เรื่องการเชียร์บอล ของเราในปีนี้

• 54 ตอบ
  • 11864 อ่าน
*

ออฟไลน์ โจ้ปราการ

• แฟนบอลปราการ
  • 216
  • 4
เรื่องการเชียร์บอล ของเราในปีนี้
« เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 20:41:41 »
นี่อาจจะเป็นกระทู้ที่จริงจังสำหรับผมนะครับ ถ้าไม่ดียังไงขอโทษด้วยนะครับ  :D :D

หลังจากที่ผมได้คุยกับแฟนบอล ปราการ ฟ้า-ขาว นามว่า พี่นัท ซึ่งผมกับพี่นัทต่างมีทัศนคติที่ตรงกัน

เกือบทุกอย่างเลยครับ จะเริ่มเป็นข้อๆไปนะครับ ไม่ถนัดการเล่าเรื่อง  :( :( :(

1. ธงในการเชียร์ ผม (พี่นัท) ต่างเห็นตรงกันว่า ธงเยอะไป มันเยอะไปจริงๆอ่ะครับผมว่าเราใช้ธงแค่ 5 ด้ามก็พอแล้วมั้งครับ (เหตุผล) 1.1 โบกยากมาก หลายอันจัด พี่ที่โบกธงข้างๆผม เวลาโบกผ้าธงมันจะปลิวมาติดหน้าผมอ่ะครับ แล้วมันติดกันทำให้โบกยากและเวลาธงมันโดนกัน มันก็จะเจ็บมืออีก !!! ฝากด้วยนะครับ  :-[ 2.2 เลือกธงที่สวยที่สุดและแสดงถึงความเป็นปราการที่สุดก็พอครับ ธงบางผืนมันเก่าแล้วใช้คนโบก 5 คนพอนะครับ  ::)

2. ผมว่าลำพังพี่ กบ คนเดียวคนเดียวคงไม่สามารถเรียกแฟนบอลปราการบนอัฒจรรย์ทั้งหมดมาเชียร์ได้ บางคนมาดูบอลไม่ได้มาเชียร์ก็มีนะครับ แต่คนที่มาเชียร์ถ้าคิดจะมาเชียร์อยากให้ ช่วยกันเชียร์ให้เต็มที่อย่างนัดล่าสุด มีคุณป้าคนนึงอย่างที่แกบอก " ไหนบอกว่า 90 นาทีไม่มีหยุด " ผมไม่รู้นะว่าเค้าอายุเท่าไหร่แต่แกเชียร์ยิ่งกว่าพวกเราเสียอีก เห้อ !!!  :-X

3. การสูบบุหรี่ ในอัฒจรรย์ผมจำได้ว่าเคยมีการรรณรงค์ไปแล้วนะ แต่ทำไมยังได้กลิ่นของควันบุหรี่อยู่ผมไม่รู้นะใครดูด บุหรี่ คงรู้อยู่แก่ใจนะครับ ว่าสมควรดูดตรงไหน (เรื่องนี้ผมขอไม่บอกและกันบอกไปหลายเที่ยวแล้ว) แค่แอลกอฮร์พวกคุณก็อาจจะขาดสติแล้วด้วยซ้ำไป(รอดูข้อต่อไป)

4. แฟนบอล Hardcore (อันนี้ผมฝากเองครับ) อย่างนัดระยองล่าสุด ช่วงพักครึ่ง คงรู้กันๆนะครับ ว่าเกิดอะไรขึ้น ผมว่าพวก Hardcore ฟ้า-ขาว ทั้งหลายอยากกินข้าวต้มกันมากเลยนะครับ พวกคุณกินกันไม่เท่าไหร่ แต่คนไม่รู้เรื่องที่ต้องไปหยอดน้ำเกลือในสนาม หรือ ที่เรียกว่าโดนลูกหลง ผมถามก่อนว่า สมมติ ทีมระยอง เขวียงขวดแก้วมา โดนที่เด็กตัวน้อยๆ ที่ไม่รู้เรื่องว่าทะเลาะอะไรกัน แล้วอยากรู้ว่าพวกคุณจะโทษว่าทีมอะไรเป็นฝ่ายให้ไอเด็กตัวน้อยๆคนนี้เป็น คนโดนลูกหลง พวกคุณก็ต้องโทดทีมเยือนอยู่แล้ว จริงไหม ?? เผลอๆไปๆมาๆ อาจจะโทดไปโทดมา ไม่ที่สิ้สุด ด้วยซ้ำไป ลองคิดเอากันเองนะครับ ถ้าเกิดขึ้นจริงใครจะมารับผิดชอบไอเด็กคนนี้ ไม่ต้องเด็ก หรอกครับ สตรีมีครรภ์ คนแก่ คนมาเชียร์บอล หรือ คนวัยใดก็ตาม คงเข้าใจนะ

ที่ผมบอกมาคงเข้าใจนะครับ เพราะผมคนเดียวที่ไม่ได้คิดอย่างนี้ มีอีกหลายคนนะครับ

จากใจ
................ พี่นัท สิงห์สนามซ้อม และ โจ้ผู้รักปราการ

*

ออฟไลน์ 凸 แจ๊ค สะเเปโร่ววว¨°o

• ครอบครัวปราการ
  • 3,135
  • 119
  • * Fortressian *
Re: เรื่องการเชียร์บอล ของเราในปีนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 20:48:33 »
ผมไม่เห็นด้วยในหลายเรื่องของน้องนะครับ เเต่ขอไม่ออกความเห็นเเล้วกัน รอท่านต่อไป
ส่วนเรื่องธงก็เห็นใจคนทำด้วยเเล้วกันนะ เรามีทางออกที่ดีกว่าลดธงเชื่อสิ ธงเยอะเท่กว่าว่ะ
(http://imagehost.thaibuzz.com/show.php?id=c38db24d3610913a490ec99334c6e893)
ตัวข้านี้ สมุทรปราการเอฟซี ว่ะ........

*

• 216
  • 4
Re: เรื่องการเชียร์บอล ของเราในปีนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 20:52:03 »
ผมไม่เห็นด้วยในหลายเรื่องของน้องนะครับ เเต่ขอไม่ออกความเห็นเเล้วกัน รอท่านต่อไป
ส่วนเรื่องธงก็เห็นใจคนทำด้วยเเล้วกันนะ เรามีทางออกที่ดีกว่าลดธงเชื่อสิ ธงเยอะเท่กว่าว่ะ

ผมเข้าใจนะครับ เรื่องธงว่าทำมามันใช้ทั้งแรง และ เงิน แต่ลดธงหน่อยก็ได้ครับ ธงเก่าๆที่ดูแล้วมันเก่าจริงๆ เช่น ธงที่คล้ายธงอังกฤษ อะครับ ถ้าไม่ถูกใจใครหลายๆคนขอโทดด้วยนะครับ อย่าโกรธละกัน อิอิ  :D :D

*

• 216
  • 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 20:59:02 »
ตามจริงแล้วผมไม่ได้อยากโพสนะครับ แต่มีหลายคนเ็ห็นตรงกันกับผมแล้วฝากมาโพส

อีกอย่างผม ขอโทดด้วยนะครับ ถ้าไมถูกใจหลายๆคน มันไม่ได้ทำให้ผมรู้สึกดีขึ้นลยในการโพสครั้งนี้

ขอโทดจากใจจริง  " โจ้ "

