ผมชอบคำพูดที่ว่า ไปบอลโลกเตะไม่กี่นัดกลับมา หรือจะสุขเท่าให้การดูบอลเป็นวัฒนธรรม

• 7 ตอบ
  • 1293 อ่าน
*

ออฟไลน์ มิตรหนามแดง

• ครอบครัวปราการ
  • แฟนบอลปราการ
  • 317
  • 10
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ในเว็ปพันทิปมาเผยแพร่ครับ หรือคลิ๊ก http://www.pantip.com/cafe/supachalasai/topic/S8231121/S8231121.html

ผมชอบคำพูดที่ว่า ไปบอลโลกเตะไม่กี่นัดกลับมา หรือจะสุขเท่าให้การดูบอลเป็นวัฒนธรรมของชาติ สุขกับเทศกาลที่ไม่รู้จบ       
ยังอยากได้แชมป์บอลโลกครับ หรือ อย่างน้อยๆได้ไปรอบสุดท้ายซักครั้งก็จะประทับใจไม่รู้ลืมครับ

แต่การทำให้การดูบอลไทยกลายเป็นวัฒนธรรมก็น่าสนใจมาก

ผมจำได้ว่ามีคนรักบอลไทยคนหนึ่งครับในห้องนี้แหละ นำรูปสนามกีฬาฟุตบอลจากประเทศญี่ปุ่นของแต่ละสโมสร

และระบบขนส่งรถไฟฟ้าใต้ดิน  การพัฒนาที่ดินรอบๆสนามฟุตบอล

อันนี้ผลประโยชน์มหาศาลครับ คนรวยๆที่ทำกิจการ เดินรถระหว่างจังหวัด ก็อาจจะ

มาร่วมทุนประมูลงานเดินรถไฟฟ้า หรือ ตกลงกับรัฐ ให้ลงตัวว่าจะทำกันแบบไหน แบ่งผลประโยชน์กันอย่างไร

พัฒนาพื้นที่รอบๆเป็นแหล่งที่พักอาศัย ศูนย์การค้า ร้านอาหาร ลานกีฬาของวัยรุ่น และลานเอนกประสงค์

ใช้กีฬาฟุตบอลเป็นหัวขบวนกระตุ้นเศรษฐกิจ สร้างอาชีพ เพิ่มมูลค่าแรงงาน พัฒนาทรัพยากรบุคคล

การจะพัฒนาอย่างเป็นระบบ ผมว่า ควรต้องวางแผนงาน และ ผังเมือง ระยะยาว ครับ

อีกประเด็นครับ การจะทำให้ ฟุตบอลไทยอยู่กับคนไทย ต้องไม่ฉาบฉวย หรือ รีบทำกำไรครับ 

แต่ถ้าใครมีศักยภาพที่จะทำกำไรได้ก็เป็นเรื่องที่ดี

ต้องสร้างวัฒนธรรมให้คนรุ่นใหม่ รู้จักเข้าสนามกีฬาครับ

จะเปิด คลินิกฟุตบอล หรือ ว่า ถ่ายทอดสดฟุตบอล ด้วยฟรีทีวีกีฬา

หรือจะ จับมือกับ ฟรีทีวี ถ่ายทอดสดฟุตบอล จัดคอนเสิร์ต ประกวดเชียร์ลีดเดอร์โดยนักเรียนในชุมชน 

สร้างละคร หนัง เพลง  ทำเรียลิตี้โชว์ชีวิตนักฟุตบอล หรือ ความประทับใจ หลงใหลได้ปลื้ม ในแบบอื่นๆ

สร้างเกมทายผลฟุตบอล จัดตัวนักเตะไทย หรืออื่นๆให้แฟนๆได้ติดตามทั้งในและนอกสนาม ในเกมและนอกเกม

ทำให้เยาวชน ภูมิใจที่จะทำอาชีพที่เกี่ยวกับฟุตบอล   สร้างฮีโร่ขึ้นมา ทำให้เกิด พฤติกรรมเลียนแบบของเยาวชนไทย

ทำให้นักฟุตบอล กลายเป็นดาราฟุตบอล เป็นแบบอย่างที่ดีทั้งในสนามและนอกสนาม

ถ้าเราหวังให้สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้น เพื่อผลดีระยะยาว ต้องยืดได้หดได้ครับ

อย่ามุ่งหวังแต่ชัยชนะหรือกำไรเร็วจนเกินไปนะครับ

ถ้ารักจะทำให้กีฬาฟุตบอลเป็นลมหายใจของคนไทยจริงๆนะครับ

ทุกๆฝ่ายต้องเคารพกฎครับ แพ้ก็แพ้ ชนะก็ชนะ ต้องจบในเกมครับ

ทั้งกองเชียร์ กรรมการ บิ๊กๆของแต่ละทีมต้องถามตัวเองว่า เพื่อแชมป์ หรือเพื่อประเทศชาติ

กลืนเลือดบ้างก็ต้องทำ สมาคมก็ต้องพัฒนาอย่างจริงจัง จริงใจ ครับ

เป็นกำลังใจให้บอลไทยครับ

จากคุณ : ละอ่อนเจียงใหม่   
เขียนเมื่อ : 22 ส.ค. 52 04:24:18   

*

ออฟไลน์ kalasi:อั๋น ณ.ปราการ

• 1,920
  • 28
  • สาวก Fortressians ยักษ์ฟ้า-ขาว แห่งอ่าวไทย
(http://www.bcoms.net)

(http://www.bcoms.net)

*

ออฟไลน์ Deactivate Account

• 1,281
  • 40

*

ออฟไลน์ oil

• 170
  • 1
มาเชียรปราการ

*

ออฟไลน์ ก.ม.ด._กอล์ฟ~แมวดำ

• 1,761
  • -56
  • ตัวไม่ไปแต่ส่งใจไปทุกนัด
เราจะกอดคอเดินเคียงข้างกัน...มุ่งมั่นไปยังเส้นชัย
จุดหมายจะอยู่สุดขอบฟ้าแสนไกล...เราต้องไปให้ถึงได้ซักวัน

*

ออฟไลน์ สหายนิว

• 1,381
  • 25
  • ไม่ได้ประมาท แค่ขาดสติ...

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• 9,396
  • 159
  • อินเดียหน้าโจร
รถไฟฟ้า ยิงยาว ไปสนามวัดราษ ครับ อบจ. เอาด้วยมั้ยครับ เสนอ ครม ไปเลยครับไปถึงจุดท่าองเที่ยวอย่างฟาร์มจะเข้ ฮี่ๆๆๆ

*

ออฟไลน์ ตอยปล่อยใน~*

• 1,583
  • 29
  • ถึงผมจะเหื้ยแต่ก็เชียร์ปราการ เอฟซี ทีมเดียวครับ
อืมเมื่อไหร่จะได้ใช้สักทีนะ วัดราษฏ์เนี่ย
แข่งเสร็จถ้าทีมเยือนเจ็บมากๆก็เข้าวัดได้เลย
ง่ายดี ใกล้ด้วย :-*