##สุภาพบุรุษสมุทรปราการ คำที่อาจลางเลือนหายไป ปลากัด 1-1 ยักษ์ฟ้าขาว##

• 68 ตอบ
  • 14886 อ่าน
*

ออฟไลน์ ปอยปิ๊ง ต้นกล้า FC

• ครอบครัวปราการ
  • แฟนบอลปราการ
  • 3,105
  • 121
  • หอพัก Rue Du Somerard
ออกตัวล้อฟรีก่อนอ่านเลยนะครับว่าภาพชุดนี้เป็นชุดสุดท้ายที่พี่(ของน้องๆหลายคน เเละน้องของพี่ๆหลายๆคน)อาท ตากล้องจะโพสเเล้วครับ

ฟังพี่บ่นซักนิดนะระหว่างดูภาพ ให้ดูภาพเลยนะครับ ไม่ได้เเต่งอะไร

*

• 3,105
  • 121
พี่ติดตามทีมบอลที่รักอย่างสุดหัวใจทีมนี้ครั้งเเรกในนัดเจอลพบุรีซึ่งเเพคาหัวเฉียว ไป สอง ต่อ หนึ่ง

ในตอนนั้นเเอบคิดว่าเป็นตัวอัปมงคลนะ สิ่งที่พี่ได้เห็นคือกองเชียร์กลุ่มเล็กๆ ราว ยี่สิบคน

พี่จำได้เเค่ทอมกับปิ่นตู จากความโดดเด่นเท่านั้น

ในครั้งนั้นพี่ตกหลุมรักสมุทรปราการจังเบอร์ เพิ่งรู้ด้วยซ้ำว่าในทีมมีพี่บ่าวนักร้องอยู่ด้วย

*

• 3,105
  • 121
เก้าสิบนาทีไม่มีหยุด สุภพบุรุษสมุทรปราการ คือคำที่ติดหูเหลือเกินครับ เเละจริงดังกล่าว ไม่เงียบเลย

เชียร์ตลอดเลย จบเกมส์เดินไปไหว้กองเชียร์เเละนักเตะคู่เเข่งด้วย เจ๋งนะ สปิริตทีมสุดยอดมากๆ

เอาละ ต่อไปจะเชียร์ทีมนี้ไปตลอดเเล้ว เเละยิ่งอยู่ยิ่งรัก ในเสน่ห์ของทุกคน ของทีม

*

• 3,105
  • 121
ในวันนี้ ครอบครัวเราเเตกกิ่งก้านสาขา ความรักก็อ้วนขึ้นๆ ตลอด สมาชิกมากขึ้นๆ มันน่าปลื้มใจจริงๆเลยครับ

*

• 3,105
  • 121
เเต่สองนัดนี้เกิดอะไรขึ้นกับสุภาพบุรุษสมุทรปราการรึเปล่าครับ

พี่พูดเเล้วว่า โอเค เราเดือดได้เเรงได้ เราถูกยั่วยุได้ เเต่ผลเสียที่เราทำอยู่ มันเกิดกับเเค่เรา หรือภาพพจน์ของทีมรึ

เปล่าครับ ในสายเรากองเชียร์เราคือ เดอะเบสเลยนะ หรือเจะกลายเป็นทีมที่ไปไหนก็จะมีเรื่องเสียเเล้ว

*

• 3,105
  • 121
อาจจะยังมีคนไม่รู้ว่านัดที่เเล้วในเกมส์เยือนอายุทธนา พี่อาทลงไปลากน้องๆ ดันน้องๆกลับ กันสตาฟ กันนักเตะ

ตัวช้ำกลับบ้าน ไปหาหมอโดนค่าหมอไปเกือบสามพัน จนรู้สึกว่านี่เราไปกันน้องมันทำไม?

ทำไมเราไม่ลู่ไปตามลม เเรงตามไป หรือหนีไปไกลๆ รอดูความวิบัติที่จะเกิด?

ในนัดนี้หลายๆคนบอกเราเดือด เพราะโดนเค้าเย้ยทางคำพูดตั้งเเต่ก่อนครึ่งหลัง เเรงมาเเรงกลับ

พี่อาทไปถ่ายภาพตอนกลมมะกลึงจะเข้าอุโมงค์ โดนชี้หน้าดาว่า ไอ้หน้าhee ถ่ายทำkuyอะไร ไอ้สัตว์

พร้อมถอดรองเท้าขว้างใส่พี่เหมือนหมา

พี่อาทควรเดือด เดินไปใส่เลยมั้ยครับ?  โมดูเรเตอร์ไม่ต้องเเก้คำพูดนะครับ พี่ลงในสิ่งที่หลายคนไม่ได้เจอ

*

• 3,105
  • 121
นักเตะเราไปไหว้ขอบคุณกองเชียร์ฝั่งนั้นโดนไล่เหมือนหมูเหมือนหมา

เก้าอี้ที่หลายคนโดน กระป๋องเบียร์ ขวด กับฝา here อะไรซักอย่าง พี่โดนครบ สี่อย่างเลยครับ

สองสามรอบ ช้ำใช้ได้เลย

ตอนพี่พูดบนรถ น้องโอ๋(สวย) บอกพี่ว่า พี่อาทมึงไม่ต้องมาห้ามกู กูโดนด่าตั้งเเต่ครึ่งเเรก yed เเม่มันชี้หน้าด่าน้อง

ที่อ่านมาเเค่นั้นมันได้ซักครึ่งที่พี่โดนมั้ยครับ? การที่เราไปตอบโต้เเรงๆมันมีประโยชน์มั้ยครับ?

*

• 3,105
  • 121
พี่เป็นคนไปไหว้ ไปขอ กองเชียร์ฝั่งฉะ โดยไม่รู้จะโดนชกหน้ามั้ย ขอสตาฟ ขอนักเตะ จนเค้ากันคนเค้าออกไป

ก่อนให้เรารอออกรถทีหลัง จนเรากลับได้ พี่ขี้ขลาด รึอยากให้น้องๆได้กลับบ้านปลอดภัย?

ต้องไปไหว้ปะหลกๆ เเค่มองหน้ากันก้จะมีเรื่องตอนท้ายจะขึ้นรถ พี่ก็ต้องไปไหว้เค้าอีก เค้าจะโทรตามคนมาดักรถ

ในขณะที่เราต้องหาเพื่อนที่หาย อะไรสำคัญกว่า?

พรุ่งนี้จะเป็นข่าวมั้ย? เราลืมไปมั้ยครับพี่ ๆผู้ ญ มุสลิมต้องวิ่งหนีตาย

เเม่จูงลูกหนีพลางก้มหลบ ในเขตเราเหมือนสงคราม ผู้ ญ บางคนทำอะไรไม่ถูก ยืนนิ่งกลัว(ภาพ 58) มีใครไปลาก

เค้าไป

ให้พ้นตรงนั้นมั้ย?เด็กๆที่มาดูเรา กองเชียร์ใหม่ๆ เค้าจะรู้สึกกับเรา เหมือนที่พี่ประทับใจพวกเราทุกคนในครั้ง

เเรกมั้ย?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม, 09, 11:41:08 โดย ที สายลวด »

*

• 3,105
  • 121
เราควรใจเย็นลง ดึงเพื่อนๆ กันผู้ ญ ออกไปก่อนมั้ย

เรามองไปที่ประธาน สต๊าฟ นักเตะ ที่วิ่งมารับของเเทนเราด้านหน้ารึเปล่า?

หงุดหงิดอารมณ์เเรงเราไปชี้หน้าด่าตอบโต้ให้เเรงขึ้นทำไม? ใจเย็นๆ หายไปไหน

พี่ก็หงุดหงิดโกรธ เซ็งด้วย กล้องพี่เบ้าเลนส์เเตกเลนส์ชิ้นหน้าถลอก ราคาซ่อม เกือบหกพัน พี่ก็ไม่เอาอารมณ์

มาลงตรงนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม, 09, 11:51:18 โดย ที สายลวด »

*

• 3,105
  • 121
สุดท้ายก็ฝากถึงน้องๆทุกคนให้เย็นลงนะครับ ความสนุกที่เคยมีมา สองนัดนี้พี่ไม่รู้สึกสนุกอย่างเคย เเละเชื่อว่า

หลายๆ คนคงไม่ต่างจากพี่ อยากให้เราน่ารักๆเหมือนเดิมนะครับ

ฝาก

พี่อาท ประธาน พี่คือประธานสโมสรที่สุดยอดจริงๆครับ

ติ้กไปเรียนไปเมื่อไหร่โทรบอกพี่คุยกะเราเเล้ว เดี๋ยวพี่ไปส่ง ถ้าพี่ว่างพี่จะไปเยี่ยมถึงปอร์ทสมัธ เลยครับ สัญญา

ในห้าปีพี่ไปหาเเน่ๆ

เกมส์ครับ วิกผมพี่ให้ไปเลยนะครับ พี่ไม่เคยใส่หรอก ใส่เเป้บเดียวนัดไทยซัมมิท

ที มุมกล้องเกิดเเก่การฝึกฝน เเละเรียนรู้ ทีทำได้ดีเเล้ว เเละจะยิ่งดียิ่งๆขึ้นๆ พี่เชื่อเราทำได้ ภาพนัดนี้พี่ไม่ได้เเต่ง

เลยได้เท่านี้เเหล่ะ ระดับชาวบ้าน โทรหาพี่บอกเบอร์บัญชีด้วยครับ พี่จะโอนค่าเสื้อสโมสรเเละสกรีนตัวล่าสุดให้

ส่วนเสื้อ สองตัว สีดำพี่ยกเลิกนะครับ

น้องนีด้วยนะครับ พี่ต้นกล้าว่าฝีมือเราดีกว่าเเต่ก่อนมากเเล้วพยามๆเข้า

ปักหมุดไว้ รอจนเเข่งเเมทหน้า ค่อยเอาลงนะ พี่จะเเวะมาดูเเต่ละสัปดาห์เเต่คงไม่มาตอบเเล้ว โชคดีครับ มีอะไร

โทรหาพี่ได้

สุดท้าย

ราตรีสวัสดิ์ครับทุกคน

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
อาท...เศร้าอะ.......ไม่อยากให้จากไปไหนเลย................ :-[ :-[
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ ตังตั่งตั้งตั๊งตั๋ง

• 3,645
  • 81
ไม่นะครับ
SPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFC

*

ออฟไลน์ Deactivate Account

• 1,281
  • 40
เห็นด้วยค่ะ
ว่าควรใจเย็นลง ควบคุมตัวเองให้ได้
เห็นผู้หญิงหลายคนร้องไห้แล้ว เศร้าใจไม่น้อยเลย

