวิชั่นไหนก็เชียร์

พอเชียร์ไปนานๆก็อยากจะประสบความสำเร็จคงไม่"ผิด"มากใช่ไหม

*

ออฟไลน์ " Kon-Vigo "

• 2,826
  • 33
  • เคยเชียรบาซ่า*เคยบ้าแมนยู*ตอนนี้ไม่รู้*ตูรักปราการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 10:24:57 »
 :) ติดแล้วคับเลิกยากด้วยสิทีเนี๊ย  8) 8)
เคยเชียร์บาซา "เคยบ้าแมนยู "ตอนนี้ไม่รู้ "ตูรักปราการ FC

*

ออฟไลน์ ตังตั่งตั้งตั๊งตั๋ง

• 3,645
  • 81
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 10:44:22 »
แพ้แพ้แพ้ ก็แค่ท้อแต่ไม่ถอย ยังไงก็จะเชียร์ ปราการ เอฟซี

อยู่ ด.2 ทำให้แฟนบอลมันเยอะๆๆไปเลยสร้างรากฐานให้แน่น

ดีกว่าไปลีกสูงๆ แล้วแฟนบอลน้อย 
SPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFC

*

ออฟไลน์ ลมหายใจมีแต่ครอบครัว

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 10:51:50 »
กองเชียร์อย่างพวกผมได้แต่ "เชียร์"  และ "รอการเปลี่ยนแปลง" ครับ

*

ออฟไลน์ ★ตุลย์~ปืนเสือหมอบ★

• 3,436
  • 83
  • ★ไม่มีใครโบก กูโบกเอง อลังการงานปราการ★
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 11:19:06 »
ไม่ใช่เรื่องใหญ่สำหรับผม ...อยู่ดีไหนก็เชียร์เหมือนเดิม
ผมสนใจ "กองเชียร์ฟอร์เทรสเสี้ยน" มากกว่า
สู้ต่อไป ...จงสู้ให้ชนะ
(http://image.ohozaa.com/view/4s2rf)
★ PURE 100% SAMUTPRAKAN FC ★ FORTEZZA = FORTRESSIAN

*

ออฟไลน์ เตเต้

• 2,557
  • 37
  • ให้ทำไร ผมทำหมด เพื่อปราการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 11:20:35 »
 [(cry)] ผมจะอยู่เคียงข้างพี่ตลอดไปครับ  >:(
(มีรูปผมด้วย อิอิ ทำขายไหมนี่)
(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

ออฟไลน์ P'NUM

• Prakan Power
  • 4,774
  • 97
  • สมุทรปราการ เอฟ ซี.เท่านั้นพอ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 12:05:53 »
นำข้อบกพร่องมาแกไขกันต่อไปเพื่อที่เราจะกลับมาเป็นผู้ชนะอีกครั้งดังตัวอย่างจากว่าที่ทีมที่ได้แชมป์ลีกสูงสุดแห่งอังกฤษมากครั้งที่สุดที่เพียรพยายามถึง25ปีในการกระชากเอาหงส์แดงลงจากคอนได้สำเร็จ(เกี่ยวกันไหมเนี่ย แฮ่ แฮ่)
(http://www.bcoms.net)

ดิวิชั่น 1 SPFC จะต้องไปให้ถึง

*

ออฟไลน์ โอ๋ เจ๋งเป้ง ปราการ

• 1,773
  • 34
  • โอ๋ ปราการ FC ตัวยง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 12:31:11 »
สู้ต่อไป..สู้ต่อไป..สู้ต่อไป >:( >:( >:( :icon_adore:สมุทรปราการfc

โอ๋..ปราการ..ตัวยง

*

ออฟไลน์ นางมารร้าย

• 2,222
  • 37
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 13:17:34 »
ถ้า"แพ้"บ่อยๆก็ต้องมีการเปลี่ยนแปลงบ้าง ถ้ายังไม่อยากที่จะ"จบ"

ยังไงก็เชียร์ อยู่ดิวิชั่นไหนก็เชียร์

พอเชียร์ไปนานๆก็อยากจะประสบความสำเร็จคงไม่"ผิด"มากใช่ไหม

กดLike  :smitten:
สู้กันต่อไป ตราบใดที่ใจยังรัก

*

ออฟไลน์ 凸 แจ๊ค สะเเปโร่ววว¨°o

• 3,135
  • 119
  • * Fortressian *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 13:24:16 »

ตามปินตูกับเจ๊ไปครับ บางครั้งเราทำผิดได้เเต่อย่าผิดซ้ำ ผมว่าปัญหาของเอฟซี มีไม่เยอะหรอกครับที่ส่งผลจริงๆ เเก้ให้ตรงจุด เเฟนบอลไงก็เชียร์อยุ่เเล้วครับ เเต่ชอบเฮมากกว่านั่งซึมนะครับพี่ :icon_banghead:
(http://imagehost.thaibuzz.com/show.php?id=c38db24d3610913a490ec99334c6e893)
ตัวข้านี้ สมุทรปราการเอฟซี ว่ะ........

*

ออฟไลน์ กลองเทพ

• 27
  • 3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 13:59:14 »

ผลจริงๆ [color=bตามปินตูกับเจ๊ไปครับ บางครั้งเราทำผิดได้เเต่อย่าผิดซ้ำ ผมว่าปัญหาของเอฟซี มีไม่เยอะหรอกครับที่ส่งlue]ครับพี่ :icon_banghead:เเก้ให้ตรงจุด [/color] เเฟนบอลไงก็เชียร์อยุ่เเล้วครับ เเต่ชอบเฮมากกว่านั่งซึมนะ

เห็นด้วยครับ
ทำดีให้คนเกรง   ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว

*

ออฟไลน์ Pique_DiamonD

• 74
  • 4
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 15:48:47 »

ผลจริงๆ [color=bตามปินตูกับเจ๊ไปครับ บางครั้งเราทำผิดได้เเต่อย่าผิดซ้ำ ผมว่าปัญหาของเอฟซี มีไม่เยอะหรอกครับที่ส่งlue]ครับพี่ :icon_banghead:เเก้ให้ตรงจุด [/color] เเฟนบอลไงก็เชียร์อยุ่เเล้วครับ เเต่ชอบเฮมากกว่านั่งซึมนะ

เห็นด้วยครับ
......................(เงียบ)

*

ออฟไลน์ 30 October

• 444
  • 24
  • ไม่รัก แต่...คิดถึง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 16:24:44 »

ปกติไม่ชอบลอก(ไอเดีย)
แต่พอดีอันนี้มัน"โดน"   :great:

ตามปินตูไปอีกคน  >:D
หัวใจดวงนี้ เป็นสีฟ้า-ขาว

*

ออฟไลน์ TUI 57 กลุ่มคนเรื่อยเปื่อย

• 4,053
  • 30
  • มาเพื่อเชียร์ปราการ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 19:26:21 »
เกมส์มันยังไม่จบ สู้กันต่อไป

*

ออฟไลน์ lakmok

• 1,295
  • 8
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 20:16:44 »
สู้ต่อไป :great:

*

ออฟไลน์ ขุนพลน้อย

• 526
  • 6
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 20:33:58 »
 :-[ ก็ไม่อยากให้แพ้นี่ครับ ทำยังไงได้ก็มันรัก เสมอยังพอทำใจได้ แต่แพ้นี่ซิมันทำใจยากหน่อยครับ พี่อาท  :-[
ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครแช่ง ช่างเขา ใครเบื่อ ใครบ่น ทนเอา ใจเรา ร่มเย็น เป็นพอ

*

ออฟไลน์ kalasi:อั๋น ณ.ปราการ

• 1,920
  • 28
  • สาวก Fortressians ยักษ์ฟ้า-ขาว แห่งอ่าวไทย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 20:44:00 »
 >:( >:( >:( >:( >:( ปราการ ตลอดไป

*

ออฟไลน์ @โอ๋^-^พระสมุทร@

• 1,167
  • 8
  • สมุทรปราการ.fcทีมเดียว
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 11, 21:40:23 »
 :great: :great: :great:

ลายเซ็นเครดิต"ตาน็อต สะพานเขียว"

*

ออฟไลน์ จ่าเทียน<^>พระสมุทรฯ\

• 529
  • 15
  • ไม่เคยทำอะไรเพื่อตัวเอง แต่ชอบทำให้สังคมมีความสุข
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 11, 08:48:27 »
แพ้ แล้วไง ก็แค่แพ้ ตำรวจไม่จับไม่ผิดกฏหมาย
แพ้ แต่ได้ใจกองเชียร์มันมีค่ามากมาย
แล้วไม่นานเกินรอผมว่าเราจะต้องมานั่งสะกดแต่คำว่า ชนะ แน่นอน
ขอเพียงคุณศรัทธา
สุภาพบุรุษ สมุทรปราการ  "ด้วยศรัทธา แม้ขอบฟ้าก็ไปถึง

*

ออฟไลน์ joepaknam

• 2
  • 1
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 11, 23:43:51 »
ขอพูดตามความคิดที่อยากให้สโมสรได้ไปไกลถึงฝั่งฝัน ผมเชียร์สมุทรปราการเอฟซีมาประมาณ 3 ปีแล้วครับ สิ่งหนึ่งที่สะกิดใจคือ แค่แรงใจและศรัทธาของชาวพี่น้องFortressian อย่างเดียวมันคงไม่พอหรอกครับ เราแค่ดิวิชั่น2 ลองมองดูทีมที่อยู่ในดิวิชั่น1 หรือ ไทยพรีเมียร์ลีก หรือแม้แต่ทีมในดิวิชั่น2 บางทีม แต่มีฐานทางการเงินที่แข็งแรง ก็สามารถทำให้ทีมแข็งแรงได้ อีกอย่างหนึ่งคือการเปลี่ยนแปลงภายในทีมมีบ่อยมาก ทำให้ไม่ลงตัวหลายอย่างทั้งเปลี่ยนผู้บริหาร ผู้ควบคุมทีม ตัวผู้เล่น ทำให้ยิ่งเล่นยิ่งแย่ลงเรื่อยๆ แล้วก็โครงการปราการพาวเวอร์ เฝ้าดูมานานเป็นโครงการที่ดีแต่เห็นนานแล้วเก็บเงินได้ไม่กี่แสน ในขณะที่สร้างสนามฟุตบอลต้องใช้งบประมาณอย่างน้อยหลายสิบล้านบาท แล้วที่ดินในสมุทรปราการเดี๋ยวนี้ไม่ใช่ถูกๆ มีที่ดินที่จะสร้างแล้วหรือ ผมว่าทุกอย่างตอนนี้พวกเรากำลังจมอยู่ในความฝัน ซึ่งผูกติดมันไปกับความศรัทธาที่มันเป็นแค่นามธรรมเท่านั้น
บทความนี้คงมีหลายคนที่ไม่ถูกใจ แล้วก็อาจจะด่า แต่ขอให้ทำใจเป็นกลางแล้วมองความจริงที่เกิดขึ้นจริง ผมคิดว่าเราต้องมองหาความจริงที่เป็นรูปธรรมและสามารถทำให้ความฝันของพวกเราเป็นจริงให้ได้ ด้วยความหวังดีเพราะยังไงผมก็คนปากน้ำโดยกำเนิด