*

ออฟไลน์ เชอร์รี่ค่ะ ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

• 3,020
  • 36
  • ฝันให้ไกล..แล้วไปให้ถึง..จุดหมาย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 21:10:56 »
เรื่อง ธง ผมว่า ไม่หน้ามีปัญหา ถ้าติดกันก็สามารถเขยิบออกมาได้ครับ ไม่น่ามีปัญหา เรื่องธง มันเป็น สัญญาลักของพวกเราอยู่แล้ว..เรื่องทานเบียร์..โตๆกันแล้วทุกคนต้องมีจิตสำนึกของเเต่ละคนครับ..เรื่องอื่นรอคนต่อไป...ฟิ้วววววววววววววว..
(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

ออฟไลน์ พันจ่าอวกาศดาบจรวดนาวาสาโทสิบเอกอีเอ๊กเอ้ก

• 2,551
  • -109
  • " ลูกพรรคแก๊งค์หิมะ "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 21:20:37 »
ตามกัปตันแจ็คครับ

เรื่องธงนี่ มันเสน่ห์อย่างหนึ่งของทีมครับ ธงเยอะมันไม่ได้มีปัญหาอย่างที่คิดหรอก ลองคิดกลับกันดูว่าถ้าออกสื่อแล้วภาพจะสวยงามขนาดไหน ธงไหนเก่ายิ่งแสดงว่ามันขลังเท่านั้น ถ้าไม่ถนัดที่จะมาโบกก็ไม่เป็นไรครับ ถอยออกไปยืนเชียร์อย่างเดียวได้ไม่มีใครว่าครับ ทุกสิ่งทุกอย่างล้วนอยู่ที่ใจครับ ถ้าไม่ไหวไม่มีใครว่าครับผม

THIS IS FC !!!!

*

• 216
  • 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 21:27:38 »
ตามกัปตันแจ็คครับ

เรื่องธงนี่ มันเสน่ห์อย่างหนึ่งของทีมครับ ธงเยอะมันไม่ได้มีปัญหาอย่างที่คิดหรอก ลองคิดกลับกันดูว่าถ้าออกสื่อแล้วภาพจะสวยงามขนาดไหน ธงไหนเก่ายิ่งแสดงว่ามันขลังเท่านั้น ถ้าไม่ถนัดที่จะมาโบกก็ไม่เป็นไรครับ ถอยออกไปยืนเชียร์อย่างเดียวได้ไม่มีใครว่าครับ ทุกสิ่งทุกอย่างล้วนอยู่ที่ใจครับ ถ้าไม่ไหวไม่มีใครว่าครับผม

ผมก็อยากโบกธงเพื่อทีมนะครับ แต่ด้วยความไม่ทันคิดของผม เอง ขอโทดด้วยนะครับ อย่างที่พี่ป็อกว่า เรื่องธงมันขยับขยายได้ ก็โอเครครับ ส่วนตัวผมอยากช่วยสโมสรให้ได้มากที่สุด ผมขอโทษด้วยและกันนะครับ

อีกเรื่อง ขอโทดกับทุกคนด้วยนะครับ ที่เข้ามาอ่านแล้วไม่ค่อยถูกใจ อย่าโกรธกันนะครับ บางครั้งการโพสอย่างนี้ทำให้ผมไม่อยากไปดูบอลเลย มันทำให้หดหู่จริงๆ ทำให้ไม่กล้าสู้หน้าใครๆ ใน spk fc ขอให้ทุกคนมองผมเป็นคนเดิมที่โบกธง ที่สนาม นะครับ ผมอาจจะ ไม่ได้คิดก่ิอนโพสในบางเรื่องว่า สมควรหรือไม่ ขอให้ทุกคนให้อภัยผมด้วยนะครับ  ..... โจ้

*

ออฟไลน์ ตาน็อต สะพานเขียว

• 1,561
  • 35
  • แนวร่วม เชียร์ สมุทรปราการ สาขาสะพานเขียว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 21:32:27 »
 [(knife)] [(knife)] [(knife)]
(http://image.ohozaa.com/view2/wEfQAPesZLZGnIhG)

*

ออฟไลน์ คนบ้าบอลไทย

• 510
  • 28
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 21:35:44 »
เอาน่า ผมชอบ เราอยู่ด้วยกัน มีอะไร ก็แสดงออกได้ ไม่เป็นไร เรื่องธง  ที่ทำมาเพื่อนำมาใช้ในนัดสำคัญ ถ้าสถานที่ไหน ไม่เอื้ออำนวย ก็ลดลง  แต่ถ้านัดสำคัญ จัดเต็ม ครับ
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=5b76a22d84cb4e44062a48a06786c3f6)