ทีมเรา และวงการฟุตบอลไทย จะก้าวไกลได้ ต้องเริ่มที่ตัวเราก่อนนะคะ

ยังไงก็ยังชื่นชม ในความสามารถระดับปรมาจารย์ของพี่อาทอยู่ค่ะ
ยังอยากจะดูรูปสวยๆ จากขอบเลนส์ และฝีมือของพี่เสมอ  :-[

*

ออฟไลน์ สหายโอ๋

• 2,566
  • 25
  • รัฐบุรุษของข้าพเจ้ามีเพียงแค่ท่าน "ปรีดี" เท่านั้น
    • Thaiguitarplayer.blogspot.com
กองเชียร์ฉะเชิงเทรา เลวจริงๆ 

ตอนพวกผมกลับจากเชียร์ไทยซัมมิท บักโอม โทรหา เดอะติ๊ก ช่วงมีเรื่องพอดี ยังโมโห แทนเลย

ไอ้ทีมระยำๆ แบบนี้ควรหมดไปจากสารบบ ฟุตบอลไทยได้แล้ว ไม่ได้มีส่วนช่วยให้บอลไทยพัฒนาอะไรเลย

มีแต่จะเลวลง  กร่างไม่เข้าท่า

ไงก็ขอบคุณพี่อาร์ท ครับ
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=717a26deee4aff23d642246c7a333897)

*

ออฟไลน์ คิมซึเกะ ฮอนดะ

• 861
  • 47
  • การโกงกินไม่ทำให้ใครเจริญ
ในฐานะที่ผมเป็นน้องคนนึง ผมเองก็อยู่ใหนเหตุการณ์ และก็คิดเหมือนกันว่า เรามาเชียร์ด้วยใจ
ไม่มีใครทีบ้าใส่เสื้อสมุทรปราการออกมาจากบ้านทั้งวันหลอกครับ นอกจากพวกเรา ที่มาด้วยใจกันจริงๆ

ใช่อยู่ที่ สมาชิกเราเพิ่มขึ้นแล้วก็มีปัญหาเรื่องการควบคุม..
แต่การหนี.. ไม่ใช่สิ่งที่ทุกคนคิด  ทุกคนไม่อยากให้มันเกิด แต่ก็เห็นอยู่ ขอแล้ว ตรบมือให้แล้ว ฝ่ายโน้นก็ไม่มีทีท่าว่าจะหยุด... พี่จะห้ามพวกเราแล้วจะยืนดูให้คนของเรา โดนตี ไปทีละคนหรือครับ (ผมว่าจะเจ็บปวดยิ่งกว่าถ้าเห็นพี่น้องเราบาดเจ็บ)
ผมว่าเราทำเพียงเท่านี้ถือว่าดีแล้ว เพราะเจ้าหน้าที่ก็ไม่มี จะโทษต้องโทษเรื่องการรักษาความปลอดภัยที่ห่วยแตก..

รับประกันได้เลยว่า พี่น้องเราไม่ต้องการจะมีเรื่อง ทุกคนรู้อยู่แก่ใจว่าถ้าทำอะไรไป จะส่งผลต่อทีมอย่างไรบ้าง

ผมก็เข้าใจและรู้ว่า หลังจากนัดนี้ อาจมีบางส่วนที่ผิดหวัง และไม่อยากเชียร์!!  ทีมนี้อีก
แต่สำหรับผม ผู้ที่อยู่ใหนเหตุการณ์ และผู้ที่เห็นพี่น้องเราโดนทำร้าย  ผมจะไม่หนี  เพราะนี่คือทีมที่ผมเคยพูดไว้ว่า
สมุทรปราการFC เป็นทีมที่ผมรัก ผมจะอยู่กับความถูกต้อง... ทุกปัญหามีทางแก้ไข

นัดนี้ถึงผมจะโดนอะไรมาก็ตาม ผมก็ไม่เลิกเชียร์ทีมนี้ง่ายๆ หรอกครับ เพราะผมเป็นสมุทรปราการFC

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กันยายน, 09, 18:20:32 โดย ที สายลวด »
ศรัทธา 2009...........   2010......  2011..

Fortressians Fanpage :
https://www.facebook.com/pages/Fortressians/429863780447599

*

• 861
  • 47
ผมไม่ได้เชียร์สมุทปราการ แต่สมุทรปราการคือตัวผม..

ผมไม่ทิ้ง!!ความตั้งใจของผมหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กันยายน, 09, 18:21:46 โดย ที สายลวด »
ศรัทธา 2009...........   2010......  2011..

https://www.facebook.com/pages/Fortressians/429863780447599

*

ออฟไลน์ พันจ่าอวกาศดาบจรวดนาวาสาโทสิบเอกอีเอ๊กเอ้ก

• 2,551
  • -109
  • " ลูกพรรคแก๊งค์หิมะ "
เฮ้อ .... หลายคนหลายความคิดนะครับพี่อาท

แต่ก่อนเราไปเชียร์ โดนว่าอะไรรุนแรงมาบ้างแต่มันไม่แรงเหมือนสองนัดหลังนะครับ มีสัตว์ออกมาเดินเพ่นพ่านเต็มไปหมด พร้อมกับของกลางที่ลอยมาอีกเพียบ ถ้าโดนผู้หญิงที่ไม่มีทางสู้มันก็ไม่น่าเหมือนกันนะครับ

ผมเข้าใจพี่นะครับ และขอบคุณครับที่เอาตัวเข้าไปรับไปเจ็บแทนน้อง ๆ แต่ผมมั่นใจว่าถ้าเราไม่ได้ไปเยือนพวกปลากัดบ้าเลือดพวกนี้เราคงไม่มีเรื่องถ้ากองเชียร์เค้าเหมือนทีมอื่น ๆ ที่เราเจอกันมา แม้กับไทยซัมมิต ดูเหมือนจะเลวร้ายแต่มันก็ไม่เลวร้ายถึงขนาดนี้นะครับ เค้าเริ่มก่อน เรามันก็มีอารมณ์กันได้เหมือนกันนะพี่นะ

แต่ใครจะว่ายังไงไม่รู้ ผมคนนึงล่ะที่ไม่อยากให้พี่ไปเพราะแค่บอลนัดเดียว บอลนัดสองนัดมันไม่ทำให้เราจากกันได้หรอกพี่ ถ้าพี่หมองใจยังไงก็พักผ่อนให้เต็มที่ ไหวแล้วเดี๋ยวมาเชียร์กันใหม่ครับ

THIS IS FC !!!!

*

ออฟไลน์ ก.ม.ด._กอล์ฟ~แมวดำ

• 1,761
  • -56
  • ตัวไม่ไปแต่ส่งใจไปทุกนัด
เมื่อพี่ตอบโจทย์ที่คาใจของพี่ได้พี่รีบกลับมานะคับ
ตัวผมเองไม่รู้เรื่องว่ามันเกิดอะไรขึ้นบ้างเพราะไม่ได้ไปดู
แต่ผมยังอยากเห็นพี่อาทถ่ายรูปสวยๆให้พวกเราดูอีก  8)
เราจะกอดคอเดินเคียงข้างกัน...มุ่งมั่นไปยังเส้นชัย
จุดหมายจะอยู่สุดขอบฟ้าแสนไกล...เราต้องไปให้ถึงได้ซักวัน

*

romartinosea

• บุคคลทั่วไป
ฉะเชิงเทรา ผมเคยบอกไว้แล้วไง ^^

ปัญหาไม่มีอะไรมาก อยู่ที่พวกมันทั้งทีม ทั้งคนดู

รวมคู่กรณีกับทีมนี้มาให้ดู

ฉะเชิงเทรา - จุฬา ( ตีกันเละทั้งสนาม )
ฉะเชิงเทรา - สงขลา
ฉะเชิงเทรา - นครราชสีมา
ฉะเชิงเทรา - เชียงใหม่
ฉะเชิงเทรา - นครสวรรค์
ฉะเชิงเทรา - พระนครศรีอะยุดธะยา (ทำไมพิม อะ ยุด ธะ ยา ตรงตัวแต่มันขึ้นไห้เป็น อายุทธนา เหอะๆ)
ฉะเชิงเทรา - ขุนศึกสระบุรี
ฉะเชิงเทรา - สมุทรปราการ
ฯลฯ

ไม่มาต่อยในสนาม อย่ามาหยามฉะเชิงเทรา

:))  นัดผมไปเยือนมันเอาปืนมาด้วยอ่ะ เพราะตอนเป็นข่าวลายแมน(นี่อีกละ พอพิม ไล แมน ตรงตัว พอบันทึกขึ้นเป็น แลนด์ไมด์ --!)เป็นคนเขียนบอกสมาคมเอง ว่าโดนเอาปืนขู่
แต่สมาคมก็ออกมาบอกแปปนึงว่าจะลงโทษ ละมันก็ไม่ทำไร

*

ออฟไลน์ N.J.♥Dahlia♥~*

• 1,387
  • 23
  • x.♥im a candy 4 ma sweetie♥.x
คำต้องห้ามค่ะพี่ เป็นคำตอบสุดท้าย แฮะๆ

*

ออฟไลน์ kalasi:อั๋น ณ.ปราการ

• 1,920
  • 28
  • สาวก Fortressians ยักษ์ฟ้า-ขาว แห่งอ่าวไทย
(http://www.bcoms.net)

*

ออฟไลน์ คุณหลวง หิมะ เฮฟวี่

• 2,052
  • 82
  • ที่ปรึกษาฝ่ายกวนส้นตีนแก็ง"หิมะ"
จะไปคิดมากทำไมก็ทีมมันอันธพาลทั้งทีม
เขารู้กันทั้งประเทศว่าใครไปเยือนมีเรื่องตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม, 09, 14:01:19 โดย ที สายลวด »

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• 9,396
  • 159
  • อินเดียหน้าโจร
อย่าน้า อย่าจากฉ๊านนน.. ฉันอาจ ขาดจายยยย

*

ออฟไลน์ blbl

• 52
  • 2
อาทในฐานะของแฟนการถ่ายภาพของอาทในฐานะ จนท.ทีมคนหนึ่งตั้งแต่เห็นอาทเข้ามาถ่ายภาพทีมของ(พวกเรา)นั้นทำให้เราได้เห็นภาพสวยๆ แถมบางครั้งเรายังเคยกอดกันเพราะเรามีความรู้สึกเดียวกันคือความสุขเมื่อเราเห็นทีมเราชนะ เราเศร้าใจเวลาเราแพ้ วันนี้พี่เข้าใจความรู้สึกของน้องทั้งที่บางครั้งเหนื่อยมีท้อ อาทมีงานยังปลีกตัวมาดูทีมของพวกเราแข่งพี่ขอบใจอาทมาก ทีมเราจะโตได้ต้องมีคนที่มีใจรักพร้อมที่จะเสียสละ พี่คิดว่าเมื่อถึงเวลาอันเหมาะสมเราต้องได้เจอกันอีกทุกอย่างมีทางแก้ไขกันได้เชื่อพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม, 09, 14:02:52 โดย ที สายลวด »

