ดอกท้อ สีฟ้า

• 20 ตอบ
  • 5728 อ่าน
*

ออฟไลน์ TRIPLE SSS

• Prakan Power
  • แฟนบอลปราการ
  • 2,494
  • 91
ดอกท้อ สีฟ้า
« เมื่อ: 3 มิถุนายน, 11, 10:05:36 »
ดอกท้อ บานสะพรั่ง ในระยะเวลาช่วงปลายเดือนเมษายน ถึง เดือนพฤษภาคม ของทุกปี

ดอกท้อ สีขาวโพลน  มองดูจากระยะไกล ๆ คล้ายดั่งดอกซากุระ  ชาวบ้านทางภาคเหนือ เรียกชื่อว่า  ต้นฮัก  /  ต้นรัก  ชื่อสวยใสปิ๊ง แต่แฝงไว้ด้วยอันตรายเป็นยิ่งนักสำหรับคนที่เป็น "ภูมิแพ้" เพราะมีผลกระทบต่อ
ระบบหายใจ อาจก่อให้เกิดอันตรายถึงชีวิตได้  บางทีก็มี  ดอกท้อ สีขาวแซมชมพู  หรือ  ดอกท้อ สีบานเย็น  ดอกท้อสีใด ๆ ล้วนแล้วแต่กำเนิดมาจากสายพันธุ์ของดอกท้อแต่ละชนิดพันธุกรรม  ยามดอกท้อเหล่านั้น
เบ่งบาน นำมาซึ่งความภิรมย์สดชื่นเปรมปรีด์ในจิตใจผู้เฝ้าชมดอกท้อสีสดใสเบิกบานสราญใจ

แต่เหตุไฉนบัดนี้  กลับมีปรากฏการณ์กำเนิดดอกท้อสายพันธุ์ใหม่ขึ้นมาล่าสุดที่ค้นพบได้ในจังหวัดสมุทรปราการ  ด้วยเป็น  ดอกท้อ  สีฟ้า  เป็นสีฟ้าที่หม่นหมองหงอยเหงาเศร้าสร้อยต้อยต่ำใจในโชคชะตาวาสนา
ของดอกท้อชนิดใหม่นี้  สีฟ้าที่ขมุกขมัวอมทุกข์  ไม่ร่าเริงสดชื่นแจ่มใสกระปรี้กระเปร่า  เหมือนดังดอกท้อ สีอื่น ๆ  อาจจะโดนผลกระทบตบตีจากพลังงาน   "ภูมิแพ้"  แผ่ซ่านกระจายเข้าสู่ระบบหายใจของผู้คนใน
จังหวัดสมุทรปราการ  และ / หรือ  มีใจรักในจังหวัดสมุทรปราการ  นี้  ทำให้ต้องประสบปัญหาอาการเรื้อรังกับมรสุม  "ภูมิแพ้"  ทำให้หายใจก็ไม่สะดวก ติดขัดหายใจไม่คล่อง พาลนานไปจะทำให้มีอาการหวิว ๆ ใจ
สั่น ชีพจรหัวใจเต้นไม่เป็นจังหวะ  ควบคุมสติและกำลังตนเองก็ไม่ได้  สุดท้ายอาจมีผลทำให้ธาตุแตกสลาย  หัวใจหยุดเต้น  เพราะความกังวล  ความกลัว  ในอาการ  "ภูมิแพ้"   ที่หลอกล่อหลอนใจอยู่ในความคิด

ท้อ  มิใช่  แท้ ถ้าหันกลับมามอง พิจารณาอุปสรรคปัญหาต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นไม่ว่าจะเป็นในส่วนใดที่เป็นผลกระทบตกค้างมาจากอาการ  "ภูมิแพ้"  ต้องปรับปรุงตนเองของแต่ละคนให้แข็งแรงและกล้าแกร่งขึ้น ของแท้
ต้อง  กลับมาร่วมกันสู้เพื่อชนะ  เพื่อกำจัดปัญหา  "ภูมิแพ้"  ให้หมดสิ้นไปจากภวังค์ความคิดในจิตใจ  ด้วยความกล้าคิดว่าเปลี่ยนแปลงอาการสยองขวัญ  "ภูมิแพ้"   ให้เป็นการเสริมขวัญว่า  "กูมิแพ้"