*

ออฟไลน์ เตเต้

• 2,557
  • 37
  • ให้ทำไร ผมทำหมด เพื่อปราการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 21:39:03 »
ถึง น้องโจ้
     เนื่องจากน้องโจ้ ได้แสดงความคิดเห็นมาใน ณ.ที่นี้ พี่ก็เข้าใจนะครับว่า แค่อยากให้เป็นการแสดงความคิดเห็นส่วนตัวและหวังดี ในบางจุดบางเรื่อง
     แต่ครับ น้องโจ้ เรื่องที่น้องโจ้ แสดงความคิดเห็นมานั้น มาเป็นข้อๆ พี่ก็ขออธิบายนะครับ อธิบาย เป็นข้อๆเหมือนกัน จะได้ไม่คิดมากกันเกินไปและทำความเข้าใจให้ตรงกัน
1.เรื่องธง   เรื่องธงนี้ ที่มันเยอะ เพราะพวกแฟนคลับต้องการให้ทีมเยือนและผู้แฟนคลับ ขาประจำบ้าง ขาจรบ้าง ให้พวกเขาได้ทราบว่า พวกเรารักและชอบในทีม ขนาดไหน ถ้าน้องดูแบบญี่ปุ่นหรือประเทศที่เขาดูบอลและรักทีม ชอบทีม เขาก็มีเยอะเหมือนกัน นี่เราไม่ได้คิดจะลอกมานะครับ แค่เป็นการอยากจะเป็นทีมต้นๆ กองเชียร์มีการเชียร์แบบเป็นเอกลักษณ์ และเป็นจุดสนใจของบุคคลและสื่อโดยทั่วไป ส่วนการที่จุดโบบกรวมๆกันและชิดกันแบบนั้น เพราะกองเชียร์เรายังไม่มากพอที่จะขยายไปให้ดูสวยงาม จึงต้องรวมๆกันไปหน่อย ต้องเข้าใจนิดนึงนะครับ เข้าใจพี่ที่เขาเสียสละเวลา เงินทอง ส่วนตัว ที่ทำขึ้นมาเพื่อทีม โดยไม่ได้หวังสิ่งให้ตอบแทนและไม่ได้ใช้งบประมาณของสโมสร ทำด้วยใจรัก ด้วยนะครับ ถ้าเขามาอ่านอาจจะเสียความรู้สึกได้ ใจเขาใจเราครับ
2.เรื่องที่มีแกนนำเชียร์แค่คนเดียว คือ กบ นั้น ถ้าคิดตามหลักความเป็นจริงแล้ว แกนนำก็ต้องมีคนเดียวแล้วมีคนคอยช่วยอยู่บ้าง แต่เรื่องอุปกรณ์ในการใช้การเชียร์อาจจะยังไม่พร้อมหรือจำนวนกองเชียร์เรายังไม่ได้เยอะแยะมากมาย จึงมองดูแล้วคนเดียวนำ ส่วนคนอื่นๆตามก็น่าจะเห็นสมควร ส่วนเรื่อง 90 นาทีไม่มีหยุดนั้น เราก็ไม่ได้หยุดจริงๆนะ ครับ แต่...การเชียร์บางคนก็ต้องมีพักมีผ่อนกันบ้าง คนอื่นก็ช่วยๆกัน แต่ในปัจจุบัน เรื่องกองเชียร์ของเราอาจจะลดน้อยถอยลงไปบ้างก็ถือว่า เราต้องมาช่วยกัน ผมเองก็ไม่ได้ร้องแบบไม่หยุด ก็มีจุดพักบ้าง ลองพิจารณาดูนะครับ
3.เรื่องสูบบุหรี่ พี่ก็สูบครับ เรื่องนี้เราเข้าใจว่าไม่สมควร  แต่.....ครับ ท่านที่สูบส่วนใหญ่ก็ตีตัวออกห่างจากกลุ่มกองเชียร์พอสมควรนะครับ แล้วตอนนี้เรายังไม่มีจุดรับรอง อย่างไงเราก็ต้องปรับๆกันไป เมื่อตอนอยู่สนามฟอร์ซ่า เราก็ทำกัน อย่างไงอยากให้อดใจอีกนิดนึง เรื่องแบบนี้ต้องขอใช้เวลาให้เข้าที่เข้าทางอีกสักหน่อยนะครับ
4.เรื่องกองเชียร์ Hardcore พวกเรากลุ่มกองเชียร์ ก็มีอยู่ 2 แบบ กลุ่มที่มาเชียร์แบบลุ้นผล มาสนุกร้องเล่นเต้นเชียร์ กับ กลุ่ม Hardcore อยากจะชี้แจงสักนิดนะครับว่า กลุ่ม Hardcore มีอยู่ทุกสโมสรครับ อยู่ที่ว่าจะว่าตัวในการเป็นกองเชียร์ Hardcore กันแบบไหน ส่วนของเราอาจจะเป็น Hardcore แบบดุดัน แต่ไม่มีไรครับ ถ้าไม่มาหาเรื่องเราก่อน แล้วตั้งแต่มีกองเชียร์  Hardcore มา เรื่องการมีเรื่องก็มีครับไม่ใช่ไม่มีเป็นธรรมดาของฟุตบอลไทย แต่.... การเกิดเรื่องเราไม่ใช่คนที่เข้าไปหาเรื่องท้าตีท้าต่อยก่อน เขามาทั้งตัวแต่เราไปเฉพาะคำพูด หรืออีกนัยนึง คือ  Hardcore แต่คำพูด ไม่มีการกระทำท้าตีท้าต่อยก่อน (อาจจะมีบ้างคำพูดเขาทำฟิวเราขาด แต่ก็มีกลุ่มที่คอยกันคอยห้ามกันอยู่ และจะไม่ให้บายปลาย) ตั้งแต่ผมเชียร์บอลทีมนี้มา ผมว่าเราไม่ใช้นักเลง แต่เราเป็นกลุ่มเชียร์ Hardcore ดุดัน แต่ก็แค่ในเกม บอลจบก็จบกัน ไม่มีสานต่อ ปรบมือให้เกียรติ ซึ่งกันและกัน ไม่มีบานปลายนอกสนาม ไม่ใช่ดักรอเอาเรื่องจนถึงที่สุด พวกเรามันโกรธง่ายหายเร็ว
ก็อยากทำความเข้าใจตามหัวข้อที่น้องโจ้ ได้แสดงความคิดความเห็นมา
ผมชอบนะมีไรก็แสดงความคิดกันออกมา แต่เรื่องบางอย่าง เรานิ่งไว้จะดีซะกว่านะครับ เรามารวมกับส่วนรวม ก็ต้องคล้อยตามคนหมู่มากเป็นหลัก แต่ก็ต้องเลือกคล้อยตามนะครับ บางอย่างก็คอยเตือนคอยบอกกันได้ เพราะทุกคนในที่นี่ คือ พี่ น้อง เพื่อน ญาติผู้ใหญ่ ของเราเสมอ
ขอบคุณครับ
เต้
(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