*

ออฟไลน์ ibachan

• 47
  • 1
มันเป็นรสชาติของชีวิต..มีหวานบ้างมีขมบ้างสลับกันไป!
ไม่มีใครอยากให้มันเป็นแบบนี้หรอก..ผมก็อยู่ในเหตุการณ์ตลอด ก็ช่วยๆห้ามกัน
เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นได้เสมอเราเองก็เตรียมใจไว้แล้ว  มันคือเกมการแข่งขัน
ที่มีคนดูใกล้ชิดเป็นร้อยเป็นพันคน  ย่อมมีคนถูกใจและไม่ถูกใจเป็นธรรมดา
อนาคตเราจะเดินไปข้างหน้า  เติบโตขึ้น  คนมากขึ้น  ปัญหาย่อมเกิดมากขึ้นเป็นธรรมดา
กลับมาสู้กันต่อไปเถอะ..อาร์ท  เราจะต้องเดินไปข้างหน้าอย่างเข้มแข็ง
ก้าวเข้ามาแล้วจะเจออะไรมันก้ต้องเจอ...อย่าไปกลัวที่จะเผชิญกับมัน

*

ออฟไลน์ ต๋อง ชายแสนดี

• 1,049
  • 32
  • Move With You ข้าเลือกแล้วข้าเชียร์ทีมนี้แหละ
เวลาจะทำให้ทุกอย่างดีขึ้นใจเย็นๆครับไม่ใช่เรื่องใหญ่พวกเราต้องผ่านช่วงเวลานี้ไปได้ครับผมเชื่ออย่างนั้นครับ
(http://upic.me/show/11193300)
                              """""""""""""""เราจะไม่ยอมให้คุณเดินอยู่คนเดียว"""""""""""""""

*

ออฟไลน์ raiders

• Prakan Power
  • 2,771
  • 31
  • สมุทรปราการ เอฟซี แค่ทีมเดียวในดวงใจ
บอกได้เลยว่าเหตุการณ์เมื่อวานนี้พวกเราทำดีที่สุดแล้วไม่มีใครในพวกเราหรอกที่ต้องการให้เกิดความรุนแรง
ทุกอย่างมันมีเหตุผลในตัวของมันอยู่แล้ว เรามีชีวิตเพื่อก้าวไปข้างหน้าใช่สิ่งที่ผ่านมาเป็นบทเรียน บทเรียนในชีวิตจริงช่างต่างกับชีวิตในตำราอย่างสิ้นเชิง
ในวันที่ชีวิต เดินเข้ามาถึงจุดเปลี่ยน จนบางครั้งคนเราไม่ทันได้ตระเตรียมหัวใจ
ปล.ชีวิตเราเราเลือกเดินเองและเราก็ต้องรับผิดชอบต่อการตัดสินใจนั้น
ไม่มีอะไรที่จะพรากผมไปจาก สมุทรปราการfcเพราะสมุทรปราการfcคือส่วนหนึ่งในชีวิตผม

SAMUTPRAKAN FC. ONLY

*

ออฟไลน์ Dr.TOM HERETIC╭∩╮⎝⏠⏝⏠⎠╭∩╮

• 1,298
  • 33
  • Fortressians คือครอบครัวกรุโว้ย
คำว่าสุภาพบุรุษคือ?
การที่เรายอมโดนทำร้ายโดนไม่สวนกลับไป ไม่ว่าพี่น้องเราจะโดนทำร้ายยังไง
หรือว่า เคารพให้เกียรติทุกทีม ไม่มีการด่าทอ แต่ปกป้องตัวเอง ถ้าเราโดนทำร้าย
ตอนนี้ผมพูดได้เลยว่า ผมกำลัง งง กับคำว่า สุภาพบุรุษ มากๆ

บอลนอกอยู่ในใจ บอลไทยอยู่ในสายเลือด

*

ออฟไลน์ ด.ต. เดอะติ๊ก

• Administrator
  • 1,647
  • 64
    • Circumspace
สุภาพบุรุษคือตัวอะไรสักอย่าง ที่ทำอะไรก็ได้ (เช่น สวน ถอย นิ่ง จ้วง พูด ตะโกน ยืน ฯลฯ)
โดยคำนึงถึง สันติ และ ประโยชน์ของเด็ก สตรี และคนชรา เป็นใหญ่ครับ
Castra Pracana: Coniunctis Fidebus

*

ออฟไลน์ เจ้าหิมะ...โว้ยยย

• 618
  • 43
  • ผมคือเกรียนอยู่หลังคีย์บอร์ด...อิอิ
เรานั้นรักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
(http://upic.me/show/20798422)
เรื่องจริงและเป็นกลาง ในปราการต้องบลูทัล
http://www.brutalprakan.com

*

ออฟไลน์ Dr.TOM HERETIC╭∩╮⎝⏠⏝⏠⎠╭∩╮

• 1,298
  • 33
  • Fortressians คือครอบครัวกรุโว้ย
สุภาพบุรุษคือตัวอะไรสักอย่าง ที่ทำอะไรก็ได้ (เช่น สวน ถอย นิ่ง จ้วง พูด ตะโกน ยืน ฯลฯ)
โดยคำนึงถึง สันติ และ ประโยชน์ของเด็ก สตรี และคนชรา เป็นใหญ่ครับ
ขอบคุณครับน้องติ๊ก ที่ช่วยไขข้อข้องใจให้พี่ :-*
บอลนอกอยู่ในใจ บอลไทยอยู่ในสายเลือด

*

ออฟไลน์ ★ตุลย์~ปืนเสือหมอบ★

• 3,436
  • 83
  • ★ไม่มีใครโบก กูโบกเอง อลังการงานปราการ★
เราโดนยั่วยุตั้งแต่ต้นเกม ทั้งด่าทอ นิ้วกลาง เอาจังหวะกลองเราไปล้อเลียน
แต่ทุกคนก็อดทนเชียร์กันต่อเเม้ว่าฟอร์มการเล่นเมื่อวานของทีมเราจะทำให้เราอึดอัดเเละหงุดงิดก็ตาม ตรงนี้เรายังมีอยู่เสมอ
...แต่เหตุของมันก็คือการควบคุมอารมณ์ของคน5-6คนจิงๆของฉะเชิงที่ไร้สติ มึนเมากับเเอลกอฮอลในสนามจนไม่เข้าใจว่าฟุตบอลมีแพ้มีชนะและก็ต้องมีเสมอนาทีสุดท้าย
...กำจรวดก็มีอยู่2นายที่คอยห้ามบนอัฒจรรย์ ส่วนอีก2นายยืนยิ้มกริ่มอยู่ข้างล่าง อย่างงี้มันจะสงบได้ไงล่ะ
...ทุกอย่างมันมีเหตุและผลของมันจิงๆ
 ;)อดทนกันอีกนิดครับ
WE ARE SAMUTPRAKARN F.C.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กันยายน, 09, 18:24:43 โดย ที สายลวด »
(http://image.ohozaa.com/view/4s2rf)
★ PURE 100% SAMUTPRAKAN FC ★ FORTEZZA = FORTRESSIAN

*

ออฟไลน์ สหายนิว

• 1,381
  • 25
  • ไม่ได้ประมาท แค่ขาดสติ...
ผมเองไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ จึงพูดอะไรไม่ได้

แต่คำว่า สุภาพบุรุษของ ผม มันมีความหมายเดียวกับของพี่ติ๊กครับ

เท่าที่เห็นในคลิปต่างๆๆ ต้องบอกว่ามันเถื่อนได้ใจ จริงๆๆ

ในสยามกีฬาก็มีภาพตอนที่มันยกเก้าอี้ จะขว้างใส่พวกเรา

ต้องบอกว่าเป็นใคร ก็เย็นยากคับ

แต่เรื่องมันผ่านไปแล้ว จะเก็บมาเป็นอารมณ์ กันทำไม

ลุกขึ้นแล้วยืนหยัดสู้กันต่อไป  >:( >:(

ปล. ไม่มีอะไรจะมาพรากผมจาก สมุทรปราการfc  ได้แล้ว เพราะชาว Fortressians
      เปรียบเสมือน ครอบครัวผมไปแล้ว

*

ออฟไลน์ jom dictator

• 251
  • 5
  • จอมโจร จอมใจ
         เราทุกคนมารวมตัว รวมใจ กันที่นี่ด้วยจุดมุ่งหมายเดียวกันทั้งหมด  ไม่เช่นนั้นพี่ว่าพวกเราคงไมได้ต้องมาเห็นหน้ากันทุกแมท พี่อยากให้พวกเรามอง มองไปให้รอบๆ เราจะเห็นว่าคนเหล่านี้แหละ "พี่น้องเรา" พวกเรายังต้องการกันและกันอยู่ และเหนือสิ่งอื่นใด เรามากันเพื่อเป็นกำลังใจให้กับคนฟ้า,ขาว ทั้งในสนาม,ข้างสนาม,บนสแตน เพราะพวกเรามารวมกันอยู่กันตรงนี้ได้ด้วยคำ คำเดียว" ทีม "  เพราะพวกเราคือ...fortressians... :uglystupid2:

ปล...ขอเป็นกำลังใจให้พี่ น้องทุกๆคนต่อไป  :smitten:
[

*

ออฟไลน์ พันจ่าอวกาศดาบจรวดนาวาสาโทสิบเอกอีเอ๊กเอ้ก

• 2,551
  • -109
  • " ลูกพรรคแก๊งค์หิมะ "
         เราทุกคนมารวมตัว รวมใจ กันที่นี่ด้วยจุดมุ่งหมายเดียวกันทั้งหมด  ไม่เช่นนั้นพี่ว่าพวกเราคงไมได้ต้องมาเห็นหน้ากันทุกแมท พี่อยากให้พวกเรามอง มองไปให้รอบๆ เราจะเห็นว่าคนเหล่านี้แหละ "พี่น้องเรา" พวกเรายังต้องการกันและกันอยู่ และเหนือสิ่งอื่นใด เรามากันเพื่อเป็นกำลังใจให้กับคนฟ้า,ขาว ทั้งในสนาม,ข้างสนาม,บนสแตน เพราะพวกเรามารวมกันอยู่กันตรงนี้ได้ด้วยคำ คำเดียว" ทีม "  เพราะพวกเราคือ...fortressians... :uglystupid2:

ปล...ขอเป็นกำลังใจให้พี่ น้องทุกๆคนต่อไป  :smitten:

คุณแม่พูดจาน่ารัก + 1 ให้เลย  :-*

THIS IS FC !!!!

