จากใจ ถึงทุกฝ่าย ... นานๆทีเขียน ก่อนเปิดตำนานบทใหม่ สมุทรปราการเอฟซี2012

• 52 ตอบ
  • 9099 อ่าน
*

ออฟไลน์ หมอนข้างขนเป็ด !!!

• Global Moderator
  • แฟนบอลปราการ
  • 9,706
  • 134
ขออนุญาตอาจเขียนยาวไปให้พี่หลวงไม่อ่าน หรืออาจเขียน วกไปเวียนมา สับขาหลอกให้ทุกคนงงประเด็น แต่บทความระบายอารมณ์นี้ เขียนจากความรู้สึก "จากใจ" ล้วนๆหลากหลายอารมณ์ไม่ได้รับเงินใครจ้างมาเขียนอวยใคร หรือจ้องโจมตีใครทั้งนั้น ด้วยความสัตย์จริงเท่าที่ศักดิ์ศรีของชีวิตนี้ยังมีอยู่ / ชัดเจนและจริงใจ
.
.
.ทุกอย่างเขียนจากความเห็นส่วนตัวเพียงผู้เดียวเท่านั้นและขออภัยหากกระทบกระเทือนหรือกล่าวพาดพิงใครไว้ล่วงหน้า หากต้องการเคลียทำความเข้าใจ กรุณาส่งSMSแจ้งมาหรือข้อความหลังไมคค์มา เพราะ มันเรื่องเฉพาะบุคคลไม่ใช่ส่วนรวม อย่ามาเหมารวม
เบื่อ พวก เสี้ยม

*

• 9,706
  • 134
ถึงโค้ชเป็ด
     ผมรู้ว่าพี่ก็คนเหมือนกัน มีท้อ มีเศร้า มีกลัว เป็นอารมณ์ปกติของคน แต่ผมก็อยากให้พี่มั่นใจ และมั่นคงในแนวทางของตัวเอง เสียงนก เสียงกา เสียงบ่น เสียงด่า คำชม คำว่า สรรเสริญ เยินยอ ทั้งหลายเหล่านี้ อยากให้พี่เก็บไว้ทุกคำ
     พี่จะหลีกเลี่ยงไม่ได้หรอกที่จะไม่เจอคำเหล่านี้ มีแต่ว่าพี่จะทำยังไงกับมัน ปล่อยผ่านไม่สนใจ หรือเก็บมาเพื่อพัฒนาตัว กับตำแหน่งเฮดโค้ชสมุทรปราการเอฟซีฤดูกาล2012 ทีมเล็กๆ ที่รวมแรงศรัธทาแรงกล้า แนวร่วมการเชียร์แบบฮาร์ดคอร และการอยู่ร่วมกันเป็นครอบครัว ภาระแรงกดดันหนักอึ้ง กับการเปิดซิงในตำแหน่งโค้ช
     ผมไม่รู้หรอกว่าปีนี้เราจะพร้อมขนาดไหน วัตถุดิบเราจะมีขนาดไหน พี่ไม่จำเป็นต้องบอกผม เพราะผมไม่อยากรู้ ผมมันก็แค่แฟนบอลคนนึง สนใจแค่ว่าผลงานทีมจะเป็นอย่างไร เชื่อมั่นแนวทางของตัวเอง แล้วทำให้เต็มที่ครับพี่เป็ด
     ผมคนนึงที่พร้อมจะสนับสนุนพี่และให้โอกาสพี่เสมอ บอลลูกกลมๆอะไรก็เกิดขึ้นได้ แล้วผมจะรอดูครับว่าพี่จะเขียนตำนานบทนี้เป็นอย่างไร  เป็นกำลังใจให้เสมอครับ ถึงแม้จะไม่ค่อยได้คุยกันก็ตาม