• 2,557
  • 37
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 21:40:37 »
ถึง น้องโจ้
     เนื่องจากน้องโจ้ ได้แสดงความคิดเห็นมาใน ณ.ที่นี้ พี่ก็เข้าใจนะครับว่า แค่อยากให้เป็นการแสดงความคิดเห็นส่วนตัวและหวังดี ในบางจุดบางเรื่อง
     แต่ครับ น้องโจ้ เรื่องที่น้องโจ้ แสดงความคิดเห็นมานั้น มาเป็นข้อๆ พี่ก็ขออธิบายนะครับ อธิบาย เป็นข้อๆเหมือนกัน จะได้ไม่คิดมากกันเกินไปและทำความเข้าใจให้ตรงกัน
1.เรื่องธง   เรื่องธงนี้ ที่มันเยอะ เพราะพวกแฟนคลับต้องการให้ทีมเยือนและผู้แฟนคลับ ขาประจำบ้าง ขาจรบ้าง ให้พวกเขาได้ทราบว่า พวกเรารักและชอบในทีม ขนาดไหน ถ้าน้องดูแบบญี่ปุ่นหรือประเทศที่เขาดูบอลและรักทีม ชอบทีม เขาก็มีเยอะเหมือนกัน นี่เราไม่ได้คิดจะลอกมานะครับ แค่เป็นการอยากจะเป็นทีมต้นๆ กองเชียร์มีการเชียร์แบบเป็นเอกลักษณ์ และเป็นจุดสนใจของบุคคลและสื่อโดยทั่วไป ส่วนการที่จุดโบบกรวมๆกันและชิดกันแบบนั้น เพราะกองเชียร์เรายังไม่มากพอที่จะขยายไปให้ดูสวยงาม จึงต้องรวมๆกันไปหน่อย ต้องเข้าใจนิดนึงนะครับ เข้าใจพี่ที่เขาเสียสละเวลา เงินทอง ส่วนตัว ที่ทำขึ้นมาเพื่อทีม โดยไม่ได้หวังสิ่งให้ตอบแทนและไม่ได้ใช้งบประมาณของสโมสร ทำด้วยใจรัก ด้วยนะครับ ถ้าเขามาอ่านอาจจะเสียความรู้สึกได้ ใจเขาใจเราครับ
2.เรื่องที่มีแกนนำเชียร์แค่คนเดียว คือ กบ นั้น ถ้าคิดตามหลักความเป็นจริงแล้ว แกนนำก็ต้องมีคนเดียวแล้วมีคนคอยช่วยอยู่บ้าง แต่เรื่องอุปกรณ์ในการใช้การเชียร์อาจจะยังไม่พร้อมหรือจำนวนกองเชียร์เรายังไม่ได้เยอะแยะมากมาย จึงมองดูแล้วคนเดียวนำ ส่วนคนอื่นๆตามก็น่าจะเห็นสมควร ส่วนเรื่อง 90 นาทีไม่มีหยุดนั้น เราก็ไม่ได้หยุดจริงๆนะ ครับ แต่...การเชียร์บางคนก็ต้องมีพักมีผ่อนกันบ้าง คนอื่นก็ช่วยๆกัน แต่ในปัจจุบัน เรื่องกองเชียร์ของเราอาจจะลดน้อยถอยลงไปบ้างก็ถือว่า เราต้องมาช่วยกัน ผมเองก็ไม่ได้ร้องแบบไม่หยุด ก็มีจุดพักบ้าง ลองพิจารณาดูนะครับ
3.เรื่องสูบบุหรี่ พี่ก็สูบครับ เรื่องนี้เราเข้าใจว่าไม่สมควร  แต่.....ครับ ท่านที่สูบส่วนใหญ่ก็ตีตัวออกห่างจากกลุ่มกองเชียร์พอสมควรนะครับ แล้วตอนนี้เรายังไม่มีจุดรับรอง อย่างไงเราก็ต้องปรับๆกันไป เมื่อตอนอยู่สนามฟอร์ซ่า เราก็ทำกัน อย่างไงอยากให้อดใจอีกนิดนึง เรื่องแบบนี้ต้องขอใช้เวลาให้เข้าที่เข้าทางอีกสักหน่อยนะครับ
4.เรื่องกองเชียร์ Hardcore พวกเรากลุ่มกองเชียร์ ก็มีอยู่ 2 แบบ กลุ่มที่มาเชียร์แบบลุ้นผล มาสนุกร้องเล่นเต้นเชียร์ กับ กลุ่ม Hardcore อยากจะชี้แจงสักนิดนะครับว่า กลุ่ม Hardcore มีอยู่ทุกสโมสรครับ อยู่ที่ว่าจะว่าตัวในการเป็นกองเชียร์ Hardcore กันแบบไหน ส่วนของเราอาจจะเป็น Hardcore แบบดุดัน แต่ไม่มีไรครับ ถ้าไม่มาหาเรื่องเราก่อน แล้วตั้งแต่มีกองเชียร์  Hardcore มา เรื่องการมีเรื่องก็มีครับไม่ใช่ไม่มีเป็นธรรมดาของฟุตบอลไทย แต่.... การเกิดเรื่องเราไม่ใช่คนที่เข้าไปหาเรื่องท้าตีท้าต่อยก่อน เขามาทั้งตัวแต่เราไปเฉพาะคำพูด หรืออีกนัยนึง คือ  Hardcore แต่คำพูด ไม่มีการกระทำท้าตีท้าต่อยก่อน (อาจจะมีบ้างคำพูดเขาทำฟิวเราขาด แต่ก็มีกลุ่มที่คอยกันคอยห้ามกันอยู่ และจะไม่ให้บายปลาย) ตั้งแต่ผมเชียร์บอลทีมนี้มา ผมว่าเราไม่ใช้นักเลง แต่เราเป็นกลุ่มเชียร์ Hardcore ดุดัน แต่ก็แค่ในเกม บอลจบก็จบกัน ไม่มีสานต่อ ปรบมือให้เกียรติ ซึ่งกันและกัน ไม่มีบานปลายนอกสนาม ไม่ใช่ดักรอเอาเรื่องจนถึงที่สุด พวกเรามันโกรธง่ายหายเร็ว
ก็อยากทำความเข้าใจตามหัวข้อที่น้องโจ้ ได้แสดงความคิดความเห็นมา
ผมชอบนะมีไรก็แสดงความคิดกันออกมา แต่เรื่องบางอย่าง เรานิ่งไว้จะดีซะกว่านะครับ เรามารวมกับส่วนรวม ก็ต้องคล้อยตามคนหมู่มากเป็นหลัก แต่ก็ต้องเลือกคล้อยตามนะครับ บางอย่างก็คอยเตือนคอยบอกกันได้ เพราะทุกคนในที่นี่ คือ พี่ น้อง เพื่อน ญาติผู้ใหญ่ ของเราเสมอ
ขอบคุณครับ
เต้
เรื่องแอลกอฮอล์ผมไม่ให้ขอคิดเห็นล่ะกัน  [(fan)]

*

ออฟไลน์ T.K.O

• 3,653
  • 111
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 21:40:48 »
  ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเนอะ อ่อ เมื่อวานจากการที่ไปยืนถ่ายรูปฝั่งตรงข้ามอัฒจันทร์แม้จำนวนกองเชียร์ขอเราที่มากกว่าแต่ไม่รู้เพราะการยืนกระจายหรือเปล่า ? เลยทำให้เสียงที่ได้ยินฝั่งโน้นของทีมเยือนเขาเลยดังกว่าน่ะครับ ...

ผิดพลาดอะไรไปขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย/ที ...

*

• 3,135
  • 119
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 21:41:49 »
ไม่ต้องขอโทษหรอกคับน้องโจ้ เอางี้เเล้วกันเราพี่น้องกันคนกันเอง

เราเเสดงความคิดเห็นได้เต็มที่นะครับเเต่เราก็ต้องฟังความเห็นของคนที่มาตอบเราด้วย กล้าตั้งต้องไม่โกรธกันนะ

เรื่องธง พี่พูดในฐานะที่อยู่กับพี่ๆคนทำธงมานาน เขาตั้งใจทำ เเละมันคือเอกลักษณ์ของเรา ธงเก่ามันคือความผูกพันธ์เล็กๆของคนทำเเละคนโบก ส่วนเรื่องธงตีหัว ก็ต้องช่วยๆกันจัดระยะให้มันเหมาะน่าจะดีกว่าลดธงลง อย่าน้อยใจของคนทำมันอยู่ในธงนะครับ เราต้องโบกด้วยใจด้วยนะ

เรื่องคนนำ กบมันไม่ใช่เเกนนำมันเป็นเเค่ตัวเเทนกองเชีนยร์ที่เสียสละเวลามาช่วยกันไมไ่ด้ตังไม่ได้อะไร คนอื่นๆก็เช่นกัน คนโบกธง คนตีกลอง คนจัดอุปกรณ์เชียร์ เขาทำด้วยใจ การเชียร์ที่เราเริ่มไม่ร้องตลอดมันเป็นเรื่องของตัวบุคคล เพราะเชียร์ทีมนี้เราไมไ่ด้บังคับเรามาด้วยใจล้วนๆ คนที่เต็มที่ก็ยังมีคนที่เเเผ่วก็เยอะ ของเเบบนี้มันต้องช่วยกันเเละรู้สึกร่วมไปกับเกม มันถึงจะมา ลำพังกบคนเดียวมันก็ไม่ไหวสหรอกครับ เราเองนี่เเหละต้องช่วยกันเเหกปาก

เรื่องบุหรี่เห็นด้วยครับช่วยๆกันนะให้ไปเตือนก็คงไม่ดีเท่าไร เด่วจะผิดใจกันเรามันก็กองเชียร์ด้วยกันเอาเป็นว่าก็ดูความเหมาะสมเเล้วกันครับ

เเเฟนบอแลฮอาร์ดคอร์ นัดนี้ต้องขอออกตัวว่าผมเฉยๆนะไมไ่ด้มีอารมณ์อะไรเเต่เห็นที่หลายคนโกรธเพราะทางโน้นเขายั่วเราตลอดเกม คนที่นั่งฝั่งติดทีมเยือนคงพอทราบอันนี้ผมถามเขามา เราก็ต้องระงับอารมร์กันให้ดีคนที่ไม่เเรงก็ช่วยห้ามเเล้วกันครับ ส่วนเรื่องการดื่ม ขอร้องว่าอย่าห้ามเลยครับ สนามบอลมัะนไม่ใชา่กีฬาสีโรงเรียน การดื่มมันก็ทำให้การเชียร์มีพลัง ดูสนุกขึ้น อย่างที่พี่ป๊อกว่าเราต้องคุมสติให้ดีรึเพื่อนๆต้องคอยดูช่วยๆกันถ้าห้ามดื่มคงมีคนไม่มาเชียร์เยอะรวมทั้งตัวผมด้วย คนที่ดื่มเเล้วไม่มีปกัญหาเยอะเเยะไปนะครับ ถ้าน้องโจ้ไำม่ชอบพี่เเนะนำว่าอย่าไปตรงจุดที่เขาดื่มครับ การดื่มมันเป็นการสังสรรผ่อนคลายระหว่างพี่น้องผมเชื่อว่าเราดูกันได้