*

• 861
  • 47
"เราจะกอดคอเดินเคียงข้างกัน ?"
"มุ่งมันไปยัีงเส้นชัย"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กันยายน, 09, 18:27:08 โดย ที สายลวด »

*

ออฟไลน์ xinemax

• 780
  • 30
ไม่ได้ไปเชียร์ แต่ ก็ เจ็บแทน ทุกคนที่ไป  ;D
ร้านขายเสื้อฟุตบอลไทย
http://xinemax.weloveshopping.com (http://xinemax.weloveshopping.com)

รับทำแม่เหล็ก ติดตู้เย็น Magnet สำหรับ สโมสรฟุบอล
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=59420.0 (http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=59420.0)

*

ออฟไลน์ กัปตันอินดี้

• 2,041
  • 57
  • แค่คุณคิดจะอินดี้ คุณก็อินดี้แล้ว
    • http://www.ballthaimania.com
ไม่มีคำพูดได้ ไม่ออกความเห็น แต่สิ่งเห็นเป็น
ก็เห็นกันอยุ่ อาจจะมองคนละมุม
 แต่สิ่งที่มุ่งคือ ความหมายเดียวกัน
อาจมองคนละด้าน แต่สิ่งที่ค้านก็คนละความคิด
อยากให้มองที่ จิดใต้สำนึก ว่าคุณนั้นคิดไรอยู่
ไม่มีใครถูกหรือผิด มองกันที่ความคิด ทุกคนยอมมีอยู่

ปล.เหตุผลใครเหตุผลมัน แต่จุดเดียวกันคือ สมุทรปราการเอฟซี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กันยายน, 09, 18:27:42 โดย ที สายลวด »
เสื้อยืดบอลไทย (http://www.ballthaimania.com)
พลุแฟร์ (http://www.facebook.com/hardcoremaniashop)
ต่อทะเบียนรถ (http://www.licenseplateeasy.com/)
                      จงเรียกพวกเราว่า" FORTRESSIANS "

*

ออฟไลน์ ฑูรแง้มหิมะหาปลา บู่

• 2,397
  • 16
  • "ร่วมเป็นแรงใจให้ปราการ&มินนะค่ะ"
ขอบคุณสำหรับภาพสายๆนะครับ
เคารพการตัดสินใจของพี่อาร์ท
พร้อมเมื่อไรก็กลับมานะพี่
(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

ออฟไลน์ Deactivate Account

• 1,281
  • 40
ขอบคุณครับน้องติ๊ก ที่ช่วยไขข้อข้องใจให้พี่ :-*

ความหมายตรงใจจริงๆอะ คิดได้ไง  8)

*

ออฟไลน์ ฟ้าเดียวกัน

• 353
  • 8
ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ด้วย คงพูดไรได้ไม่มาก ....

แต่สิ่งที่หนึ่งที่อยากบอก และ อยากพูด และเคยพูดมาแล้ว ....... ว่า เราจะจัดการปัญหาอย่างไร ในการควบคุมแฟนบอล ที่อารมณ์ร้อน เอาเฉพาะของเรานะครับ ... ไม่ต้องสนใจทีมอื่นๆ ...

ผมว่าเราในฐานะ ที่เป็นกองเชียร์หลัก ผมว่าเราควรที่จะต้องทำให้ได้ และ ควบคุมมันให้อยู่ .... ( ซึ่งผมดูแล้ว เหมือนว่าเราจะควบคุมกันไม่ค่อยได้ ) ....

แน่นอนครับ ว่า เราจะต้องป้องกันตัวเอง ปกป้องตัวเอง แต่ผมว่า การปกป้องตัวเอง ไม่ใช่คือการ สวนด่าทอกับคนเหล่านั้น ..... เราเลือกที่จะเดินหนี และ อยู่ห่างจากคนเจิ๋ยๆพวกนั้นได้ ผมว่าเราน่าจะทำได้นะครับ ....

สำหรับผมแล้วคำว่า สุภาพบุรุษ คือ การที่เราทำการอะไร จะต้องนึกถึงผู้อ่อนแอกว่า ต้องปกป้องผู้อ่อนแอกว่า ซึ่งวิธีการกระทำนั้นๆ จะต้องเป็นวิธีการที่ควรพึงจะทำ .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กันยายน, 09, 18:28:51 โดย ที สายลวด »

*

ออฟไลน์ เสือโอมแหกหิมะแตก

• 1,424
  • 9
  • คอไม่ถึงอย่าเข้าวงใหญ่!
อืม..คือผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์นะพี่ แต่!ผมว่าผมเห็นด้วยกะ เกมส์ พี่บอลนัดสองนัดเราไม่น่าแตกกันเลย..
ส่วนตัวผม ผมมองว่าต้นเหตุคืออะไร ถ้าเราไม่ได้เริ่มคือเราไม่มีทางผิด คือห้ามได้พี่ ผมเข้าใจความปราถนาดีของพี่อาทนะพี่ แต่พี่ต้องเข้าใจว่าพี่ไม่ได้ห้ามคน 2 คนที่กำลังมีเรื่องกัน ส่วนเจ๊ก็เอาหน่ะครับ ทุกคนที่ไปก็ประสบเหตุการณ์เหมือนกัน(ต่างกันตรงที่ตำแหน่ง และเวลาเท่านั้นเอง) และต่างคนก็ต่างหันหน้าไปทางเดียวกัน(เราสู้ด้วยกัน) เราไปด้วยกันไม่ใช่รึพี่ พวกผมฟังข่าวอยู่ทางนี้(ไทซัมมิท) ยังรู้สึกได้ถึงความเจ็บปวดเลยพี่ ยังไงก็ขอให้ทุกคนใจเย็นๆนะครับ พักผ่อนก่อนพี่น้องทุกท่าน..

ปล.เราเล่นในบ้านไม่เคยมีเรื่อง ผมมองว่าต้นเหตุคืออะไร 2 นัดหลังไปเยือนทั้ง 2 นัด(ช่วงท้ายของฤดูกาล)
ปล 2.ผิดพลาดประการใด รึท่านใดที่อ่านแล้วรู้สึกว่าผมไม่ควรพูด(เพราะผมไม่ได้ไป)ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับพี่น้องทุกท่าน เพราะผมไม่อยากเสียใครไปทั้งนั้น..

หมายเหตุ:เราจะไปด้วยกันที่ขอบฟ้า...ชัยชนะรอพวกเราอยู่ตรงนั้น ความฝันยากเท่าไหร่ก็ไม่เคยมี ร่วมแรงกายและใจพวกเราน้องพี่ สมุทรปราการ เอฟซี สู้ๆ!! >:( >:( >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กันยายน, 09, 18:29:54 โดย ที สายลวด »
"หิมะ" สีสันแห่งวงการฟุตบอล!!!
ลูกผู้ชายตัวจริง FORTRESSIANS!

*

ออฟไลน์ โกวัดด่าน

• 1,994
  • 17
  • หิมะ...เป็นมากกว่าศรัทธา
    • www.ballthaimania.com

...สองเกมที่ผ่านมา มันเกิดปัญหา และคงต้องอยู่ต่อเพื่อแก้ปัญหา...

“เสื้อยืดบอลไทย” http://www.ballthaimania.com/ (http://www.ballthaimania.com/)

*

ออฟไลน์ โน๊ต/โคตร/เหวง

• 2,999
  • 71
  • ซั่มมั้ยจะได้....จบ!!!!
เห็นด้วยเลย ครับ และก็เห็นด้วยกับหลายๆท่าน ความรุ้สึกของพี่อาร์ทผมเข้าใจดีเลย

เพราะจากนัดที่ไปกรุงเก่า ผมก็เป็นคนนึงที่ทำหน้าที่เหมือนกับพี่เช่นกัน ไปยืนไหว้กองเชียร์กรุงเก่า ไม่อยากให้

เรื่องมันรุกรามใหญ่โต แต่ในใจลึกๆถามว่าผมอยาก ยกมือไหว้มั้ย ตอบง่ายเลยว่า ไม่!! แต่ ผมเห็นภาพ แม่จูงมือลูกวัย ไม่ถึง 10 ขวบ หนีตาย แล้วหันมาพูดทางผมว่า แพ้แล้วพาล.......... ทุกท่านคิดว่าผมดีใจมั้ยครับ .......
แต่ผมไม่เคยปริปากบอกใครเพราะถ้าพูดไป เหตุการณ์อาจจะรุกรามไปใหญ่

เอาเป็นว่า ใช้สติให้มาก อย่ารักโดยไม่ลืมหูลืมตา ทีมใครๆก็รัก แต่รักแบบไหน แสดงออกแบบไหน คิดกันเอาเอง..

ปล.พี่อาร์ทผมอาจจะไม่ค่อยได้พูดคุยกับพี่ไม่สนิทเหมือนท่านอื่นๆ แต่ผมก็นับถือพี่มาก ทั้งในความคิดและการกระทำ ขอเป็นกำลังให้พี่ด้วยละกันครับ ถ้ามีอะไรให้น้องคนนี้พอช่วยได้ก็บอกมาได้เลยนะพี่ สู้ๆครับ

*

ออฟไลน์ ฟงฟีโน่

• 1,472
  • 20
  • Supporter since 24 Aug 2008...SPFC 2 : 1 Korat
พูดจากใจผมตอนนี้เลยนะครับ

เรื่องที่เกิดขึ้นกับทีมอื่นผมไม่ค่อยรู้สึกอะไรในใจเท่าไร
แต่ผมรู้สึกเสียใจ ที่เรามาทะเลาะกันเองมากกว่าครับ

ปล. ขอโทษที่อาจพูดตรงไป แต่มันเป็นความรู้สึกจากใจตอนนี้จริงๆ
ปล2. ทุกปัญหามีทางแก้ ขอเพียงแค่อย่าใช้อารมณ์ในการพูดคุยกัน
ปล3. การมองสิ่งๆหนึ่งที่เหมือนกัน แต่มองไม่เหมือนกัน ไม่จำเป็นว่าจะต้องมีคนผิดเสมอไป
ปล4.