ปล.ปีนี้อยากเห็นคำว่า "กระหายชัยชนะ" กลับมาครับ

*

• 9,706
  • 134
ถึงนักบอลทุกคน     
     ยินดีต้นรับนักบอลทุกท่าน ทั้งหน้าเก่าและหน้าใหม่ ทุกท่านอาจยังไม่รู้จักผม แต่นั่นไม่สำคัญ สำคัญตรงที่ปีนี้ทุกท่านเป็นนักเตะของทีมที่ผมรักและผมเชียร์ สมุทรปราการเอฟซี
     ผมไม่รู้หรอกนะว่าทุกท่านมีภูมิลำเนาเดิมมายังไง ร้อยพ่อพันธ์แม่มาจากไหน กูเจ๋ง กูใหญ่ กูเก๋ามาจากไหน ต้องขออนุญาตยืมคำพี่หลวงมาใช้ซักประโยค "กองไว้ตรงนั้น" เหอะครับ ผมกองเชียร์คนนึง จะดีใจมาก ถ้าทุกท่านคิดจะเล่นเพื่อทีม ไม่ใช่เล่นเพื่อตัวเอง
     ผมคงไปก้าวก่ายชีวิตนอกสนามพวกท่านไม่ได้หรอก โตโตกันแล้ว ชีวิตใครก็ชีวิตมันดูแลกันตัวเองดีดีละกัน เพียงแต่ในเมื่อทุกท่านตั้งใจจะเป็นนักบอลทีมนี้ ก็อย่าเอาศรัทธาของผมที่มีให้ทีมมาล้อเล่น
     ดูแลสภาพร่างกายตัวเองกันด้วย ไหนจะเรื่องบาดเจ็บอีก เป็นห่วงนะบอกตรงๆ เชื่อมั้ย ทีมนี้กองเชียร์แทบจะไม่เคยโห่นักบอลตัวเองเลย เราสนิทกันมากในตลอดหลายๆปีที่ผ่านมาทั้งระหว่างกองเชียร์กับนักบอล บอลจะแพ้ บอลจะชนะ พวกผมก็มีดีใจเสียใจเหมือนพวกท่านแหละ แต่มันจะมีความสุขทุกนัด ถ้าผมเห็นนักบอลทีมผมเล่นแบบ "ได้ใจ" "มีลุ้น" "ทุ่มเท" "มีศักดิ์ศรี" และ "กระหายชัยชนะ"
     จะแค่ซ้อม จะแค่อุ่นเครื่อง หรือจะเวลาแข่งจริง พวกผมก็สนใจกันอยู่ตลอดนะครับ อาจจะน่ารำคาญไปบ้าง แต่ทำไงได้แฟนบอลทีมนี้มันก็เป็นอย่างนี้แหละ วุ่นวายตลอด 555
     จะหน้าเก่าหน้าใหม่ อย่าได้คิดว่าใครจะได้รับอภิสิทธิ์ใคร นะครับ โค้ชเป็ดผมเฮี๊ยบนะ เตือนไว้ก่อน ฝีมือเท่านั้น ที่พวกคุณจะทำให้ผมยอมรับได้ การแข่งขันภายในทีม มันจะช่วยพัฒนาตัวคุณกันเอง และจะช่วยพัฒนาทีมผมด้วย ทุกคนมีโอกาสหมดแหละ สู้สู้

เชื่อใจโค้ช เชื่อใจทีม เชื่อใจกองเชียร์ มั่นใจได้เลยว่าปีนี้มันส์แน่นอน

ใจสู้หรือเปล่าว ไหวมั้ยบอกมา โอกาสของผู้กล้า ศรัทธาไม่มีท้อ

ส่วนตัวสุดๆ ... อะตอม + ดิว สู้สู้นะเว้ย รีบๆเร่งพัฒนาฝีมือ โอกาสมาแล้ว ของงี้อยู่ที่ฝีมือเว้ย เชื่อตรู โค้ชเป็ด ไม่มีลูกรัก หรอก (วัดกันที่ฝีมือ + ระเบียบวินัย + จิตใจ ล้วนๆ)  >:D

*

• 9,706
  • 134
ถึงฝ่ายบริหาร
     ผมไม่รู้หรอกว่าภายในเกิดอะไรขึ้น ได้อะไรมา หรือเล่นอะไรกันอยู่ ผมเชื่อนะว่าทุกท่านที่มาทำตรงจุดนี้ "โคตรเหนื่อย" ทีมห่าไรก็ไม่รู้ โคตรวุ่นวายเลย มีปัญหามาให้แก้ทุกปี ยังกะหนังชีวิต ...
     นี่แหละครับ ฟุตบอลจริงๆมันต้องแบบนี้ ไม่ใช่มาม่าซะหน่อยที่จะเติมน้ำร้อน3นาทีต้มกินได้เลย หลายข่าวลือ หลายคำอ้าง หลายคำพูด ทั้งจากปากโดยตรง หรือฟังต่อๆกันมา ... โคตรปวดหัว เอาวะ!!! สู้สู้ 
"สู้เท่าที่มี" ตัวผมก็ยังอยู่ได้ครับ
     หลายครั้งที่กองเชียร์อย่างผมอาจจะดูจุ้นจ้านไปบ้าง แต่ก็ขอยอมรับและขออภัยในบางลีลา ทั้ง+ และ - ที่ทำไปเพราะเจตนาดี (ยกเว้นตอนเมา) อยากรู้เรื่องโน่นนี่ เพราะสนใจ เทียบกับหลายๆปีที่ผ่านมา ปีนี้การจัดการอาจยังไม่เข้ารูปเข้ารอย แหมทำไงได้ทีมงานใหม่แทบยกเซท เป็นกำลังใจให้นะครับทุกท่าน
     แค่เพียงท่านเสียสละมาเตรียมงานเตรียมทีม ทำให้พวกผมมีบอลดู มีความสุขได้เจอพี่น้องกันทุกอาทิตย์ ก็กราบขอบพระคุณอย่างสูงแล้วครับ สู้สู้นะครับ เป็นกำลังใจให้เสมอ ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ

ส่วนตัวจากใจเลย ชื่นชมแนวทาง "ไม่ชัดเจนไม่แถลง" ของปีนี้นะครับ ไม่อยากฝันเก้อเหมือนบางครั้งที่ผ่านมา[/color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มกราคม, 12, 23:57:12 โดย ชัดเจนและจริงใจ »

*

• 9,706
  • 134
สุดท้ายละ ... ถึงครอบครัวเอฟซีที่ทั้งรักและทั้งเกลียด
ตรงๆเลยนะ อ่านแล้วจะน้อยใจ งอน ห่าไรกัน ตรูไม่ง้อนะ ไม่ได้ว่าใครด้วย