สุดท้ายนี้ฝากน้องโจ้เเละเพื่อนๆพี่ๆที่เเนะนำกันมา เราต้องมองในหลายมุมนนะครับ คนที่เห็นด้วยในเรื่องราวกระทุ้นี้ก็มี คนที่ไม่เห็นด้วยก็มี เราต้องเปิดใจนะ ไม่ต้องเสียใจเเละไม่ต้องขอโทษ บางอย่างไม่ดีจริงเราก็ช่วยกันปรับปรุง บางอย่างห้ามมากไปมันก็ไม่สนุก บังคับมากไปมันก็กร่อย ฝากไว้เเค่นี้เเล้วกันครับ ยาวไปกลัวเพื่อนหลวงผมมันไม่อ่าน........

(http://imagehost.thaibuzz.com/show.php?id=c38db24d3610913a490ec99334c6e893)
ตัวข้านี้ สมุทรปราการเอฟซี ว่ะ........

*

• 216
  • 4
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 21:44:42 »
ถึง น้องโจ้
ขอบคุณครับ
เต้

ครับ อย่างที่กล่าวไป ผมเป็นคนไม่ค่อยชอบตั้งกระทู้ นะครับ แต่ที่ผมตั้งมีการปรึกษากับคนรอบข้างกันแล้วจริงๆ ขอบคุณนะครับ มีกำลังขึ้นมาอีกเยอะเลย และ พี่วิด้วยครับ

*

ออฟไลน์ พันจ่าอวกาศดาบจรวดนาวาสาโทสิบเอกอีเอ๊กเอ้ก

• 2,551
  • -109
  • " ลูกพรรคแก๊งค์หิมะ "
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 21:48:01 »
พี่ไม่ได้ว่าน้องโจ้นะครับ เข้าใจว่าที่ตั้งกระทู้ไปเพราะอยากเห็นสิ่งที่ดีขึ้น ไม่มีใครมองน้องไม่ดีหรอกครับ  :great:

THIS IS FC !!!!

*

ออฟไลน์ ผม เป็น ใคร ?

• 2,268
  • 74
  • ยีส มะเขือแขกเต้า!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 22:03:34 »
จขกท. เชียร์ไปอีกสัก 1 ปี

แล้วจะเข้าใจอะไรหลายๆ อย่าง 

แล้วจะรักทีมนี้มากขึ้น

ฮี่ๆ (ส่วนตั๊ว ส่วนตัว)  [(sabai)] [(sabai)]

PURE TV by Phom Pen kai productions.

*

ออฟไลน์ บิล

• 195
  • 3
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 22:03:45 »
ไม่มีใครบังคับว่าใครต้องทำอะไร ต้องตะโกนตลอด90 ดูบอลบ้างพักบ้างตะโกนบ้าง แชร์ๆกันไป เพราะต่างคนต่างมาดูบอลและเชียร์ เราไม่ได้โดนบังคับจากอาจารย์ว่าเราจะต้องทำอะไรเหมือนตอนกีฬาสีงานโรงเรียน ใครอยากทำอะไรก็ขอความร่วมมือจะดีกว่า (พี่กบสั่งให้ร้องเพลงผมยังไม่ร้องตามเลย 5555) แต่ก็ดีแล้วที่แสดงความคิดเห็น เพราะผมก็เหม็นเหล้าพวกมะเขือขี้เมาเหมือนกัน  [(lol)] [(lol)] [(lol)]
http://www.facebook.com/photo.php?fbid=636708003022249&set=t.100000491641113&type=3&theater

*

ออฟไลน์ เชอร์รี่ค่ะ ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

• 3,020
  • 36
  • ฝันให้ไกล..แล้วไปให้ถึง..จุดหมาย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 22:05:06 »
:( :( :( :( :( :(...เอาเป็นว่าพี่ๆ..น้อง..เพื่อนๆ..ทุกคนเข้าใจโจ้และกันนะครับ..ทุกคนมีสิทออกความคิดเห็น..ต่อไปโจ้ก็มีหน้าที่โบกธง ประกอบธงแทนนางตุลย์ซี่ ละกัน..อย่างน้อย.ก็ให้..FC..ได้รู้..กู..ก็..คือ.1..ใน..ตองอู...สมุทรปราการ FC  และกัน...ฮี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :D :D

*

• 1,561
  • 35
  • แนวร่วม เชียร์ สมุทรปราการ สาขาสะพานเขียว
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 22:09:16 »
ผมดูดเนื้อครับไม่ใช่บุหรี่ :o :o :o :o
(http://image.ohozaa.com/view2/wEfQAPesZLZGnIhG)

*

• 3,135
  • 119
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 22:12:22 »
ไอ้นอตเลวส์มากครับยืนยัน >:D

*

• 2,557
  • 37
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 22:13:28 »
ไอ้นอตเลวส์มากครับยืนยัน >:D
ผมยืนยัน อีก 1 เสียง  >:(

*

ออฟไลน์ นู๋มะลิ...ปราการเอฟซี

• 850
  • 23
  • ฟ้าขาว คือ สีแรก และ สีสุดท้าย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 22:13:59 »
อ่านของโจ้เสร็จแล้ว ก็ดีใจนะ พอดีว่าไม่ได้ไปดูในสนาม(มานาน) แต่ก็พอจะเข้าใจ และ เห็นด้วยกับโจ้ ทุกข้อเลย
ส่วนนี่ ความเห็นส่วนตัวเหมือนกัน
หนึ่ง เรื่องธง เยอะๆน่ะสวยดีอยู่แล้วเน้อ ขยับขยายตามท่านประธานมะเขือ ก็น่าจะดีขึ้นโน๊ะ

สอง เรื่อง การเชียร์....ไม่ค่อยจะเข้าใจเท่าไหร่ แต่ว่า เราทุกคนก็เชียร์เต็มที่อยู่เเล้วนี่นา

สาม เรื่องบุหรี่....ถ้าเลี่ยงออกจากอัฒจรรย์ได้ ก็จะดีมากมากเลยค่ะ

สี่ เรื่องแอลกอฮอลล์....ห้ามยาก แต่โตโตกันแล้ว ดื่มได้ ก็ต้องดูแลตัวเองได้เหมือนกันเน้อ

อย่ารู้สึกแย่เลยนะคะ กับการได้เเสดงความคิดเห็นออกมาอ่า โจ้ทำหน้าที่ ฟอร์เทรสเชี่ยนได้ดี กว่า((ข้าพเจ้า)) อีก   

ที่พิมพ์มา ก็เพราะรัก สมุทรปราการเอฟซี ด้วยกันทั้งนั้นละคะ  [(wink)]
" Once A Blue, Always Fortressians"

(http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=whdei75r755bmxi&thumb=4)

*

ออฟไลน์ บิล

• 195
  • 3
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 22:16:17 »
คุณน๊อตครับ หัดดูคุณบิลเป็นต้นแบบนะครับ กลับตัวกลับใจ ไม่สายนะครับ มาเมาดิบแบบกูเลยเพื่อนไม่เปลือง
http://www.facebook.com/photo.php?fbid=636708003022249&set=t.100000491641113&type=3&theater