ข้อคิดจากถังน้ำสองใบ

ชายจีนคนหนึ่งแบกถังน้ำสองใบไว้บนบ่าเพื่อไปตักน้ำที ่ริมลำธาร
ถังน้ำใบหนึ่งมีรอยแตก

ในขณะที่อีกใบหนึ่งไร้รอยตำหนิ และสามารถบรรจุน้ำกลับมาได้เต็มถัง
แต่ด้วยระยะทางอันยาวไกล จากลำธารกลับสู่บ้าน
จึงทำให้น้ำที่อยู่ในถังใบที่มีรอยแตกเหลืออยู่เพียง ครึ่งเดียว
เหตุการณ์ทั้งหมดนี้ดำเนินมาเป็นเวลา 2 ปีเต็มที่คนตักน้ำสามารถตักน้ำกลับมาบ้านได้หนึ่งถัง ครึ่ง

ซึ่งแน่นอนว่าถังน้ำใบที่ไม่มีตำหนิจะรู้สึกภาคภูมิใจในผลงานเป็นอย่างยิ่ง
ขณะเดียวกันถังน้ำที่มีรอยแตกก็รู้สึก อับอายต่อความบกพร่องของตัวเอง
มันรู้สึกโศกเศร้ากับการที่มันสามารถทำหน้าที่ได้เพียงครึ่งเดียวของจุดประสงค์ ที่มันถูกสร้างขึ้นมา

หลังจากเวลา 2 ปี ที่ถังน้ำที่มีรอยแตกมองว่าเป็นความล้มเหลวอันขมขื่น

วันหนึ่งที่ข้างลำธาร มันได้พูดกับคนตักน้ำว่า
'ข้ารู้สึกอับอายตัวเองเป็นเพราะรอยแตกที่ด้านข้างของตัวข้า
ทำให้น้ำที่อยู่ข้างในไหลออกมาตลอดเส้นทางที่กลับไปย ังบ้านของท่าน'
คนตักน้ำตอบว่า 'เจ้าเคยสังเกตหรือไม่ว่ามีดอกไม้เบ่งบานอยู่ตลอดเส้ นทางในด้านของเจ้า
แต่กลับไม่มีดอกไม้อยู่เลยในอีกด้านหนึ่ง
เพราะข้ารู้ว่าเจ้ามีรอยแตกอยู่ ข้าจึงได้หว่านเมล็ดพันธุ์ดอกไม้ลงข้างทางเดินด้านขอ งเจ้า
และทุกวันที่เราเดินกลับ ... เจ้าก็เป็นผู้รดน้ำให้กับเมล็ดพันธุ์เหล่านั้น
เป็นเวลา 2 ปี ที่ข้าสามารถที่จะเก็บดอกไม้สวย ๆ เหล่านั้นกลับมาแต่งโต๊ะกินข้าว
ถ้าหากปราศจากเจ้าที่เป็นเจ้าแบบนี้แล้ว ... เราก็คงไม่อาจได้รับความสวยงามแบบนี้ได้'

คนเราแต่ละคนย่อมมีข้อบกพร่องที่เป็นเอกลักษณ์ของตัว เอง
แต่รอยตำหนิและข้อบกพร่องที่เราแต่ละคนมีนั้น
อาจช่วยทำให้การอยู่ร่วมกันของเราน่าสนใจ และกลายเป็นบำเหน็จรางวัลของชีวิตได้
สิ่งที่ต้องทำก็เพียงแค่ยอมรับคนแต่ละคนในแบบที่เขาเ ป็น
และมองหาสิ่งที่ดีที่สุดในตัวของพวกเขาเหล่านั้นเท่า นั้นเอง
มองโลกหลายๆ ด้าน เพราะคนเราไม่ได้มีแต่ข้อเสียเท่านั้น

ปล สุดท้าย. ผมอยู่ในเหตุการณ์ที่พี่สองคนมีปากเสียงกัน
ผมจะไม่พูดว่าใครผิดใครถูก เพราะผมคิดว่า พี่สองคนไม่มีใครผิดใครถูก
และก็ไม่อยากให้ทั้งคู่จากไปไหนกันทั้งนั้น
พวกเราทุกคน ทั้งกองเชียร์ ทีมงานและนักเตะ ต้องเสียใจอย่างยิ่งแน่ ถ้าขาดใครคนใดคนนึงไป
กลับมาเถอะครับ กลับมาอยู่กับพวกเรา พวกเราเปรียบเสมือนครอบครัวเดียวกัน
ทุกคนช่วยกันสร้างบ้านหลังนี้ขึ้นมา บ้านหลังน้อยๆหลังนี้กำลังเจริญเติบโต
สมุทรปราการเอฟซี ไม่สามารถขาดใครคนใดคนหนึ่งไปได้

กลับมานะครับ กลับมาเพื่อบ้านหลังน้อยๆหลังนี้ กลับมาเพื่อ สมุทรปราการเอฟซีของเรา

ด้วยรักและห่วงใย
พี่เบิร์ด ธงไชย
อดีตปราการ ปัจจุบันกรูก็ปราการ และกรูจะขอมอบใจนี้ให้ปราการตลอดไป
ที่กรูบ้า เพราะกรูรักสมุทรปราการเอฟซี   ...จำไว้

***เมื่อเสื่อมสุดจักพลิกฟื้น รุ่งเรืองสุดจักเสื่อมถอย***

*

• 1,472
  • 20
  • Supporter since 24 Aug 2008...SPFC 2 : 1 Korat
มุมมองขาวกับดำ

เศรษฐีคนหนึ่งชอบใจลูกสาวชาวนายากไร้ผู้หนึ่ง
 เขาเชิญชาวนากับลูกสาวไปที่สวนในคฤหาสน์ของเขา
 เป็นสวนกรวดกว้างใหญ่ที่มีแต่กรวดสีดำกับสีขาว

เศรษฐีบอกชาวนาว่า
 "ท่านเป็นหนี้สินข้าจำนวนหนึ่ง แต่หากท่านยกลูกสาวให้ข้า
 จะยกเลิกหนี้สินทั้งหมดให้" ชาวนาไม่ตกลง

เศรษฐีบอกว่า "ถ้าเช่นนั้นเรามาพนันกันดีไหม
 ข้าจะหยิบกรวดสองก้อนขึ้นมาจากสวนกรวดใส่ในถุงผ้านี้
 ก้อนหนึ่งสีดำ ก้อนหนึ่งสีขาว
 ให้ลูกสาวของท่านหยิบก้อนกรวดจากถุงนี้
หากนางหยิบได้ก้อนสีขาว ข้าจะยกหนี้สินให้ท่าน
 และนางไม่ต้องแต่งงานกับข้า แต่หากนางหยิบได้ก้อนสีดำ
 นางต้องแต่งงานกับข้า และแน่นอน ข้าจะยกหนี้ให้ท่านด้วย"
 ชาวนาตกลง

เศรษฐีหยิบกรวดสองก้อนใส่ในถุงผ้า
 หญิงสาวเหลือบไปเห็นว่ากรวดทั้งสองก้อนนั้นเป็นสีดำ
 เธอจะทำอย่างไร? หากเธอไม่เปิดโปงความจริง
 ก็ต้องแต่งงานกับเศรษฐีขี้โกง หากเธอเปิดโปงความจริง
 เศรษฐีย่อมเสียหน้า และยกเลิกเกมนี้
 แต่บิดาของเธอก็จะยังคงเป็นหนี้เศรษฐีต่อไปอีกนาน

เราส่วนใหญ่ถูกสอนมาให้มองปัญหาแบบขาวกับดำ
 แต่ไม่ใช่ทุกปัญหาสามารถแก้ไขได้อย่างขาวกับดำเสมอไป

ในทางตรงข้าม หากเราลองมองต่างมุม
 จะพบว่าหนทางการแก้ปัญหามีมากกว่าหนึ่งสายเสมอ
 และการยืดหยุ่นพลิกแพลงไปตามสถานการณ์เป็นวิธีการหนึ่ง

บางครั้งในการแก้ปัญหา
 เราอาจต้องสร้างเครื่องมือในการแก้ปัญหาขึ้นมาใหม่
 ในยุคสงครามเย็นที่กินเวลานานหลายสิบปี
 สูญเสียชีวิตและทรัพยากรโลกมหาศาล ไม่มีใครกล้าเชื่อว่า
 สงครามเย็นสามารถยุติลงได้ หรือเร็วเช่นนี้

ในยุคของ มิคาอิล กอร์บาชอฟ กอร์บาชอฟ
 กล่าวว่า "เป็นเรื่องเขลาที่คิดว่า
 ปัญหาที่รุมเร้ามนุษยชาติในวันนี้
 สามารถแก้ไขได้ด้วยเครื่องมือและวิธีการที่เคยใช้ได้ผลในอดีต"
 หากเขาไม่ได้คิดเช่นนี้
 บางทีวันนี้สังคมนิยมโซเวียตยังไม่เปิดประเทศและสันติภาพระหว่างฝ่ายขาว-ฝ่าย
 แดงคงล้าหลังไปอีก
 หลายปี
 โลกไม่ได้มีเพียงแค่สีขาวกับดำ

ลูกสาวชาวนาเอื้อมมือลงไปในถุงผ้า
 หยิบกรวดขึ้นมาหนึ่งก้อน
 พลันเธอปล่อยกรวดในมือร่วงลงสู่พื้น
 กลืนหายไปในสีดำและขาวของสวนกรวด เธอมองหน้าเศรษฐี
 เอ่ยว่า "ขออภัยที่ข้าพลั้งเผลอปล่อยหินร่วงหล่น
 แต่ไม่เป็นไร
 ในเมื่อท่านใส่กรวดสีขาวกับสีดำอย่างละหนึ่งก้อนลงไปในถุงนี้
 ดังนั้นเมื่อเราเปิดถุงออกดูสีกรวดก้อนที่เหลือ
 ก็ย่อมรู้ทันทีว่า กรวดที่ข้าหยิบไปเมื่อครู่เป็นสีอะไร"
 ที่ก้นถุงเป็นกรวดสีดำ

"...ดังนั้นกรวดก้อนที่ข้าทำตกย่อมเป็นสีขาว"
 ชาวนาพ้นสภาพลูกหนี้และลูกสาวไม่ต้องแต่งงานกับเศรษฐีขี้โกงคนนั้น

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า

"หากเราพยายามมากพอที่จะแก้ไขปัญหา
 เราจะพบว่าทุกปัญหาย่อมมีวิถีทางแก้ไขเสมอ

"การรู้ซึ้งคุณค่าของสิ่งที่เรามีอยู่ในวันนี้คือสิ่งที่สำคัญ ขอให้ความทุกข์
 ที่ผ่านมาแล้ว...เป็นบทเรียนอันมีค่า
 ที่จะทำให้เราเติบโตอย่างคนที่รู้เท่าทันความทุกข์"
อดีตปราการ ปัจจุบันกรูก็ปราการ และกรูจะขอมอบใจนี้ให้ปราการตลอดไป
ที่กรูบ้า เพราะกรูรักสมุทรปราการเอฟซี   ...จำไว้

***เมื่อเสื่อมสุดจักพลิกฟื้น รุ่งเรืองสุดจักเสื่อมถอย***

*

• 1,472
  • 20

ความหมายตรงใจจริงๆอะ คิดได้ไง  8)

แต่การได้มาซึ่งสันติ ในแต่ละมุมมองของคนก็ไม่เหมือนกัน
เพราะฉะนั้น อย่าหานิยามตายตัวมากำหนดมันเลยนะครับ
มันต่างคนต่างความคิด และต่างมุมมองนะครับ

ขอยกตัวอย่าง ซึ่งการได้มาของสันติ ในสองเหตุการณ์ ที่เกิดขึ้นจริงบนโลกใบนี้นะครับ
1. อเมริกา ใช้ระเบิดนิวเคลียร์ บอมบ์ใส่ ญี่ปุ่นถึง 2 นัด ที่ฮิโรชิม่า..กับ..นางาซากิ..เพื่อให้ได้สันติกลับมายังโลกใบนี้ ในช่วงสมัยสงครามโลกครั้งที่สอง ซึ่งคร่าชีวิตผู้คน..มหาศาล..และสร้างบาดแผลในใจให้แก่ผู้คนจำนวนมากมาย....จนถึงขณะนี้...