บอกตรงๆ เขียนถึงครอบครัวเอฟซีเนี่ย โคตรยาก ต้องมานั่งแคร์ความรู้สึกกันอีก แต่หลายครั้ง ไอ้การที่เราต้องมานั่งแคร์ความรู้สึกกันเนี่ย มันก็ได้ทำลายอะไรดีดีหลายๆอย่างไป
     เออ ตรูพยายามตั้งสมมุติฐานว่า ทุกคนเจตนาดี แต่ละคนก็มีความคิด มีมุมมองเป็นของตัวเอง ไม่ผิด อย่างพี่หลวงก็ไม่ผิดเพราะธรรมชาติของพี่หลวงเป็นงี้ อย่างเพื่อนแจ๊คจะติทีมก็ไม่ผิด หรือเพื่อนตุลย์จะไม่สนกูโบกธงอย่างเดียวก็ไม่ผิด จะซ้ายสุดโต่ง จะขวาสุดลิ่ม ในสังคมหมู่มาก มันก็ต้องมีคนอย่างนี้ปนๆกันไป แต่เราน่ะจะอยู่ร่วมกันอย่างไงให้รักใคร่กลมเกลียวกันดีกว่า ที่เขียนมาไม่ใช่ว่าเราไม่รักกัน ผมว่าพวกเราโคตรรักกันเลย บางทีถึงขั้นเกือบได้เสียกันก็มี 555
     แค่อยากจะถามทุกคนหน่อยว่า ตัวคุณน่ะ หวังอะไรกับทีมนี้มากแค่ไหน ส่วนตัวผมนะ ถ้าเอาแบบตรงๆ จากประสบการณ์3ปีที่ผ่านมาก้าวสู่ปีที่4 ทีมเราแมร่งไม่พร้อมจะขึ้นดิ.1หรอก สนามก็ยังไม่มีเป็นหลักเป็นแหล่ง ระบบการจัดการก็ยังงูๆปลาๆ งบประมาณสปอนเซอร์โน่นนี่ แต่ถ้าถามว่าหวังมั้ย บอกตรงๆว่าหวัง ขอๆขึ้นไปก่อน แล้วเกิดปัญหาอะไรแล้วแมร่งค่อยแก้ไขก็ได้ คิดแบบนี้จริงๆ
      โอเคตอนนี้ วชิระปราการเริ่มมาแถลงเรื่องตัวนักเตะของฤดูกาลนี้ละ ดูแล้วเป็นไงกัน ห่วย เจ๋ง เฉยๆ หรือ ใครวะไม่รู้จักมาจากไหน บราๆๆ ใช่มะ ก็นั่นแหละ บอลแมร่งยังไม่เริ่มเตะ อุ่นเครื่องกำลังเริ่มลองทีม ตัดสินกันเร็วจัง บอลนะโว้ย ลูกกลมๆ ซุปตาร์เต็มทีมปีที่แล้ว เป็นไงล่ะ ระเบียบวินัย ผลงานลำดับครึ่งล่างของตาราง ... หึหึ กะอีแค่นักเตะโนเนม เทียบบรรญัติไตรยางค์ได้เลยหรอวะ
      ให้โอกาสโค้ช กับ นักเตะซักนิด โค้ชกับนักเตะก็คนเหมือนเรา เค้าก็อยากชนะ นักเตะก็ซ้อม โค้ชก็เห็นแหละเนอะ เดี๋ยวผลงานเปิดลีคจริงไม่ดี มันก็ฟ้องตัวเองกันแหละ ใจเย็นๆกันนิดนึง ส่วนตัวนะ นักเตะเล่นห่วยตรูยังพอรักได้ แต่นักเตะที่แบบเตะอาทิตย์แต่เสาร์ไปเที่ยวกลางคืนเนี่ยน่าด่ากว่ามั้ย? สมควรลงเตะหรอ? พูดไปเดี๋ยวจะยาวกันซะเปล่าวๆ
     เอาน่ะ ปีนี้สำหรับในหมู่กองเชียร์ อยากมันส์อะ ทำยังไงกันดี อยากดูบอลสนุก นักเตะเล่นได้ใจ แพ้ชนะมีให้ลุ้นทุกเกมส์ เชียร์กันมันส์ๆ คิดเหมือนผมมั้ย?ทุกคน[/color]

... ถอนตัวลำบากหว่ะ ใครจะหาว่า "งมงาย" ก็เชิญ แต่ดูบอลมาทั้งชีวิต ไม่มีทีมไหนทำผมมีอารมณ์ร่วมได้เท่าทีมนี้จริงๆหว่ะ

สุดท้ายจริงๆละ ผมก็รักทีมนะ มากหรือน้อยกว่าเพื่อนๆผมไม่รู้หรอก (แต่คงไม่บ้าไปสักกลางหลังแบบไอ้เอ๊กซ์แน่นอน 555) อยากจะบอกนักเตะ อยากจะบอกสโมสร อยากจะบอกโค้ชเป็ดว่า อย่าเอาความรู้สึกผมมาล้อเล่นนะครับ ทำหน้าที่ของตัวคุณเองให้ดีที่สุด แล้วผลลัพธ์มันจะเป้นอย่างไรไว้เรามาดูกัน
.
.
ถ้าวันใดเกิดคุณทำเรื่องที่ผมเกินจะรับได้จริงๆ ผมเนี่ยแหละจะเป็นคนเดินออกไปเอง

25/1/55   23.19น.  /  ชัดเจนและจริงใจ

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• ครอบครัวปราการ
  • 9,396
  • 159
  • อินเดียหน้าโจร

*

ออฟไลน์ ผม เป็น ใคร ?

• 2,268
  • 74
  • ยีส มะเขือแขกเต้า!
ดราม่า   ชัดเจนและจริงใจที่สุดเท่าที่อ่านมา!!

PURE TV by Phom Pen kai productions.

*

ออฟไลน์ เชอร์รี่ค่ะ ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

• 3,020
  • 36
  • ฝันให้ไกล..แล้วไปให้ถึง..จุดหมาย
(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

ออฟไลน์ ลมหายใจมีแต่ครอบครัว

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
 :great: :great:  เปิดใจกว้าง ๆ รับฟังกันนะครับ ขอให้ตั้งใจทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด 

:smitten: :smitten:

มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• 9,396
  • 159
ลาก่อนเทพ

ลาพักร้อนหรือท่านประมุข....ฮี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :D :D :D

ถ้าเมาก็ไปนอน แต่ถ้าอยากถอนไปกับกรู ฮี่ๆๆๆ

ยืมตอยมาหน่อยวุ้ย  [(meh)]

*

ออฟไลน์ คิมซึเกะ ฮอนดะ

• 861
  • 47
  • การโกงกินไม่ทำให้ใครเจริญ
"การซื้อกับการสร้าง 1 สิ่งที่แตกต่าง"
ศรัทธา 2009...........   2010......  2011..

Fortressians Fanpage :
https://www.facebook.com/pages/Fortressians/429863780447599

*

• 9,706
  • 134
"การซื้อกับการสร้าง 1 สิ่งที่แตกต่าง"
จะเทียบระหว่าง เจอราดด์ กับ แครโรวว์ ใช่มั้ย?  >:D

ปล.กระทู้นี้อนุญาติให้ไร้สาระได้ครับ เต็มที่ ผมอารมณ์ดีละ  :smitten:

*

• 9,396
  • 159
ศิลปิน ปลานิลเต็มบ้าน
อัลบั้ม ปล่อยปลา
เพลง ตัวตน
เนื้อร้อง/ทำนอง : คณิณ แตงเกตุ (ตุลย์)
เรียบเรียง : ปลานิลเต็มบ้าน

ไม่ใช่ไม่ชอบความสบาย รู้อากาศมันร้อน แต่ยังคงต้องเดินและต้องทำมันต่อไป
วันนึงฉันล้ม คำพูดจาที่ดูทิ่มแทงมันมีมากมาย แต่คนมันล้ม สักวันนึงจะยืนและจะทำมันต่อไป
แต่ก็จะทำต่อไป แม้ว่าทางมันตัน แต่ก็จะเดินต่อไป แม้จะรู้ได้ดีตอนจบในตอนสุดท้าย มันจะเป็นอย่างไร
อาจมีคำถามตั้งมากมายว่าจุดหมาย จะได้เจอเมื่อไร ความสุขที่มี วันนี้ไม่มี พอรึไง
แค่อยากจะมี อยากจะทำและจะเดินมันต่อไป
แต่ก็จะทำต่อไป แม้ว่าทางมันตัน แต่ก็จะเดินต่อไป แม้จะรู้ได้ดีตอนจบในตอนสุดท้าย มันจะเป็นอย่างไร
แต่ก็จะทำต่อไป แม้ว่าร่างกายจะแตกสลายออกไป แม้ว่าเลือดลมมันอาจกระจายออกไป
จะทำต่อไปก็เพื่อใคร (เพื่อตัวตนที่ฉันเป็น)
แค่คนมันอ่อนล้า แม้พายุบังตา ฉันไม่สน!!!!

ขอบคุณคุณตุลย์ที่แต่งเพลงนี้ครับ

*

ออฟไลน์ P'NUM

• Prakan Power
  • 4,774
  • 97
  • สมุทรปราการ เอฟ ซี.เท่านั้นพอ
เขียนได้ดีมีเหตุผลอ่านจนจบครับผมก็รักเอฟซีตลอดไปครับ
(http://www.bcoms.net)

ดิวิชั่น 1 SPFC จะต้องไปให้ถึง

*

ออฟไลน์ เอ๋ บางปู

• 569
  • 25
  • Thanawit Charoenkijvanich
ผลงานปีนี้จะเป็นไงก็ช่าง ไม่หวังสูง แต่สิ่งที่คาดหวัง
ฝ่ายบริหาร / ชัดเจน จริงใจ  ( ยืมท่านเทพมา )
นักเตะ   /   มุ่งมั่น ทุ่มเท
แฟนบอล  /   พวกนายมันสุดยอดอยู่แล้ว
ปล. มีบางครั้งที่ท้อ มีบางครั้งที่อยากถอย แต่ทำไม่ได้ เพราะนี่คือทีมบ้านผม
(http://pic.free.in.th/id/cb6efba5a4a78ce56905a9899cd74618)
พ่อสมุทรปราการ + แม่แปดริ้ว ส่วนตัวข้านี้ สมุทรปราการ เอฟซี เอย !!

*

ออฟไลน์ induslibido

• 92
  • 6
  • ปราการ-พระประแดง
รักทีมนี้จัง เอาใจช่วยนะ

คติวันนี้ "เวลาเจอปัญหา ให้ถอยมาสักก้าวหนึ่ง แล้วจะมองเห็นอะไร อะไร กว้างขึ้น"
...ไปไทยลีกกัน...

*

ออฟไลน์ King วัดด่าน

• 174
  • 8
ขอบคุณครับ กระทู้นี้ได้ใจมาก ๆ
(http://image.ohozaa.com/view/1e736)

*

ออฟไลน์ ★ตุลย์~ปืนเสือหมอบ★

• 3,436
  • 83
  • ★ไม่มีใครโบก กูโบกเอง อลังการงานปราการ★
มีพวกคุณ มีพวกเรา
จงอุ่นใจ ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด
รับรองไม่มีใครจะมาทำร้ายเราได้
 ;) ;) ;) ;)
 ;) ;) ;) ;)
 ;) ;) ;) ;)
(http://image.ohozaa.com/view/4s2rf)
★ PURE 100% SAMUTPRAKAN FC ★ FORTEZZA = FORTRESSIAN

*

ออฟไลน์ โอ๋ เจ๋งเป้ง ปราการ

• 1,773
  • 34
  • โอ๋ ปราการ FC ตัวยง
+1 เจ๋งเป้งปราการ..อยู่แล้ว :smitten:

โอ๋..ปราการ..ตัวยง

*

ออฟไลน์ Poosea

• 594
  • 9
  • Poosea Cheer SP FC
กระทู้อะไรเนี่ยทั้งใหญ่ ทั้งยาว  (เนื้อหาสาระครอบคลุมทุกภาคส่วนจริงๆ)

*

ออฟไลน์ kalasi:อั๋น ณ.ปราการ

• 1,920
  • 28
  • สาวก Fortressians ยักษ์ฟ้า-ขาว แห่งอ่าวไทย
คำเดียว สั้นๆ

สมุทรปราการ FC ตลอดกาล   >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(

*

ออฟไลน์ นู๋มะลิ...ปราการเอฟซี

• 850
  • 23
  • ฟ้าขาว คือ สีแรก และ สีสุดท้าย
ทีมแรกและทีมเดียวที่ทำให้นู๋เสียน้ำตาให้ได้ >> สมุทรปราการเอฟซี

บ๊ายบายคะเฮียเซี้ยง  [(knife)]
" Once A Blue, Always Fortressians"

(http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=whdei75r755bmxi&thumb=4)

*

ออฟไลน์ 30 October

• 444
  • 24
  • ไม่รัก แต่...คิดถึง
อ่านตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว  ถ่ายทอดความรู้สึกในมุมของชาว ฟ้า-ขาว ได้ดีมากครับ  :great:

เมื่อคืนจะตอบกระทู้แต่กระทู้ล็อคไว้ เลยไม่ได้เขียน
พอวันนี้จะเขียนเรื่องที่คิดเมื่อคืน.....ลืม  5555  >:D
งั้นเอาที่ไม่ลืมแล้วกัน....
ส่วนของทีม      : ไม่อยากใช้คำว่ารักฟุ่มเฟือย เอาเป็นว่าสมุทรปราการคือบ้านเกิด  จะให้ไปรัก PEA,BG,เมืองทอง มันก็คงไม่ใช่

ส่วนของนักเตะ : คุณเล่นไม่เก่งผมไม่เคยด่า ขยันซ้อมเดี๋ยวมันก็เก่ง แต่...ถ้าคุณไม่ตั้งใจ,ไม่ทุ่มเท..คุณกำลังเอาเปรียบเพื่อนร่วมทีม เอาเปรียบแฟนบอลด้วยเพราะแฟนบอล โคตรตั้งใจออกจากบ้านไปแหกปากเชียร์คุณ ทุกครั้งที่ไปสนาม ผมไม่ได้ไปเพราะไม่มีอะไรทำ ผมตั้งใจไปเชียร์พวกคุณ

ส่วนของแฟนบอล : ด้วยความที่ไม่รู้จักใครเป็นการส่วนตัวมากนัก จึงไม่ได้เข้าไปร่วมในกลุ่มใหญ่ ไปถึงสนาม ซื้อตั๋ว,ซื้อน้ำกระป๋อง,หาที่วางตูดเหมาะๆ ก็ OK แล้ว ตรงนี้ทำให้ได้มุมมองในส่วนของ"คนนอก"มองเข้าไปในกลุ่มปาร์ตี้ลิสต์ของชาวฟ้า-ขาว   ส่วนที่ดีมากๆของเราคือ เชียร์กันมันโคตรๆ ใส่เสียงใส่พลังกระตุ้นนักเตะตลอด ชอบๆ  :great:  ส่วนอีกด้านนึงที่ถ้าลดลงได้ก็น่าจะดี  ก็การด่า กรรมการ,นักเตะฝ่ายตรงข้ามแบบ"หยาบคาย"  อย่าลืมว่าในกลุ่มเรา ก็มีเด็กๆอยู่ไม่น้อยนะครับ  ลดความรุนแรงในส่วนนี้สักนิด  ถ้ามันไม่ไหวจริงๆเอาแบบแซวกันหรือโห่ก็พอ  (อันนี้แล้วแต่นะครับ บังคับกันไม่ได้อยู่แล้ว)

ตอนนี้รอเปิดฤดูกาล อยากจะเสพบรรยากาศ 90 นาทีไม่มีหยุด...อีกครั้ง  :smitten:
หัวใจดวงนี้ เป็นสีฟ้า-ขาว

*

ออฟไลน์ ตาน็อต สะพานเขียว

• 1,561
  • 35
  • แนวร่วม เชียร์ สมุทรปราการ สาขาสะพานเขียว
(http://image.ohozaa.com/view2/wEfQAPesZLZGnIhG)

*

ออฟไลน์ 凸 แจ๊ค สะเเปโร่ววว¨°o

• 3,135
  • 119
  • * Fortressian *
ผมขออนุญาตท่านประธานใช้สิทธิ์พาดพิง ไอ้เพื่อนเซี้ยงที่รักของกระผม ได้กระทำการดมกาวผสมซิลิโคนฉีดนม ผลจึงเกิดกระทู้ดีๆนี้ขึ้นมาโดยแม่..งมีชื่อผมอยู่ในส่วนเลวนั้นด้วยฮ่าๆๆซึ่งก็เลวจริงอะไรจริง

ผมฟังประโยคนึงจากเพื่อนคนนึงมาว่า 'มึ งอย่าเอาตัวเองเป็นจุดหมุนของโลก' อย่าคิดว่าอะไรที่กุคิดนั้นถูกหมดใช่ไปหมดให้หันกลับมามองคนรอบข้างบ้าง มันทำให้ผมคิดได้ว่าพวกเราล้วนต่างมีมุมที่ดีเเละเลวไม่ต่างกันเท่าไร เเต่เราเลือกที่จะเเสดงด้านใดออกดมาตอนไหนเท่านั้น

สนามฟุตบอลมันยังมี 4 ด้าน เเต่ทั้ง 4ด้านก็หันหน้าไปในทางเดียวกัน ผมเชื่อว่าลึกๆพวกเราที่บ้าๆบอๆมาเชียร์ทีมบ้านๆเล็กๆทีมนึงเนี่ย ก็เพราะเรามีจุดหมายเดียวกัน จุดหมายนั้นจะคือไรก็ช่างเเม่ง เอาเถอะผมเชื่อว่าทุกคนรักทีมนี้ เเละจะอยู่กับทีมนี้ตลอดไป เนอะ 90 นาทีเเห่งความสุขเเละความทรงจำรอเราอยู่ในปี 2012 จะมาด้วยกันป่ะล่ะ.......

:smitten:

ปล:เรื่องอื่นไม่ขอเเสดงความคิดเห็นเเละจะไม่เเสดงความคิดเห็นเนื่องจากไอ้เซี้ยงพิมมากระจ่างชัดมากพอเเล้วครับ ดูลายเซ็นข้างล่างประกอบ ' ถึงร้ายก็รักนะ'
(http://imagehost.thaibuzz.com/show.php?id=c38db24d3610913a490ec99334c6e893)
ตัวข้านี้ สมุทรปราการเอฟซี ว่ะ........

*

ออฟไลน์ ลมหายใจมีแต่ครอบครัว

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา
ผมขออนุญาตท่านประธานใช้สิทธิ์พาดพิง ไอ้เพื่อนเซี้ยงที่รักของกระผม ได้กระทำการดมกาวผสมซิลิโคนฉีดนม ผลจึงเกิดกระทู้ดีๆนี้ขึ้นมาโดยแม่..งมีชื่อผมอยู่ในส่วนเลวนั้นด้วยฮ่าๆๆซึ่งก็เลวจริงอะไรจริง

ผมฟังประโยคนึงจากเพื่อนคนนึงมาว่า 'มึ งอย่าเอาตัวเองเป็นจุดหมุนของโลก' อย่าคิดว่าอะไรที่กุคิดนั้นถูกหมดใช่ไปหมดให้หันกลับมามองคนรอบข้างบ้าง มันทำให้ผมคิดได้ว่าพวกเราล้วนต่างมีมุมที่ดีเเละเลวไม่ต่างกันเท่าไร เเต่เราเลือกที่จะเเสดงด้านใดออกดมาตอนไหนเท่านั้น

สนามฟุตบอลมันยังมี 4 ด้าน เเต่ทั้ง 4ด้านก็หันหน้าไปในทางเดียวกัน ผมเชื่อว่าลึกๆพวกเราที่บ้าๆบอๆมาเชียร์ทีมบ้านๆเล็กๆทีมนึงเนี่ย ก็เพราะเรามีจุดหมายเดียวกัน จุดหมายนั้นจะคือไรก็ช่างเเม่ง เอาเถอะผมเชื่อว่าทุกคนรักทีมนี้ เเละจะอยู่กับทีมนี้ตลอดไป เนอะ 90 นาทีเเห่งความสุขเเละความทรงจำรอเราอยู่ในปี 2012 จะมาด้วยกันป่ะล่ะ.......

:smitten:

ปล:เรื่องอื่นไม่ขอเเสดงความคิดเห็นเเละจะไม่เเสดงความคิดเห็นเนื่องจากไอ้เซี้ยงพิมมากระจ่างชัดมากพอเเล้วครับ ดูลายเซ็นข้างล่างประกอบ ' ถึงร้ายก็รักนะ'

แล้วถ้าสนามบอลเป็นวงกลมล่ะ

*

ออฟไลน์ คุณหลวง หิมะ เฮฟวี่

• 2,052
  • 82
  • ที่ปรึกษาฝ่ายกวนส้นตีนแก็ง"หิมะ"
บอกตรงๆไม่ได้อ่านแต่อยากรู้เรื่อง  สรุปสั้นๆให้อ่านหน่อยได้ป่ะ