*

• 1,561
  • 35
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 22:20:43 »
คุณน๊อตครับ หัดดูคุณบิลเป็นต้นแบบนะครับ กลับตัวกลับใจ ไม่สายนะครับ มาเมาดิบแบบกูเลยเพื่อนไม่เปลือง

ผมขอ " เปลือง " น้ำลายครับ ถุยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ [(k)] [(k)] [(k)]

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 23:12:36 »
ขอเรื่อง บุหรี่  อย่างเดียวครับอยากให้ไปสูบนอกอัฒจรรย์ครับ

ส่วนเรื่องอื่น ธง มันเป็นเอกลักษณ์ของทีมเรา วิธีการโบกมันมี ต้องโบกขึ้นลงแล้วด้ามมันจะไม่ตีกัน
เรื่องเสียงเชียร์ มันเป็นไปตามอารมณ์  วันนั้นเจอไป 3 เม็ด มันก็ต้องเซ็ง ๆ กันบ้างละ
อย่างอื่นผมไม่ค่อยจริงจังครับ เพราะผมเชื่อว่าเราโต ๆ กันแล้ว ฮี่ ๆ ๆ  ๆ

อ๋อ ... เรื่องฮาร์ดคอ  ขออย่างเดียวว่าทีมเยือนอย่าห้าวววววว พอ  [(lol)] [(lol)]
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ @โอ๋^-^พระสมุทร@

• 1,167
  • 8
  • สมุทรปราการ.fcทีมเดียว
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 23:14:39 »
ใจไม่แกร่งอย่าริเชียร์ปราการ นะไอน้อง  :( :( :(

ลายเซ็นเครดิต"ตาน็อต สะพานเขียว"

*

ออฟไลน์ ตั๊กกี้_ณ_ปราการเอฟซี

• 4,908
  • 31
  • tukpaknum
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 23:23:09 »
 ;) ทุกอย่างแก้ไขได้ครับ โจ้น้องรัก :smitten:
(http://image.ohozaa.com/view2/wVUSJ5U5QFWY4gkT)

*

• 216
  • 4
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 23:29:49 »
ขอบคุณทุกกำีลังใจนะครับ  8) 8) 8) 8) 8)

*

ออฟไลน์ คนบ้าบอลไทย

• 510
  • 28
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 23:40:05 »
โจ้ เดี๋ยวพี่ พาไปรับน้อง  กับ ทีมงาน เก้งกวาง  รับรอง สบาย ..ฮิฮิ
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=5b76a22d84cb4e44062a48a06786c3f6)

*

ออฟไลน์ Blue Ocean

• 5,029
  • 83
  • เราจะไป D1 ไม่วันใดก็วันหนึ่ง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 12, 23:58:26 »
ปีนี้ไม่มีรั้วกั้น แสตนเชียร์มันโล่ง อากาศถ่ายเทไปมา อิสรภาพทั้งร่างกายและจิตใจ
ส่งสัญญาณว่า บรรยากาศดั้งเดิม กำลังจะกลับมา  ((:))

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• 9,396
  • 159
  • อินเดียหน้าโจร
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 00:12:56 »
ดมกาวดีกว่า ไม่เบียดเบียนใคร ฮี่ๆๆๆ

*

ออฟไลน์ เอ๋ บางปู

• 569
  • 25
  • Thanawit Charoenkijvanich
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 08:45:22 »
มันเป็นการเริ่มต้น ของการแสดงออกในความรักสโมสรของน้องโจ้ ไม่เป็นไรน้อง ค่อยๆปรับกันไป อีกหน่อย
น้องโจ้จะแกร่งขึ้น และจะเป็น พลธง มือหนึ่ง ของเอฟซีแน่นอน เป็นกำลังใจให้คับ
(http://pic.free.in.th/id/cb6efba5a4a78ce56905a9899cd74618)
พ่อสมุทรปราการ + แม่แปดริ้ว ส่วนตัวข้านี้ สมุทรปราการ เอฟซี เอย !!

*

ออฟไลน์ Poosea

• 594
  • 9
  • Poosea Cheer SP FC
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 09:47:03 »
มาให้กำลังใจน้องโจ้ครับ กล้าคิด กล้าแสดงออกมีจุดยืนที่ดีอย่างน้อยก็จะทำให้ทุกคนรู้ว่าทุกการกระทำย่อมมีความคิดต่างเพื่อพวกเราจะได้มีการปรับปรุงในหลายๆเรื่อง  สำหรับเรื่องธงบอกน้องโจ้ไว้เลยนะครับปีนี้ไม่มีลดมีแต่จะเพิ่มทั้งธงยักษ์ ธงเชียร์บนสแตนด์ และจะทำทุกรูปแบบเพื่อให้สิ่งที่ดีที่สวยงามเกิดขึ้นที่สมุทรปราการ FC  (ด้วยหยาดเหงื่อและเรี่ยวแรงที่พี่วิจะทำให้ได้ 555)

*

ออฟไลน์ ลมหายใจมีแต่ครอบครัว

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 09:47:13 »
     น้องโจ้  ลองลงไปมองในสนามขึ้นมานะครับเรื่องธงมันเป็นอะไรที่สวยมาก (บางทีเรามองจากข้างบนมันดูเยอะไป รกไป)    อีกอย่างมันเป็นสัญลักษณ์ของทีมเราไปแล้วซึ่งหลาย ๆ ทีมเขาก็ชมเชยเรามานะครับ

อย่าไปคิดมากนะครับแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ ทุกคนที่มาเชียร์ทำเพื่อทีมทั้งนั้นครับ
จำคำพี่เอาไว้  "ความคิดที่ทำเพื่อทีมนี้ ไม่มีคำว่าผิด"   ไม่มีใครโกรธ ใครเกลียดกันแน่นอน ทุก ๆ คนอยู่ร่วมกันมาหลายปี  กระทืบทีมอื่นเขาก็มาหลายที  โดนทีมอื่นทืบก็หลายปี   ตากแดดตาก ลม  ร่วมกันมาก็หลายปี   เป็นแชมป์ก็มี ตกรอบก็มี ได้เสียกับเมียเพื่อนอันนี้มีป่าวไม่รู้ ทุกอย่างมันมีหลายมุมมองหลายความคิด

ปล.น้องโจ้เป็นคนรักครอบครัวแบบพี่โต้เค้าก็พอแล้วครับ

*

ออฟไลน์ ★ตุลย์~ปืนเสือหมอบ★

• 3,436
  • 83
  • ★ไม่มีใครโบก กูโบกเอง อลังการงานปราการ★
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 10:20:04 »
ในฐานะที่ริเริ่มการโบกธงใหญ่ขึ้นมา ...อย่างแรกเลยจงภูมิใจไว้เลย ว่าเรามีธงใหญ่และใช้โบกจริงเป็นทีมแรกด้วยซ้ำ (หลังจากที่เมือง.....ดันไปอ้างออกสื่อว่าเป็นทีมแรก ถุยส) ...ขอคร่าวๆ แค่เรื่องธงก่อนนะ

...การมีธงใหญ่โบก มันสามารถโบกเรียกสื่อต่างๆได้ ปลุกกองเชียรและนักฟุตบอลได้ ที่สำคัญคือเรียกแฟนบอลได้ อย่างล่าสุด ทหารที่อยู่ดูข้างล่าง คนที่มาออกกำลังกาย ต้องหยุดดู และขึ้นมาบนอัฒจรรย์ก็เยอะ