2. มหาตะมะ คานธี กลับมาจากแอฟริกาใต้ หลังจากที่ได้ร่วมต่อต้านการเหยียดสีผิวที่แอฟริกาใต้ โดยใช้วิธี สัตยาเคราะห์ร่วมกับหลักการอหิงสา
มาประเทศอินเดีย เพื่อต่อต้าน กฏหมายที่ชาวอังกฤษออกมาเพื่อข่มเหงชาวอินเดีย
ในปี 1919 คานธีต่อต้านกฎหมายใหม่โดยปลุกระดมประท้วงขึ้นทั่วประเทศ ขณะที่เขาประสานงานกับกลุ่มผู้ประท้วงจากบอมเบย์ ซึ่งห่างขึ้นไปทางเหนือหลายร้อยไมล์ ชาวอินเดีย 2,000 คน ก็มารวมตัวกันในลานหมู่บ้านแห่งหนึ่งของเมืองอำมริสา พวกเขาไม่รู้ว่าสองวันก่อนหน้านั้น นายพลเรจินอลล์ ดายเออร์ ได้ออกกฎสั่งห้ามการชุมนุม โดยไม่มีการเตือนให้รู้ 'ดายเออร์' ส่งกำลังทหารอินเดีย 50 นายไปยังลานชุมนุม และสั่งให้ใช้ปืนไรเฟิลยิง !!

เหตุการณ์สังหารหมู่ที่อำมริสา ในปี 1919 สร้างความหวาดหวั่นว่าจะเกิดการนองเลือดขึ้น ระหว่างคนอังกฤษกับคนอินเดียซึ่งต้องการจะแก้แค้น แต่คานธีก้าวเข้ามาแล้วพูดว่า "ไม่…เราจะไม่ทำต่ออังกฤษ เหมือนเช่นที่นายพลดายเออร์ทำต่อเรา เราต้องแสดงให้พวกเขาเห็นว่า เราสามารถวางตัวพ้นจากความรู้สึกเกลียดชังเช่นนั้น พวกเขาไม่ใช่ศัตรูแต่เป็นเพื่อน พวกเขาก็ต้องการปลดปล่อยมากเท่าๆ ที่พวกเราต้องการเหมือนกัน"

คานธี ใช้หลักอหิงสาเพื่อให้ได้มาซึ่งสันติ
ในขณะที่อเมริกา ใช้หลัก กำลังนิยม เพื่อให้ได้มาซึ่งสันติ

จะเห็นว่า ทั้งสองเหตุการณ์ ต่างก็ทำให้ได้มาซึ่งสันติบนโลกใบนี้
เพราะฉะนั้น ผมเชื่อว่า
ที่ทุกคน ทำลงไป ก็เพื่อสันติสุขของทีมเรานั่นเอง
ในเมื่อเราต่างก็มีความคิดที่จะให้สันติสุขอยู่กับทีมเรา
แล้วทำไม เราต้องมาทำลายสันติสุขในทีมเราซะเองล่ะครับ

ผมขอนะครับ
ผมรักทุกคนจริงๆ รักทีมนี้ และรักจังหวัดนี้จริงๆ

ด้วยรักและห่วงใย
พี่เบิร์ด  ;)

*

ออฟไลน์ บอย บางเมืองฯ

• 91
  • 2
เรื่องมันผ่านไปแล้วก็ลืมๆมันซะเถอะต่างคนต่างทำดีที่สุดแล้วในเวลานั้น :great:
ว่าแต่ เจ้าเหมาที่หายไปนี่ ใครช่วย update ทีว่าถึงบ้านแล้วชัวร์ๆ :icon_banghead:
เพราะเห็นว่าโทรมาบอกเพื่อนว่าถึงบ้านแล้ว จริงปล่าวก็ไม่รู้  :icon_banghead:

*

ออฟไลน์ TRIPLE SSS

• 2,494
  • 91
เข้าใจความรู้สึกและเคารพการตัดใจสินของอาท
ขณะเดียวกันก็รับรู้ได้ถึงความรักและอารมณ์เดือด
ของกองเชียร์ปราการหากถูกข่มเหงรังแกและปรามาส

ใจจริงอยากให้อาทกลับมาร่วมกันเชียร์สมุทรปราการ
ต่อนะ เพราะอาทดูซึม ๆ ไปเลยหลังจากที่ช่วยกันห้าม
เหตุการณ์วุ่นวายที่เกิดขึ้นไม่ว่าจะเริ่มต้นจากใครก็ตาม
เพราะแม้แต่สยามกีฬาก็ยังบรรยายภาพข่าวไม่ถูกต้อง
กับข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นเลย  แล้วคนอื่น ๆ ที่ไม่อยู่ใน
เหตุการณ์นั้นจะรู้ จะเข้าใจถูกต้องได้อย่างไร นั่นคือ
สิ่งที่อาทอาจกังวลทำให้ทีมสมุทรปราการถูกมองใน
ทางที่เสียหายหรือไม่ดีก็ได้

พวกเรากองเชียร์ป้อมปราการทุกท่านลองหยุดสักนิด
ดีไหม?  แล้วลองอ่าน ลองฟัง ว่ากองเชียร์คู่กรณีกับ
เรา เขามอง เขาคิด อย่างไรกับทีมสมุทรปราการที่รัก
ของพวกเรา

จากกองเชียร์ Ayutthaya

คุณ chaiayutya  :  แม้นัดนี้สมุทปราการจะแพ้แต่
ผม (คุณ chaiayutya)  ต้องยกนิ้วให้เลยครับกับ
ความเป็นนักสู้ของกองเชียร์และนักฟุตบอลของทีม
สมุทรปราการ  เชียร์กันมันส์กว่าเจ้าบ้านซะอีก

คุณ Fabio_kik  :  ไทยซัมมิทกับ Ayutthaya มันส์ดี
หมั่นไส้กองเชียร์ (กองแช่ง) สมุทรปราการ  (ไม่ใช่ไทย
ซัมมิทนะ)  นิดหน่อย

คุณ Toon Army  :  เหมือนโซนภาคตะวันออกจะมีคน
อยากให้สมุทรปราการ เป็นแชมป์ภาคหวะ  หรือ  พวก
สมุทรปราการมันยัดตังค์ให้พวกกลมมะกลึงวะ  เพราะ
กลมมะกลึงที่เป่าคู่ Ayutthaya แมร่งเอียงไปทางฝั่ง
ตรงข้ามตลอด หรือ ผม (คุณ Toon Army) คิดไป
เองหวะ

คุณ gerrard_rd  :  หนึ่งแต้มสำคัญของหมุดปราการ
เหมื่อนกับลางบอกเหตุเหมื่อนกันนะครับ  ทีมที่จะเป็น
แชมป์มักกลับมาได้เสมอ  ทดเจ็บ 5 นาที ยังยิงได้ใน
นาที 95  ผม (คุณ gerrard_rd) กลัวว่านัดสุดท้าย
เรา (Ayutthaya) จะพลาดท่าแพ้ภัยตัวเองให้
บางระจัน (สิงห์บุรี) สิครับ ยังไงนัดสุดท้ายไปเชียร์กัน
ให้เยอะ ๆ นะครับ ... ไปเยือนสิงห์กัน ทาง อบจ. น่าจะ
เตรียมรถไว้เยอะพอสมควร

คุณ henry  :  โชคคงไม่เข้าข้างสมุทรปราการเสมอไป
ละครับ  โกงตายมาหลายแม็ทช์แล้วนี่

คุณ booncherd.s  :  ไม่เป็นไรครับ ... เบียดกัน
อย่างนี้สนุกดี อย่างไงก็ต้องไปให้กำลังใจกันเยอะ ๆ
นะครับ  กำลังใจสำคัญคร้าบ

จากกองเชียร์ฉะเชิงเทรา

คุณ godhell  :  แต่ผม (คุณ godhell)  เซ็ง ๆ นะที่
ไปมีเรื่องกะกองเชียร์ทีมอื่น (สมุทรปราการ) เนื่ย  โดน
เอาไปประจานหลายเว็บเลยเซ็งอาย

คุณ THEKOP  :  ตามเว็บ (pantip.com/cafe/
supachalasai และ thailandsusu.com/ เลยครับ
นี่คือการกระทำของกลุ่มแฟนบอลบางท่าน ที่เชียร์
ฟุตบอลไม่เป็น

ผมเป็นคนแปดริ้ว  แต่ผม (คุณ THEKOP) เชียร์
สมุทรปราการ เพราะความเป็นมืออาชีพ ผมอยากให้
ทีมเรา (ฉะเชิงเทรา) มีระบบการเชียร์และมาตราฐาน
ที่ดีกว่านี้  โดยเฉพาะตอนนี้ ไม่มีทีมไหนนอกจากทีม
เรา (ฉะเชิงเทรา) ที่มีข่าวได้ทุก ๆ แม็ทช์ ว่าเป็นจอม
อันธพาลลูกหนัง

เขา (สมุทรปราการ) ไปถึงไหนกันแล้ว สนใจกันบ้าง
ไหม เอาแต่ด่า ๆ ทีมคนอื่น (สมุทรปราการ) และหา
เรื่องเขา (สมุทรปราการและทีมอื่น ๆ) ไปทั่ว  ทำแบบ
นี้ เรา (ฉะเชิงเทรา) ไม่มีทางพัฒนาได้หรอกครับ แล้ว
นักเตะเรา (ฉะเชิงเทรา) จะเอาจิตใจที่ไหนไปเล่น