*

• 9,706
  • 134
บอกตรงๆไม่ได้อ่านแต่อยากรู้เรื่อง  สรุปสั้นๆให้อ่านหน่อยได้ป่ะ
อ่านตรงตัวอักษรสีแดงก็พอครับ ผมเน้นมาเพื่อพี่หลวงเลย ... ด้วยใจจริง  :smitten:

*

ออฟไลน์ ตั๊กกี้_ณ_ปราการเอฟซี

• 4,908
  • 31
  • tukpaknum
 :-* อยากให้เปิดสนามเร็วๆจัง ขอบคุณป๋าเทพครับ
(http://image.ohozaa.com/view2/wVUSJ5U5QFWY4gkT)

*

ออฟไลน์ boy_bcc

• 34
  • 2
  • กูรักทีมนี้
เห็นด้วยครับเต็มที่ไปเลยอย่าไปกลัวใคร

*

ออฟไลน์ คุณหลวง หิมะ เฮฟวี่

• 2,052
  • 82
  • ที่ปรึกษาฝ่ายกวนส้นตีนแก็ง"หิมะ"
อ่านตรงตัวอักษรสีแดงก็พอครับ ผมเน้นมาเพื่อพี่หลวงเลย ... ด้วยใจจริง  :smitten:
ก้ยังยาวไปอยู่ดี

*

ออฟไลน์ Vin bangbor

• 43
  • 3
เขียนได้ตรงกับชื่อจริงๆ  :great:

*

ออฟไลน์ Fortaleza

• 76
  • 16
ส่วนตัวผมอาจเหมือน "คนนอก" นะครับ แต่จริงๆ แล้วก็ตามเชียร์ปราการมานานเหมือนกัน เพียงแค่ไม่ได้ไปติดถึงขอบสนามบ่อยๆ (ยกเว้นวันที่ว่างจริงๆ) ส่วนใหญ่ก็เกาะหน้าจออ่านและแอบดูความเคลื่อนไหวทีมแบบนี้แหละครับ

ทุกข้อความที่คุณชัดเจนฯ เขียนมา ผมว่ามันคลอบคลุมหมดทุกอย่างแล้ว
โดนใจครับ  ;D ;D ;D

*

ออฟไลน์ mojihead

• 918
  • 39
  • FORTRESSIAN ๒
เราไม่ได้หวังว่าจะไปดิวิชั่น 1 ทีพีเเอล  เเค่คุณเล่นเต็มที่ขี้กระจาย ก็เพียงพอเเล้วฮ่ะ   :great:

*

ออฟไลน์ เตเต้

• 2,557
  • 37
  • ให้ทำไร ผมทำหมด เพื่อปราการ
(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

ออฟไลน์ ผม เป็น ใคร ?

• 2,268
  • 74
  • ยีส มะเขือแขกเต้า!
เราไม่ได้หวังว่าจะไปดิวิชั่น 1 ทีพีเเอล  เเค่คุณเล่นเต็มที่ขี้กระจาย ก็เพียงพอเเล้วฮ่ะ   :great:

โดนครับ   "เล่นเต็มที่ขี้กระจาย"

PURE TV by Phom Pen kai productions.

*

ออฟไลน์ note The Fortress FC

• 206
  • 5
  • PLAY FOR TEAM CHEER FOR TEAM
บทความนี้ โดนใจมากครับ

SAMUTPRAKAN FC

*

ออฟไลน์ เชอร์รี่ค่ะ ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

• 3,020
  • 36
  • ฝันให้ไกล..แล้วไปให้ถึง..จุดหมาย

โดนครับ   "เล่นเต็มที่ขี้กระจาย"

คงเหม็นชิบหาย เลยอ่ะ...ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :( :( :(

*

ออฟไลน์ " Kon-Vigo "

• 2,826
  • 33
  • เคยเชียรบาซ่า*เคยบ้าแมนยู*ตอนนี้ไม่รู้*ตูรักปราการ
 :) รักมากก็ต้องมีกันมั่งเน่อะ..อีก1บทคว่ามที่กินใจใครหลายคน  :great: :great: :icon_adore:
เคยเชียร์บาซา "เคยบ้าแมนยู "ตอนนี้ไม่รู้ "ตูรักปราการ FC

*

ออฟไลน์ SonOfLight

• 1,859
  • 38
เห็นด้วยทุกประการครับ ;)

*

• 9,706
  • 134
ใครคิดต่าง ก็ช่วยกันเขียนนะครับ
อยากให้ช่วยกันระดมความคิด แบบ สร้างสรร  >:D

ปล.ใครอยากมีเรื่อง นัดผมต่อยมวยกันบนเวทีแบบมีกติกาก็ได้นะครับ ..... คุ้นๆเนอะ  >:D >:D >:D

*

ออฟไลน์ 凸 แจ๊ค สะเเปโร่ววว¨°o

• 3,135
  • 119
  • * Fortressian *
สาดดดเอามั้ยล่ะ ถ้ากุชื่อกาลินนะกุสอยมึ งก่อนเเระ เเละถ้ากุเปนโม้ทองนะกุรุมมึ งไปแระ [(mafia)]
(http://imagehost.thaibuzz.com/show.php?id=c38db24d3610913a490ec99334c6e893)
ตัวข้านี้ สมุทรปราการเอฟซี ว่ะ........

*

ออฟไลน์ คนบ้าบอลไทย

• 510
  • 28
มาอ่านแล้วก็ตามกันไป
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=5b76a22d84cb4e44062a48a06786c3f6)

*

ออฟไลน์ induslibido

• 92
  • 6
  • ปราการ-พระประแดง
ไม่รู้ว่ายังจำกันได้ไหม
นัดสุดท้ายฤดูกาล 2009-2010 ณ สนามเฉลิมพระเกียรติ บางมด
เราเตะกับนราฯเอฟซี โดยมีเงื่อนไขว่า "ชนะ" เท่านั้น แล้วเราจะไป D.1กัน

และก่อนแข่ง ที่สนามก็มีเการเปิดเพลง "ศรัทธา" ของพี่โป่ง หิน เหล็ก ไฟ

ผมบอกตรงๆนะ ผมอินกับความรู้สึกนั้นมากจริงๆ รู้ถึงหัวจิตหัวใจของกองเชียร์ นักฟุตบอล และทุกๆคนของครอบครัวปราการ

แม้เราจะไม่ได้ไป D.1 แต่ได้ใจผมที่สุดแล้ว
วันนั้นเป็นครั้งแรกที่ผมเสียน้ำตาให้บอลไทย และหัวใจผมให้สมุทรปราการ เอฟซีไปตั้งแต่วันนั้น

ดังนั้น "ศรัทธา" เป็นสิ่งที่ "เรา" ครอบครัวปราการ ยังเป็นปึกแผ่นอยู่ทุกวันนี้

"ขอให้สู้ แม้จะรู้ว่าไม่มีทางชนะก็ตาม"
...ไปไทยลีกกัน...

*

ออฟไลน์ Fortaleza

• 76
  • 16
  >:D

ปล.ใครอยากมีเรื่อง นัดผมต่อยมวยกันบนเวทีแบบมีกติกาก็ได้นะครับ ..... คุ้นๆเนอะ  >:D >:D >:D

สมัยนี้ใครเค้าต่อยกันบนเวทีครับ เค้าต้อง "รุมทืบ" จะได้จบๆ ไป
ถ้าโดนรุมทืบแล้วมาโวยวายในบอร์ด ก็แค่ตอบไปว่า "แหม ทำยังกะไม่เคยใช้ชีวิตวัยรุ่นไปได้" ฮ่าๆๆ

อ้อ! การใช้ความรุนแรงผมไม่สนับสนุนนะครับ
เพราะสโมสรเราเชียร์แบบ "อารยชน" ครับ เราเน้นคำว่า "สปิริต"
สถิติในบ้านเราไม่แพ้ใครเพราะกรรมการช่วยมากว่า 50 นัด
เราบลา บลา บลา....
 :D :D :D

*

ออฟไลน์ สหายโอ๋

• 2,566
  • 25
  • รัฐบุรุษของข้าพเจ้ามีเพียงแค่ท่าน "ปรีดี" เท่านั้น
    • Thaiguitarplayer.blogspot.com
สู้กันต่อไปครับ [(cry)]
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=717a26deee4aff23d642246c7a333897)

*

ออฟไลน์ Khun Chai บางปราการ

• 2,309
  • 58
  • ไม่มีคำว่าเลิกรา สำหรับคนล่าฝันอย่างเรา
แค่มีบอลมันส์ๆ ให้เชียร์

เพลียนิดหน่อยไม่เป็นไร

ถึงอย่างไร...ก็หัวใจปราการ เอฟซี สีฟ้าๆ

*

ออฟไลน์ พี่ฉัตร เมืองสมุทรปากน้ำ

• 1,404
  • 9
  • My Liverpool .. My R.W.B.23# .. My Samutprakan FC.
ปล่อยวาง  ความฝันและศรัทธาที่มีให้ปราการ เอฟซีไม่ได้จริงๆ   

รักทีมนี้  แม้บางอย่างที่เปลี่ยนไป   [(abe)]

ทีมฟุตบอล แต่ไม่มีหน้านักบอลให้เห็น

*

ออฟไลน์ ต๋อง ชายแสนดี

• 1,049
  • 32
  • Move With You ข้าเลือกแล้วข้าเชียร์ทีมนี้แหละ
**** แอบคิดถึงเธอห่างๆ ****
(http://upic.me/show/11193300)
                              """""""""""""""เราจะไม่ยอมให้คุณเดินอยู่คนเดียว"""""""""""""""

*

ออฟไลน์ Khun Chai บางปราการ

• 2,309
  • 58
  • ไม่มีคำว่าเลิกรา สำหรับคนล่าฝันอย่างเรา
**** แอบคิดถึงเธอห่างๆ ****

คิดถึงก็แอบมาหาซิครับท่าน :)

*

ออฟไลน์ นางมารร้าย

• 2,222
  • 37
เพ้อไรเฮียเซี้ยง :)
สู้กันต่อไป ตราบใดที่ใจยังรัก

*

ออฟไลน์ กัปตันอินดี้

• 2,041
  • 57
  • แค่คุณคิดจะอินดี้ คุณก็อินดี้แล้ว
    • http://www.ballthaimania.com
อยุ่ห่างๆ อย่างห่วงๆ
เสื้อยืดบอลไทย (http://www.ballthaimania.com)
พลุแฟร์ (http://www.facebook.com/hardcoremaniashop)
ต่อทะเบียนรถ (http://www.licenseplateeasy.com/)
                      จงเรียกพวกเราว่า" FORTRESSIANS "