...การเพิ่มธงขึ้นมา มันหมายถึง การ "พัฒนา" ของกลุ่มกองเชียรที่ไม่หยุดนิ่ง (ซึ่งรวมไปถึงการเพิ่มกลอง ป้ายแบรนเนอร์ ฯลฯ) ที่ยังต้อง "การแสดงออก" ถึง "ความรัก" ที่มีต่อทีม "เอกลักษณ" และ "ศักดิ์ศรี" ความยิ่งใหญ่ของ "ท้องถิ่น" ซึ่งไม่จำเป็นว่าทีมจะเล็กหรือใหญ่ เงินมีหรือไม่มี แต่ที่ผ่านเราก็ช่วยกันทำด้วยใจ มะมีการใช่เงินเกินตัวแน่นอน

เรื่องธงเก่า...เราต้องมีไว้แน่นอนทุกชาติไป ถ้าไม่โดนทำลายหรือเผาไปเสียก่อน เพราะมันคือตำนานและเป็นที่รวมความทรงจำทุกอย่าง

เรื่องธงที่เรียงกันติดไปมั้ย ...ก็สามารถขยับขยายได้หน่อยนึงแหระ เพราะถ้าห่างกันมากเกิน มันก็จะไม่สมดุลกะปริมาณกองเชียรน่ะ โบกแล้วดูหลวมๆกรวงๆ (ถ้าแบบทีมชาติคนเยอะๆ แบบนั้นอะทำได้ครับ) แต่ก็นะมันจะพันหรือแฉลบปลายกันบ้าง ก็ไม่เป็นไร เลือกดูจังหวะธงข้างๆเอาก็ได้

ธง 9 ผืน ที่มีตอนนี้ แมทยธรรมดา เราจะใช้เหมือนเดิม คือ 4-6 ผืน เพราะคนคงน้อย พลธงจึงต้องลดตาม แต่ถ้าแมทยใหญ่ๆ หรือคนดูเยอะๆ เราก็จัดเต็ม 9 ผืน

ส่วนเรื่องอื่นๆ คนอื่นก็เขียนไปหมดแล้ว  :smitten:

สรุปแล้วก็ไม่เปนไรครับน้องโจ้ รู้สึกไงอะไรหรือสงสัยก็บอกกล่าวหรือถามพี่ที่สนามก่อนก็ได้ ((:))
อย่างน้อยๆ พี่เอง ก็เป็นคนดึงเอ็งมาโบกครั้งแรกตอน นัดไปเยือนสาครนี่ใช่ม่ะ ถ้าจำไม่ผิด 555+
ส่วนตัวโจ้เองก็ต้องหาประสบการณและมองถึงเอกลักษณของทีมตั้งแต่ต้นด้วยเน้อ หรือไม่ก็ดูกองเชียรต่างประเทศบ้าง ...ม่ะต้องดูกองเชียรในไทยมากหลอก อย่างบางทีมที่เค้าบอกว่ามีธงโบกเป็นที่แรก ทุกวันนี้ธงเค้าน้อยลง คนโบกก็หาย โบกอะไรงอกๆแงกๆ

สำหรับกองเชียร์เราแล้ว จงภูมิใจไว้เลย ว่าเรากำลังสร้างและเริ่ม รูปแบบการเชียรสีสันใหม่ๆขึ้นมาในไทยก็ว่าได้ ดังที่เราได้แสดงออกสื่อในการเชียรทีมชาติไทยไปแล้ว...ธง หลายทีมภูมิภาคเริ่มจัดตั้งและทำมือกันขึ้นมาหลายทีมแล้ว  เพลงของเราก็โดนหลายทีมไปเปลี่ยนเนื้อร้องแล้วเช่นกัน (เข้าข้างตัวเอง ก๊ากกๆ)

ปล.อย่าคิดมากล่ะ อยู่ด้วยกันแบบพี่น้อง ก็ต้องอธิบายกันมากๆหน่อย ... ไม่รักกันไม่อธิบายนะครับ  :smitten:

(http://image.ohozaa.com/view/4s2rf)
★ PURE 100% SAMUTPRAKAN FC ★ FORTEZZA = FORTRESSIAN

*

• 3,436
  • 83
  • ★ไม่มีใครโบก กูโบกเอง อลังการงานปราการ★
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 10:29:44 »
  ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเนอะ อ่อ เมื่อวานจากการที่ไปยืนถ่ายรูปฝั่งตรงข้ามอัฒจันทร์แม้จำนวนกองเชียร์ขอเราที่มากกว่าแต่ไม่รู้เพราะการยืนกระจายหรือเปล่า ? เลยทำให้เสียงที่ได้ยินฝั่งโน้นของทีมเยือนเขาเลยดังกว่าน่ะครับ ...

ผิดพลาดอะไรไปขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย/ที ...

กำลังคิดเรื่องบล็อกโซน ม่ะอยากให้กระจายกันมาก  :great:
(http://image.ohozaa.com/view/4s2rf)
★ PURE 100% SAMUTPRAKAN FC ★ FORTEZZA = FORTRESSIAN

*

• 3,436
  • 83
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 10:35:34 »

อ๋อ ... เรื่องฮาร์ดคอ  ขออย่างเดียวว่าทีมเยือนอย่าห้าวววววว พอ  [(lol)] [(lol)]

ปีนี้พี่อู๊ดผมมาเต็ม.. (ไม่มีรั้วให้ปีนแล้ว ก๊ากๆๆๆๆ)

*

ออฟไลน์ เจ็ด คู่สร้างบูชาkurt cobain

• 575
  • 23
  • kurt of god
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 11:10:03 »
ใจไม่แกร่ง อย่าริเชียร์ปราการ คับ

ด้วยรักและศรัทธาคับ...
แด่ เคิร์ท ผู้ชายที่เท่ห์ ที่สุดในโลก

*

ออฟไลน์ บิล

• 195
  • 3
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 11:33:28 »
รุมทืบพี่แจ๊คก็จบ

*

• 2,557
  • 37
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 11:54:31 »
ทืบพี่ผม ทืบผมดีกว่าครับ

*

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 11:55:44 »
ทืบพี่ผม ทืบผมดีกว่าครับ

เอ็งพูดเองนะ

*

ออฟไลน์ mojihead

• 918
  • 39
  • FORTRESSIAN ๒
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 12:14:42 »
ธงยิ่งเยอะยิ่งดี สวยโครตคิดในใจตอนถ่ายรูปเท่ชิกหายเลยทีมกรู

ปล.เหล้าเบเต็มที่เลยครับ   >:D

เเต่ บุหรี่ก็ขอเถอะครับ บางทีที่คนไม่มานั่งรวมกลุ่มอาจเหม็นบุหรี่ก็ได้นะคับ :icon_banghead:

*

ออฟไลน์ หมอนข้างขนเป็ด !!!

• Global Moderator
  • 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 12:32:25 »
จะตั้งกระทู้ ใจต้องแกร่ง พร้อมรับฟังทุกความเห็นนะน้อง

- เรื่องธงเยอะ ถ้าใจกว้างๆกัน มีเยอะมันก็ดี อย่างน้อยก็ยังมีที่ มีโอกาสให้คนใหม่ๆที่พึ่งมา ได้เข้ามามีส่วนร่วม หลายๆคนเริ่มต้นเข้ามาในกลุ่มด้วยการเดินมาขอโบกธงในนัดแรกๆที่เข้ามา (ยังกลัวที่จะเข้ามากลางวง)

-เรื่องเหล้าเบียร์ คุยกันตั้งแต่ปี09แล้ว จนนี่ปี12 แล้ว ยังหาข้อสรุปไม่ได้ แต่ก็ถือว่ามีขอบเขต และอยู่ในกติกา ที่รับได้

-บุหรี่ ..... จัดโซนนิ่งเหอะ (ดูทิศทางลมก็พอรู้นะว่าควรจะไปดูดตรงไหน)

-สุดท้าย เรื่อง ฮาร์คคอร์ ทุกวันนี้ เราเบาลงไปเยอะ ถ้าน้องยังบอกว่าแรง อยากให้น้องย้อนกลับไปดูยุคปี 09-10 จริงๆ  >:D >:D >:D

ปล.กูพิมพ์ๆตรงนี้จะเป็นประเด็นอะไรอีกป่ะเนี่ย เฮ้ออออออออออออออ.....
เบื่อ พวก เสี้ยม

*

ออฟไลน์ หมอนข้างขนเป็ด !!!

• Global Moderator
  • 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 12:37:36 »
ถ้าจะด่า ด่าไอ้บิลกันเหอะครับ
ปืนกงปืนแก๊ป คนนอก แมทย์คอม เค้าจะรู้มั้ยว่า พวกมรึงเล่นอะไรกัน
ตกอกตกใจ (พวกเราบางคนก็ตกใจ) ห่า!!!

ปล.ถ้าวันใดสโมสรโดนปรับ+ร้องเรียนเรื่องนี้ ไอ้บิลจะต้องเป็นคนจ่ายค่าปรับนะครับ
เบื่อ พวก เสี้ยม

*

• 216
  • 4
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 13:07:15 »
 :( :( :(   อิอิ นานๆตั้งสักกระทู้ 

*

ออฟไลน์ คุณหลวง หิมะ เฮฟวี่

• 2,052
  • 82
  • ที่ปรึกษาฝ่ายกวนส้นตีนแก็ง"หิมะ"
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 13:13:10 »
กระทู้ยาวๆอย่างนี้กูอ่านก็หมาแล้ว

*

• 1,561
  • 35
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 13:16:50 »
ปืนกงปืนแก๊ป คนนอก แมทย์คอม เค้าจะรู้มั้ยว่า พวกตัวเธอเล่นอะไรกัน
ตกอกตกใจ (พวกเราบางคนก็ตกใจ) ห่า!!!

ปล.ถ้าวันใดสโมสรโดนปรับ+ร้องเรียนเรื่องนี้ ไอ้บิลจะต้องเป็นคนจ่ายค่าปรับนะครับ

อันนี้เรื่องจริงครับ ทำชาวบ้านเค้าตกใจกันหมด  [(herr)] [(herr)] [(herr)]

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 14:25:45 »
ได้ความคิดมาอีกอย่างเราจะต้องจัดโซนครอบครัว สำหรับสนามนี้กันดีมั๊ย
ไม่รู้ว่าเรื่องมันจะเยอะเกินไปหรือเปล่าเพราะบางคนก็มากับครอบครัวมีลูกเล็กมีเด็ก
บางคนก็อยากนั่งดูบอลแบบเชียร์ในใจ ... เราจะได้สะดวกในการดูแล

และก็ที่นั่งทีมเยือน อัฒจรรย์มันใหญ่ อยากเขยิบที่นั่งทีมเยือนออกไปด้านขวาอีกสักหน่อยอะครับ
อยู่ใกล้กันเสียงกลองแม่งก็กลบเสียงเรา อาจจะช่วยป้องกันปัญหา
ได้ยินเสียงด่าอันไม่พึงประสงค์ ลดอารมณ์ฮาร์ดคอลงได้นิดหน่อย

:( :( :(

มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

• 4,163
  • 45
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 15:28:30 »
ปืนกงปืนแก๊ป คนนอก แมทย์คอม เค้าจะรู้มั้ยว่า พวกตัวเธอเล่นอะไรกัน

อันนี้เรื่องจริงครับ ทำชาวบ้านเค้าตกใจกันหมด  [(herr)] [(herr)] [(herr)]

ไอ้บิลทำไมเป็นคนแบบนี้  เล่นไม่รู้เรื่องเลยจริง ๆ

*

ออฟไลน์ บิล

• 195
  • 3
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 19:02:02 »

ไอ้บิลทำไมเป็นคนแบบนี้  เล่นไม่รู้เรื่องเลยจริง ๆ

โดนละ ยิงด้วยกันโดนคนเดียว ใจหมาจริงๆพี่โต้

*

• 3,020
  • 36
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 20:32:54 »

โดนละ ยิงด้วยกันโดนคนเดียว ใจหมาจริงๆพี่โต้

มึงพึ้งจะรู้หราไงว่ะ...ผ่างๆ....จบไปอีกเรื่อง...ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :( :(

*

ออฟไลน์ 30 October

• 444
  • 24
  • ไม่รัก แต่...คิดถึง
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 12, 22:54:37 »
ได้ความคิดมาอีกอย่างเราจะต้องจัดโซนครอบครัว สำหรับสนามนี้กันดีมั๊ย
ไม่รู้ว่าเรื่องมันจะเยอะเกินไปหรือเปล่าเพราะบางคนก็มากับครอบครัวมีลูกเล็กมีเด็ก
บางคนก็อยากนั่งดูบอลแบบเชียร์ในใจ ... เราจะได้สะดวกในการดูแล

และก็ที่นั่งทีมเยือน อัฒจรรย์มันใหญ่ อยากเขยิบที่นั่งทีมเยือนออกไปด้านขวาอีกสักหน่อยอะครับ
อยู่ใกล้กันเสียงกลองหลอดไฟแท่งสวยก็กลบเสียงเรา อาจจะช่วยป้องกันปัญหา
ได้ยินเสียงด่าอันไม่พึงประสงค์ ลดอารมณ์ฮาร์ดคอลงได้นิดหน่อย

:( :( :(

เป็นไอเดียที่ดีมากเลยครับ  :great:...โซนครอบครัวและคนชอบดูบอลแบบ"ดูเกมและวิธีการเล่น"   :great:
หัวใจดวงนี้ เป็นสีฟ้า-ขาว

*

ออฟไลน์ NUM6556

• 240
  • 10
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 12, 09:52:08 »

ถูกคับ..ผมก็คิดเหมือนกัน เป็นเพราะยืนกันกระจายไปหน่อยเสียงเลยไม่ดัง...

(http://image.ohozaa.com/view2/wKxSAX7VCikQyd2D)

*

ออฟไลน์ " Kon-Vigo "

• 2,826
  • 33
  • เคยเชียรบาซ่า*เคยบ้าแมนยู*ตอนนี้ไม่รู้*ตูรักปราการ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 12, 13:00:08 »
 :) เรื่องเหล้าเบียร์อย่าให้ขาดนะคับเดี๋ยวม่ถึง  :D :D
เคยเชียร์บาซา "เคยบ้าแมนยู "ตอนนี้ไม่รู้ "ตูรักปราการ FC

*

ออฟไลน์ kroorut

• 368
  • 4
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 12, 22:55:34 »

กำลังคิดเรื่องบล็อกโซน ม่ะอยากให้กระจายกันมาก  :great:
กระจัดกระจายจริงๆครับ(ร่วมถึงตัวผมด้วย)เลยทำให้การเชียร์ของเราเหมือนกับว่าพลังในการเชียร์มัน หาย มันขาดไป
(http://pic.free.in.th/id/0906f05e109ea14377c8cd20b95f0cf8)