หยุดพักหายเหนื่อยแล้ว  คิดทบทวนให้ดี ๆ นะครับว่า
พวกเรากองเชียร์สมุทปราการจะหยุดไม่ไปต่อ หรือ จะ
ร่วมกันก้าวเดินทางไปบนทางแห่งความฝัน ที่จะกลายเป็น
จริง ณ ขอบฟ้าในเวลาอันใกล้นี้  กลับมาเป็นพลังกองเชียร์
ป้อมปราการที่แข็งแกร่งและน่ารักมีความพร้อมใจและสามัคคี
ซึ่งกันและกัน นี่คือเสน่ห์ของป้อมปราการจริง ๆ นะ มันจะเป็น
พลังสมทบอันยิ่งใหญ่ให้กับนักฟุตบอลของพวกเราในการต่อสู้
ต่อไป 

รักทีม + รักกองเชียร์สมุทรปราการ

พี่เหน่ง

หมายเหตุ  ใครจะไปไหนก็รีบไป  เสร็จธุระของแต่ละคนแล้ว
ก็ขอให้รีบมาไว ๆ  พร้อมกันที่สนามบางมด ในวันอาทิตย์ที่
6 กันยายน 2552 เวลา 16.00 น. นัดเหย้ารับการมาเยือน
ของนครนายก

เราชนะพิชิตชัยคว้า 3 แต้มได้ แล้วอยุธยาเสมอหรือพลิกแพ้
ฉะเชิงเทรา พวกเราป้อมปราการจะได้ฉลองชัยให้เกริกไกรยิ่ง
ใหญ่ในบ้านของเราเอง

*

ออฟไลน์ กัปตันอินดี้

• 2,041
  • 57
  • แค่คุณคิดจะอินดี้ คุณก็อินดี้แล้ว
    • http://www.ballthaimania.com
ทุกคนมีเหตุผล ของตัวเอง ผมเคารพทุกเหตุผลของทุกท่าน
แต่ผมก็เคารพเหตุผลของตัวเอง นั้นก็คือ ไม่หยุดที่จะเชียร์ และจะไม่หยุดเดิน ทุกเหตุการณ์
มันมีประสบการณ์สอนตัวเราเองหมด เอามันมาเป็นบทเรียน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กันยายน, 09, 18:32:56 โดย ที สายลวด »
เสื้อยืดบอลไทย (http://www.ballthaimania.com)
พลุแฟร์ (http://www.facebook.com/hardcoremaniashop)
ต่อทะเบียนรถ (http://www.licenseplateeasy.com/)
                      จงเรียกพวกเราว่า" FORTRESSIANS "

*

Aunny

สู้ต่อไปเย้ๆๆ เมาต่อไปโย่ๆๆ ;D ;D ;D

*

ออฟไลน์ eMMe

• 1,242
  • 38
งานนี้มีพี่เบิร์ดมาช่วยหลายซีนนะเนี่ย :(

ไม่ออกความเห็น รู้แต่ว่าไม่อยากให้ใครไปไหนทั้งนั้นค่ะ :-[

เพราะเราต้องไปด้วยกันที่ขอบฟ้า  >:(

*

ออฟไลน์ ตังตั่งตั้งตั๊งตั๋ง

• 3,645
  • 81
สุภาพบุรุษ  =  ผู้ที่   ปราบปรามคนชั่ว  ยกย่องคนดี  ปกป้องเด็กและสตรี  แล้วขยี้พรมจรรย์

เอาฮาๆๆนะครับ   อย่าไปเครียดกัน
SPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFC

*

ออฟไลน์ FFLUKE

• 72
  • 3
  • สมุทรปราการ เอฟซี......
ไม่อยากให้พี่อาทไปเลย ......  :'( :'( :'(

*

ออฟไลน์ Kumron

• 27
  • 2
 :)ออกตัวนะคับว่า ผมไม่ได้ไปดูคับ(ติดขายของคับ) แต่ก็เดาเหตุการณ์ได้ไม่ยาก
มีหลายฯคน หลายฯหน่วยงาน บอกว่าวงการฟุตบอลไทยมีการเปลี่ยนไปมาก ???
ผมไม่เถียง ::) แต่ สันดานของกองเชี่ยร์(ถ่อยฯ)ยังไม่มีการเปลี่ยนแปลง ไม่พัฒนา แถมยังลดลง :-/
ดูทีวีสยามสปอร์ตทุกวัน(แมตนี้ด้วย) เรื่องแบบนี้ก็มีเกือบทุกแมตช์ในบอลไทย
แต่ก็แปลกที่ไม่ได้รับการแก้ไข (ซึ่งความจริงน่าจะแก้ได้ตั้งแต่ 10 ปีมาแล้วอย่างต่ำ) :o

ทุกฯคนทำดีที่สุดแล้ว ;) สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ+สุภาพบุรุษ+วีรสตรี 8)
ต่างกันตรงที่สถานการณ์ของแต่ละคนในขณะนั้นจะไม่เหมือนกัน 8)

ขอเป็นกำลังใจให้พี่ฯ น้องฯ ทุกท่านฯ ที่เกี่ยวข้อง ของ SAMUTPRAKARN FC
 8)ต่อสู้ และ ฝ่าฟัน อุปสรรค ทั้งปวง เพื่อสำเร็จตามเป้าหมายที่ได้ตั้งเจตนารมณ์ไว้ นะครับ ;)
ทุกท่าน ระวังงงงง..งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง.เป็นหวัดนะจ๊ะ...บายบาย :-*
 >:(" โอ่ โอ โอ นายแน่มาก ใคร.. เขาลือ เขาลือ...กันเกร่อ.." >:(

*

ออฟไลน์ raiders

• 2,771
  • 31
  • สมุทรปราการ เอฟซี แค่ทีมเดียวในดวงใจ
ฉันไม่แคร์ถึงแม้เธอหวั่น ลองฟังฉันดีกว่า
รักนั้นพาให้เธอเคยผิดพลั้งไป แล้วทำไมใครๆต้องคอยซ้ำเติม
ทิ้งเรื่องเดิมมาเริ่มกันใหม่ ทำใจให้สบาย
ที่แล้วก็แล้วไปไม่ตะขิดตะขวงใจถึงยังไงก็จริงใจรักเธอ(สมุทรปราการfc)
ปล.เนื้อเพลงอาจผิดเพราะเก่ามากพิมพ์ด้วยความทรงจำที่อยู่ในใจ
เรื่องวันนั้นที่มันไม่จบเพราะไม่มีใครเดินหนี(จะหนีได้ไงละเค้าเขวี้ยงและท้าทายอยูเหย่งๆ)
เรื่องวันนี้ที่มันไม่จบเพราะไม่มีใครเดินหนี(จะหนีได้ไงก็แต่ละคนมีเหตุผลที่ดีทุกคนไม่ได้ประชดนะพวกเรามีเหตุผลดีมากทุกคนขอชมอย่างมากยกเว้นนายตั๋ง มันจะขยี้อะไรของมันฟร่ะ555+)
ขอบฟ้าที่เราจะไปมันขอบฟ้าเดียวกันงั้นเราไปด้วยกันเถอะนะ :-*

SAMUTPRAKAN FC. ONLY

*

ออฟไลน์ Blue Ocean

• 5,029
  • 83
  • เราจะไป D1 ไม่วันใดก็วันหนึ่ง
ที่ฮิโรชิมา  ซาดาโกะตั้งใจพับนกกระเรียนให้ได้หนึ่งพันตัว เพื่อที่จะได้หายป่วย
ที่กระทู้นี้   ถ้าพวกเราช่วยกันตอบและอ่านให้ได้หนึ่งพันครั้ง พี่อาทตากล้องอาจจะกลับมา
ตั้งความหวังไว้มากเกินไปหรือเปล่า
ถ้ายังคงรักและชอบพอกับยักษ์ฟ้าขาวอยู่จริง
กลับมาเถิด.....

*

ออฟไลน์ Moo

• 165
  • 9
  • อยู่สมุย แต่มีใจให้ "SPFC"
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ อีกครั้งครับอาร์ท

*

ออฟไลน์ จ่าเทียน<^>พระสมุทรฯ\

• 529
  • 15
  • ไม่เคยทำอะไรเพื่อตัวเอง แต่ชอบทำให้สังคมมีความสุข
เอ่อ ผมว่าน่าให้เขา2คนคุยกันนะตอนอยู่บนรถผมเห็นแต่ไม่กล้าพูด เพราะเพิ่งมา ง่ายๆเลยเอาเป็นว่าเคลียร์ปัญหาคาใจกันให้จบกะแค่ปรับความเข้าใจกันและเอ่ยปากคุยกันอ่ะ ผมว่ามันไม่ทำให้เสียฟอร์มหลอกครับ 8) เราอยู่ในเรือลำเดียวกัน จะได้ไปถึงขอบฟ้าด้วยกันครับ   ขอบคุณครับ C:-) ;)
สุภาพบุรุษ สมุทรปราการ  "ด้วยศรัทธา แม้ขอบฟ้าก็ไปถึง

*

• 1,472
  • 20
เอ่อ ผมว่าน่าให้เขา2คนคุยกันนะตอนอยู่บนรถผมเห็นแต่ไม่กล้าพูด เพราะเพิ่งมา ง่ายๆเลยเอาเป็นว่าเคลียร์ปัญหาคาใจกันให้จบกะแค่ปรับความเข้าใจกันและเอ่ยปากคุยกันอ่ะ ผมว่ามันไม่ทำให้เสียฟอร์มหลอกครับ 8) เราอยู่ในเรือลำเดียวกัน จะได้ไปถึงขอบฟ้าด้วยกันครับ   ขอบคุณครับ C:-) ;)

ข่าวล่ามาแรง
สงสัยเย็นนี้พวกเราได้ฟังข่าวดีแล้ว

ฮิ้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เจอกันที่ 16 นะครับ
(4*4)
แล่วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
 ;D ;D

*

ออฟไลน์ หมอนข้างขนเป็ด !!!