ดอกท้อ  ที่แท้  เป็นดอกไม้ที่เป็นมงคลมากที่สุดในบรรดาไม้ทุกชนิด  ด้วยต้นท้อในวัฒนธรรมของจีน  เป็นสัญลักษณ์ของการมีอายุยืนยาว  และ  เกี่ยวข้องกับการป้องกันปัดเป่าขจัดภัยสิ่งชั่วร้ายที่แฝงเร้นกายเข้า
มาให้หมดไป  เชื่อว่าเป็นไม้มงคลนำโชคลาภมาให้  เป็นสัญลักษณ์แห่งชีวิต  การเจริญเติบโต และความมั่งคั่ง  ดั่งสามวีรบุรุษในสวนดอกท้อ  เล่าปี่  กวนอู  เตียวหุย  ในเรื่องสามก๊ก  ตอนที่ 1  ยังได้สร้างตำนาน
เรื่องราวของพี่น้องร่วมสาบานเป็น  คำสาบานในสวนดอกท้อ  เพื่อกอบกู้แผ่นดินขึ้นมาใหม่

ใครเพียงคนเดียว ใครเพียงคนใดคนหนึ่ง  คงไม่สามารถกอบกู้ความรักและศรัทธาที่มีต่อทีมสมุทรปราการ เอฟซี  ได้ด้วยตนเอง  คงจะมีแต่เพื่อนพ้องน้องพี่คนในครอบครัวปราการ  สมาชิกในกองเชียร์ป้อมปราการ
คนในสโมสรสมุทรปราการ เอฟซี  และ  นักเตะ  รวมถึง โค้ช เจ้าหน้าทีม  ที่ต้องต่อสู้ร่วมกันจริงจังอีกครั้ง  ในนัดที่ 14  นัดเยือน  ปทุมธานี - นวนคร  VS  สมุทรปราการ เอฟซี  วันอาทิตย์ที่  5  มิถุนายน  2554
สนามกีฬาเฉลิมพระเกียรติ คลอง 6 (สนาม 2) เวลา 16.00 น. ขอเพียงแต่เดินเข้ามาร่วมพลังกันต่อสู้กับอาการ  "ภูมิแพ้"   ที่ปกคลุมปราการ เอฟซี อยู่ในขณะนี้ ให้แปรเปลี่ยนสภาพเป็น  "กูมิแพ้"    เพื่อเปิด
น่านฟ้าป้อมปราการ ให้เป็นม่านฟ้าขาวใสสกาวแจ่มจำรัสและสดชื่น  เพื่อสุขภาพจิตที่ดีขึ้นของกองเชียร์ป้อมปราการที่มิใช่ท้อร่ำไป  แต่เป็นนักสู้แห่งศรัทธาที่แท้จริง  เพราะปราการ เอฟซี  ไม่มีวันตาย  เราไม่มีจุด
จบ  เรามีแต่การเริ่มต้นสู้ในเรื่องต่าง ๆ  เพื่อให้สำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดีในสิ่งที่หวังและตั้งใจสู้ทุกครั้ง 

โปรดจดจำความรักของฉันไว้
ฉันอยู่ตรงนี้เพื่อรอเธอกลับมา
รอเธอกลับมาเด็ดดอกท้อเหล่านั้น
เพื่อร่วมกันสร้างตำนานชีวิตฟ้าขาว
ให้กับสมุทรปราการ เอฟซี

*

ออฟไลน์ โอ๋ เจ๋งเป้ง ปราการ

• ครอบครัวปราการ
  • 1,773
  • 34
  • โอ๋ ปราการ FC ตัวยง
Re: ดอกท้อ สีฟ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 3 มิถุนายน, 11, 12:49:56 »
สู้สู้ :icon_adore:สมุทรปราการfc >:(
(http://www.bcoms.net)

โอ๋..ปราการ..ตัวยง

*

ออฟไลน์ P'NUM

• 4,774
  • 97
  • สมุทรปราการ เอฟ ซี.เท่านั้นพอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 3 มิถุนายน, 11, 12:51:49 »
ขอบคุณพี่เหน่งครับท้อแต่ไม่ถอย

ดิวิชั่น 1 SPFC จะต้องไปให้ถึง

*

ออฟไลน์ เชอร์รี่ค่ะ ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

• 3,020
  • 36
  • ฝันให้ไกล..แล้วไปให้ถึง..จุดหมาย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 3 มิถุนายน, 11, 14:44:46 »
สุดติ่งเลยพี่เหน่ง...สู้อยู่แล้วครับ.... >:( >:(
(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 3 มิถุนายน, 11, 15:51:33 »
ขอบคุณครับ พี่เหน่ง สำหรับบทความ

อาทิตย์นี้เจอกันครับ พี่  ท้อเหมือนกันพี่ แต่ยังไม่ยอมถอยแน่

;) ;)
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ 凸 แจ๊ค สะเเปโร่ววว¨°o

• 3,135
  • 119
  • * Fortressian *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 3 มิถุนายน, 11, 18:14:29 »
ศรัทธา ไม่มีท้อ อยากเห็นโนตโตะเป็นจอมทัพสักทีครับ :great:
(http://imagehost.thaibuzz.com/show.php?id=c38db24d3610913a490ec99334c6e893)
ตัวข้านี้ สมุทรปราการเอฟซี ว่ะ........

*

ออฟไลน์ Poosea

• 594
  • 9
  • Poosea Cheer SP FC
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 3 มิถุนายน, 11, 18:38:39 »
ดอกท้อ กับ ภูมิแพ้  เป็นนกำลังใจให้กันและกันครับ สมุทรปราการFC สู้สู้

*

ออฟไลน์ ~ก เก้า บางเมือง~

• 640
  • 18
  • โอ่ มาเชียร์ โอ่ มาเชียร์ ป้อมปราการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 3 มิถุนายน, 11, 19:42:45 »
ลุยยยยยยย  >:(
ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว

*

ออฟไลน์ Nattapong k.(( Noto ))

• 75
  • 13
  • หมายเลข 22 ขอลาพี่น้องแฟนบอลปราการครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 3 มิถุนายน, 11, 22:47:07 »
ศรัทธา ไม่มีท้อ อยากเห็นโนโตะเป็นจอมทัพสักทีครับ :great:
ขอบคุณคับพี่แจ็ค ผมกำลังจะกลับมาคับ สมาธิความฟิต ความมั่นใจ ก็ดีขึ้นเรื่อยๆ
และถ้าเป็นโค้ชเบนซ์(ผู้ที่ให้โอกาส , เข้าใจนักฟุตบอลทำงาน และเข้ามาทำให้บรรยากาศภายในทีมดีขึ้นมากในตอนนี้) ผมพร้อมสู้สุดกำลังที่ผมมีคับ  [(mad)]

*

ออฟไลน์ a_zaa39 ณ.พระประแดง

• 568
  • 20
  • สุขสวัสดิ์ 39
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 3 มิถุนายน, 11, 22:54:42 »
ศรัทธา ไม่มีท้อ อยากเห็นโนโตะเป็นจอมทัพสักทีครับ :great:
ขอบคุณคับพี่แจ็ค ผมกำลังจะกลับมาคับ สมาธิความฟิต ความมั่นใจ ก็ดีขึ้นเรื่อยๆ
และถ้าเป็นโค้ชเบนซ์(ผู้ที่ให้โอกาส , เข้าใจนักฟุตบอลทำงาน และเข้ามาทำให้บรรยากาศภายในทีมดีขึ้นมากในตอนนี้) ผมพร้อมสู้สุดกำลังที่ผมมีคับ  [(mad)]
NOTO  เปนนักเตะอีกคนที่ผมชอบพอๆๆกับเจ้าตอย ผมว่าเค้าซื่อสัตย์กับทีมนะครับดเปนนักบอลคนแรกที่บอกว่าจะอยู่กับทีมต่อไปในวันที่ไม่ได้เลื่อนชั้น   ผมยังจำลูกที่เค้ายิงภูเก็ตได้เค้าเกือบพาเราเลื่อนชั้นได้แล้ว   กลับมาNOTO

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 3 มิถุนายน, 11, 23:54:27 »
NOTO  เปนนักเตะอีกคนที่ผมชอบพอๆๆกับเจ้าตอย ผมว่าเค้าซื่อสัตย์กับทีมนะครับดเปนนักบอลคนแรกที่บอกว่าจะอยู่กับทีมต่อไปในวันที่ไม่ได้เลื่อนชั้น   ผมยังจำลูกที่เค้ายิงภูเก็ตได้เค้าเกือบพาเราเลื่อนชั้นได้แล้ว   กลับมาNOTO

อีกหนึ่งนักเตะหัวใจปราการ ...

:great: :great:
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ โน๊ต/โคตร/เหวง

• 2,999
  • 71
  • ซั่มมั้ยจะได้....จบ!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 4 มิถุนายน, 11, 07:50:41 »

อีกหนึ่งนักเตะหัวใจปราการ ...

:great: :great:
หันหลังมาแล้วจะรักคุณเท่าฟ้า อิอิ NOTO+NOTE แฮปปี้บรรลัย  :( :( [(love)] [(love)] :P :P [(elder)] [(elder)]

*

ออฟไลน์ ตังตั่งตั้งตั๊งตั๋ง

• 3,645
  • 81
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 4 มิถุนายน, 11, 08:19:17 »

ถึงขั้นย้ายบ้านมาอยู่ สมุทรปราการ แล้วด้วยสิ !!
SPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFC

*

ออฟไลน์ ลมหายใจมีแต่ครอบครัว

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 4 มิถุนายน, 11, 09:19:23 »
ท้อ อย่า ถอย

เป็นกำลังใจให้เจ้าโนโตะครับ    ผมว่าถ้าเจ้าโนโตะมีเวลาซ้อมมากขึ้น อาจเป็นจิ๊กซอว์แถวสองที่เราตามหากันอยู่ก็ได้

*

ออฟไลน์ พ่อไอซ์

• 338
  • 8
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 4 มิถุนายน, 11, 09:50:54 »
เยี่ยมมากๆโนโตะ สู้ต่อไป

*

ออฟไลน์ ลมหายใจมีแต่ครอบครัว

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 4 มิถุนายน, 11, 10:29:41 »
เยี่ยมมากๆโนโตะ สู้ต่อไป

สงสัยต้องให้พ่อไอซ์   ฝากงานใน จ.สมุทรปราการ ให้แล้ว   โนโตะจะได้มาซ้อมทัน

*

ออฟไลน์ " Kon-Vigo "

• 2,826
  • 33
  • เคยเชียรบาซ่า*เคยบ้าแมนยู*ตอนนี้ไม่รู้*ตูรักปราการ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 4 มิถุนายน, 11, 10:58:41 »
 :) กำลังหาให้อยู่นะ/ขอบคุณป๋าเหน่งคับกับบทความเจ๋งๆ  :great: :great: :icon_adore:
เคยเชียร์บาซา "เคยบ้าแมนยู "ตอนนี้ไม่รู้ "ตูรักปราการ FC

*

ออฟไลน์ กบ โซดาเพียว

• 434
  • 24
  • ~Classicman~
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 4 มิถุนายน, 11, 14:50:47 »
สู้ต่อไปนะครับปราการ >:(     ท้อได้แต่อย่าถอย   
(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

ออฟไลน์ ตั๊กกี้_ณ_ปราการเอฟซี

• 4,908
  • 31
  • tukpaknum
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 4 มิถุนายน, 11, 19:41:34 »
 :smitten:วัดกันยาวๆครับ >:(
(http://image.ohozaa.com/view2/wVUSJ5U5QFWY4gkT)

*

ออฟไลน์ เจ็ด คู่สร้างบูชาkurt cobain

• 575
  • 23
  • kurt of god
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 5 มิถุนายน, 11, 08:57:30 »
เอฟซี เจ๋งยิ่งกว่า die hard
แด่ เคิร์ท ผู้ชายที่เท่ห์ ที่สุดในโลก

*

ออฟไลน์ kalasi:อั๋น ณ.ปราการ

• 1,920
  • 28
  • สาวก Fortressians ยักษ์ฟ้า-ขาว แห่งอ่าวไทย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 5 มิถุนายน, 11, 16:08:11 »
ปราการ Fc ตลอดไป