• Global Moderator
  • 9,706
  • 134
เก็บทุกอย่างไว้เป็นบทเรียน
เบื่อ พวก เสี้ยม

*

ออฟไลน์ P'NUM

• 4,774
  • 97
  • สมุทรปราการ เอฟ ซี.เท่านั้นพอ
ตามเสี่ยเทพครับ ;)

ดิวิชั่น 1 SPFC จะต้องไปให้ถึง

*

ออฟไลน์ เปรมมี่TSFC

• 8
  • 1
เข้ามาร่วมไวอาลัย แด่ ฉะเชิงเทรา ด้วยคนค่ะ
กองเชียร์น่ารังเกลียด ไม่พัฒนา ไม่ลืมตาดูว่าโลกเค้าไปถึงไหนกันแร้ว

อย่าโทษตัวเองเลยค่ะ รวมตัวกันแบนมันออกจากฟุตบอลไทยไปเลย

คนหมู่มากควบคุมยากจิงๆค่ะ

:'(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 กันยายน, 09, 16:42:42 โดย E.[ที]. »

*

ออฟไลน์ Khun Chai บางปราการ

• 2,309
  • 58
  • ไม่มีคำว่าเลิกรา สำหรับคนล่าฝันอย่างเรา
ปัญหาที่มีอย่าขยำให้เป็นก้อน แต่ค่อยๆคลี่ออกมาดูว่าตรงไหนบ้างที่เปื้อน

แล้วแจกยางลบให้ทุกคน ช่วยกันลบช้าๆ ถ้าลบมันแรงกระดาษก็จะขาด ถ้าลบเบาไปก็ไม่เกลี้ยง

คนที่ลบอยู่ตรงนั้นจะรู้เองว่าลบอย่างไรกระดาษถึงไม่ขาด ถ้ามีเปื้อนหลายจุด แจกยางลบเพิ่ม หาคนมาช่วยลบ

นอกเสียจากว่า คุณจะโยนยางลบนั้นทิ้งแล้วเดินหนีไป ปล่อยให้กระดาษแผ่นนั้นเป็นรอยด่างดำ

แล้วคุณละคือใคร......

เดินมาหยิบยางลบช่วยกันลบรอยด่างดำของฟุตบอลไทย

หรือลบลบไปแล้วก็โยนยางลบนั้นทิ้งก่อนมันจะสะอาด

;) ;) :great: :great:

*

ออฟไลน์ ตอยปล่อยใน~*

• 1,583
  • 29
  • ถึงผมจะเหื้ยแต่ก็เชียร์ปราการ เอฟซี ทีมเดียวครับ
พี่อาทผมขอพูดนะนัดฉะผมไม่ได้ไป พี่ทำเพราะพี่ชอบ พี่ห้ามเพราะพี่ห่วง หรือพี่จะทิ้งเพราะพี่เบื่อเซ็งไม่อยากเห็นภาพอันเลวร้าย แล้วพี่ที่เราทำกันมาหล่ะเหตุการ์ณเลวร้ายต่างๆที่เจอกันมาหล่ะ ที่ผ่านมามันคืออะไร หรือพี่จะหนี พี่จะทิ้งผมจะทิ้งพวกเราหรอ หรือมันไม่มีความหมายแล้ว หรือไม่ได้รักพวกเราแล้ว มันไม่สนุกหรอกผมรู้ท่ามีเรื่องอะใครก็คงไม่ชอบหรอก ผมก็เป็นอีกคนเหมือนหลายๆคนนั่นแหละที่เวลามีเรื่องก็ไม่ค่อยยอมใคร แต่ผมว่าทุกคนน่าจะปรับปรุงตัวได้ถ้าเขาเหล่านั้นยังพูดได้เต็มปากว่ายังรักทีมนี้ สโมสรสมุทรปราการ เอฟ ซี ผมขอเสนอแนะอีกนิดนึงนะครับสำหรับทุกๆคน เวลาเชียร์บอล เบียร์ เหล้าดื่มกันได้ แต่พอรู้สึกว่าเหมือนจะต้องมีปัญหาให้ตั้งสติแล้วนึกถึงหน้าพี่อาทกับป๋าแหยมเอาไว้ผมเชื่อว่า เรื่องเลวร้ายก็จะไม่เกิดขึ้น แล้วก็ขอถามอีกคำพี่คิดดีแล้วหรอพี่อาทที่ทำอย่างนี้

*

ออฟไลน์ เปรมมี่TSFC

• 8
  • 1
ปัญหาที่มีอย่าขยำให้เป็นก้อน แต่ค่อยๆคลี่ออกมาดูว่าตรงไหนบ้างที่เปื้อน

แล้วแจกยางลบให้ทุกคน ช่วยกันลบช้าๆ ถ้าลบมันแรงกระดาษก็จะขาด ถ้าลบเบาไปก็ไม่เกลี้ยง

คนที่ลบอยู่ตรงนั้นจะรู้เองว่าลบอย่างไรกระดาษถึงไม่ขาด ถ้ามีเปื้อนหลายจุด แจกยางลบเพิ่ม หาคนมาช่วยลบ

นอกเสียจากว่า คุณจะโยนยางลบนั้นทิ้งแล้วเดินหนีไป ปล่อยให้กระดาษแผ่นนั้นเป็นรอยด่างดำ

แล้วคุณละคือใคร......

เดินมาหยิบยางลบช่วยกันลบรอยด่างดำของฟุตบอลไทย

หรือลบลบไปแล้วก็โยนยางลบนั้นทิ้งก่อนมันจะสะอาด

;) ;) :great: :great:

ชนะเลิศศศศ  เหนด้วยอย่างแรงงงง  คมกริ๊บบบ ;)

*

ออฟไลน์ ก.ม.ด._กอล์ฟ~แมวดำ

• 1,761
  • -56
  • ตัวไม่ไปแต่ส่งใจไปทุกนัด
พี่อาทผมขอพูดนะนัดฉะผมไม่ได้ไป พี่ทำเพราะพี่ชอบ พี่ห้ามเพราะพี่ห่วง หรือพี่จะทิ้งเพราะพี่เบื่อเซ็งไม่อยากเห็นภาพอันเลวร้าย แล้วพี่ที่เราทำกันมาหล่ะเหตุการ์ณเลวร้ายต่างๆที่เจอกันมาหล่ะ ที่ผ่านมามันคืออะไร หรือพี่จะหนี พี่จะทิ้งผมจะทิ้งพวกเราหรอ หรือมันไม่มีความหมายแล้ว หรือไม่ได้รักพวกเราแล้ว มันไม่สนุกหรอกผมรู้ท่ามีเรื่องอะใครก็คงไม่ชอบหรอก ผมก็เป็นอีกคนเหมือนหลายๆคนนั่นแหละที่เวลามีเรื่องก็ไม่ค่อยยอมใคร แต่ผมว่าทุกคนน่าจะปรับปรุงตัวได้ถ้าเขาเหล่านั้นยังพูดได้เต็มปากว่ายังรักทีมนี้ สโมสรสมุทรปราการ เอฟ ซี ผมขอเสนอแนะอีกนิดนึงนะครับสำหรับทุกๆคน เวลาเชียร์บอล เบียร์ เหล้าดื่มกันได้ แต่พอรู้สึกว่าเหมือนจะต้องมีปัญหาให้ตั้งสติแล้วนึกถึงหน้าพี่อาทกับป๋าแหยมเอาไว้ผมเชื่อว่า เรื่องเลวร้ายก็จะไม่เกิดขึ้น แล้วก็ขอถามอีกคำพี่คิดดีแล้วหรอพี่อาทที่ทำอย่างนี้
ตอยนายพูดถูก
เราจะกอดคอเดินเคียงข้างกัน...มุ่งมั่นไปยังเส้นชัย
จุดหมายจะอยู่สุดขอบฟ้าแสนไกล...เราต้องไปให้ถึงได้ซักวัน

*

DAMDUY

จริงๆผมเห็นกระทู้แล้วแต่กะว่าไม่แสดงความคิดเห็นอันใดแต่ก็นะซักหน่อย
ในความคิดผม  ฟุตบอลในหนึ่งฤดูกาลก็เป็นเช่นนี้แหละจะประกอบไปด้วยหลายรสชาติและเหตุการณ์
ที่เราต้องเจอซึ่งคนที่ดูมาตั้งแต่นัดแรกก็รู้ดีอยู่ว่าปีนี้เราผ่านมากี่เหตุการณ์มันๆทั้งนั้นมีทั้งสุขและทุก
และนี้แหละคำว่าฟุตบอลลีค
ส่วนในสองแม็ทที่เราต้องเจอความลำบากทั้งยุดยาและฉะเชิงเทราก็ไม่ใช่สิ่งเกินความคาดหมายทีเราต้องเจอ
โดยเฉพาะฉะที่เรามีการพูดคุยตั้งแต่ต้นฤดูกาลแล้วว่าเป็นการเยือนที่อันตรายที่สุดเพราะไม่ใช่ทีมเราเพิ่งโดน
ปีที่แล้วทีมนักเตะเราก็โดนอย่างหนักแบบทำร้ายกันถึงตัว
ก่อนไปฉะผมก็เตือนเพื่อนหลายท่านแล้วแต่ต้องขอโทษจริงๆที่ต้องบอกว่าไม่ค่อยมีคนฟังเท่าไหร่ส่วนใหญ่จะบอกว่าไม่มีไรหรอก     แต่ที่สุดแล้วมันก็ผ่านช่วง2นัดที่เราประเมินมาแล้วว่าอันตรายและหนักหนาที่สุดของการเยือน  และก็ให้มันผ่านไป   หลังจากนี้เราก็จะเจองานที่ไม่นักแล้ว  แต่มันจะกดดันในการลุ้นกับยุดยาเท่านั้นเอง 
ถ้าคนเข้าถึงจิตวิญญาณฟุตบอลที่เล่นเป็ณฤดูกาลจริงๆ  จะรู้ว่ามันจะสอนอะไรมากมายให้เราในการไปดำรงชึวิต
ไม่เชื่อแฟนบอลที่ดูมาแต่แรกลองย้อนดูสิว่าเรื่องราวมันไม่แตกต่างจากชีวิตของทุกคนที่ต้องเจอบทพิสูจน์มากมายในแต่ละปี  เมื่อเราเข้าถึงศาสตร์ฟุตบอลจริงเราก็จะมันและสนุกกับมันอย่างมีคุณค่าจะไม่มามัวนั่งทุกข์
กับแค่เกมส์สองเกมส์  สิ่งเหล่านี้พวกฝรั่งมังค่ามันเข้าถึงมานานเป็นร้อยปีมาแล้วและมันใช้ในการปลูกจิตสำนึกของคนในชาติมัน

*

ออฟไลน์ สหายนิว

• 1,381
  • 25
  • ไม่ได้ประมาท แค่ขาดสติ...
โลกนี้ยังน่ารัก 

จงแน่นหนักอย่าหวั่นไหว

ถ้า!ล้มจงลุกขึ้นมาใหม่ 

ยิ้มรับไว้ใจอดทน

ถ้า!เหงา...ยังมีเพื่อน

ที่คอยเตือนอีกหลายน

ยึดมั่นในเหตุผล

ถึงจะจนคนเหมือนกัน

วันนั้น  เธอเคยปกป้อง  ให้กำลังใจ  และก้าวเดินไปด้วยกัน

แต่...วันนี้  เธอกลับล้างลาไป  ไม่มีความเข้าใจ....ให้กันและกัน

________

ไม่มีเจตนาใดๆๆ เพียงแต่เป็นกลอนที่พ่อผมแต่งไว้ แล้วเห็นว่าเพราะดี :smitten: