สวัสดี เพื่อน พี่ น้อง ทุกท่านครับ

• 16 ตอบ
  • 1898 อ่าน
*

ออฟไลน์ ฟ้าเดียวกัน

• แฟนบอลปราการ
  • 353
  • 8
เผอิญผมได้เห็น กระทู้ของคุณ ต้นกล้า ตากล้อง แล้วก็ค่อนข้างมีความไม่สบายใจเท่าไหร่นะครับ ..... สำหรับเหตุการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้น ในช่วง 2 แม็ตช์ที่ผ่านมา ....

ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ทั้ง 2 เหตุการณ์ จึงไม่สามารถที่จะพูดอะไรได้ทั้งหมด และ ไม่ขอประนามว่าใครเป็นคนผิด ....

แต่สิ่งหนึ่งที่ผมมีความกังวลใจ เกี่ยวกับแนวทางการแก้ไข ... เราคงต้องมีการประเมินแล้วว่า เราน่าจะต้องมีวิธีการอย่างไร ในการป้องกันตัวเอง ....

ผมเคยพูดไว้เหมือนกัน กับการกระทบกระทั่งของ แฟนบอล ก่อนเกมที่เราจะพบกับไทย ซัมมิท .. ในกระทู้นี้ http://webboard.samutprakanfc.com/index.php?topic=482.0

แต่ดูเหมือนว่า ทุกคนที่เข้ามาตอบ ค่อนข้างมั่นใจว่า ตัวเอง คงไม่กระทำการใดๆ และ สามารถควบคุมตัวเองไว้ได้อย่างแน่นอน .......

แต่ผมอยากให้ทุกคน ลองประเมินตัวเองอีกสักครั้งว่า ใน 2 แม็ตช์ที่ผ่านมานั้น เราสามารถควบคุมตัวเองกันได้มากน้อยแค่ไหน ...... และถ้าเกิดเหตุการณ์ในลักษณะแบบนี้อีก ... เราควรจะทำอย่างไร จะทำการสวนกลับไปอีกหรือไม่ หรือเราควรจะนิ่ง และ ถอยห่างออกมาเพื่อเป็นการแสดงออกว่า พฤติกรรมอย่างนี้ ไม่สมควรที่จะทำ .. !!

ถ้าเราเลือกที่ จะสวนกลับและบอกว่านั้นคือการปกป้องตัวเอง ผมว่า น่าเป็นห่วงครับ ....

ผมคงไม่อยากบอกว่า เราจะต้องควรทำอย่างไร อยากให้เหตุการณ์ที่ผ่านมาทั้ง 2 เหตุการณ์ เป็นประสบการณ์ที่ดีสำหรับ กลุ่มกองเชียร์กลุ่มนี้ ....

ผมไม่อยากให้ใครก็ตามที่ไปเชียร์ฟุตบอลด้วยความสนุก แต่ต้องแลกมาด้วยความเจ็บตัว ...

การที่เราถอย นิ่ง ไม่ใช่ว่าเราไม่ใช่ สุภาพบุรุษ ....

ผมคงพูดได้เพียงเท่านี้นะครับ ........ ผมรู้ว่าทุกคนไม่ต้องการให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ แต่บางครั้งเราต้องมีสติให้มากกว่านี้นะครับ ........ เขาทำ เราไม่ทำได้ไหม ลองๆคิดดูนะครับ ...

:great:

*

Aunny

• บุคคลทั่วไป
Re: สวัสดี เพื่อน พี่ น้อง ทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 09, 11:19:08 »
ขอโทษนะคะสำหรับคนที่อยู่ในเหตุการณ์
1. เราพี่น้องทุกคนกะเหตุการณ์ครั้งนี้ เราทำดีที่สุดแล้ว
2. คนมาดูและมาเชียร์เราเยอะมากขึ้น การควบคุมคนอื่นมันอยากมาก
3. แต่ ณ เหตุการณ์ พูดได้เต็มร้อยเลยว่า พี่น้องเราที่อยู่ร่วมกันมาทุกคนในทุกแมทที่เรารู้จักกันดี
     ล้วนแต่ห้ามไม่ให้มีเรื่องทั้งนั้น ส่วนคนอื่นที่ใจร้อนเราก้อปรามกันถึงที่สุดแล้ว
4. คิดว่ามีใครเป็นซุปเปอร์แมน สามารถห้ามคนได้กว่า30 คนเหรอคะ
5. พี่น้องสมุทรปราการไม่มีใครอยากมีเรื่องหรอก ทุกคนมีศักดิ์ศรีพอ
6. และโอ๋มั่นใจว่าพี่น้องเราที่ร่วมทางกันมาทุกคน เราทำดีที่สุดแล้วคะ
7. ทุกอย่างจะเป็นบทเรียนให้เรารับรู้ถึงอะไรหลายๆอย่าง
8. แต่ยังงัยแค่เรื่องเล็กแค่นี้ หวังว่าทุกคนยังคงสู้ต่อไป
9. ถ้าวันนั้นพี่ทำให้ใครไม่พอใจ หรือน้องๆ พี่ๆ หลายคนเดือดร้อน ก้อโทษนะคะ
10. ทุกคนคือสุภาพบุรุษคะ

*

ออฟไลน์ จ่าเทียน<^>พระสมุทรฯ\

• ครอบครัวปราการ
  • 529
  • 15
  • ไม่เคยทำอะไรเพื่อตัวเอง แต่ชอบทำให้สังคมมีความสุข
Re: สวัสดี เพื่อน พี่ น้อง ทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 09, 11:45:38 »
ผมขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ผมก็อยู่ในเหตุการณ์  เราทุกคนไม่ได้เริ่มและ ไม่ได้ตอบโต้ แล้วตะโกนกันเสียงดังว่าให้เขาใจเย็นๆ  แต่แล้วก็มีขวดน้ำและสิ่งของมาอีกมามายลอยมา เราก็ถอยโดยไม่ด้ตอบโต้ มีน้องคนนึงเข้าไปห้าม(ไม่ทราบชื่อของเรา)โดนต่อยสวนกลับมาที่เบ้าตา แต่แล้วมันก็เป็นอย่างที่เห็น   ผมอยากจะบอกว่าเราใจเย็นแล้ว กองเชียร์ที่เขามาดูใหม่ในวันนั้นผมว่าเขาเข้าใจนะ C:-)
สุภาพบุรุษ สมุทรปราการ  "ด้วยศรัทธา แม้ขอบฟ้าก็ไปถึง

*

ออฟไลน์ P'NUM

• Prakan Power
  • 4,774
  • 97
  • สมุทรปราการ เอฟ ซี.เท่านั้นพอ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 09, 11:52:54 »
รับฟังทุกความเห็นครับและจะพยายามหลีกเลี่ยงไม่ให้เกิดเหตุแบบนี้ขึ้นอีกถ้าสังเกตุให้ดีจากที่ผมตามดูมาทั้งหมด 19 เกมส์ในลีกและ 3 เกมส์ FA CUP รวม 22 เกมส์(พลาดเยือนนครนายกไปหนึ่งนัด)พบว่ามีปัญหาแค่สองเกมส์ล่าสุดซึ่งบังเอิญมาเจอกับทีมที่ค่อนข้างมีปัญหาด้านกองเชียร์(ในบ้านตัวเองนะนอกบ้านไม่มีอะไร)คืออายุทธนาและฉะเชิงเทราจึงทำให้ดูว่าช่วงนี้บรรยากาศการเชียร์จะออกเป็นโหมดฮาร์ดคอร์นิดนึงแต่ต่อจากนี้ไปดูจากโปรแกรมอีก 10 นัดที่เหลือของเราจะพบว่าเราจะเจอแต่ทีมที่มีกองเชียร์ที่รักสงบทุกทีม(นราธิวาส,เชียงราย,ราชประชาและโคราชหรือเลย)จึงทำให้ค่อนข้างมั่นใจว่าต่อไปนี้พวกเราจะมีบรรยากาศการเชียร์ที่สนุกสนานผ่อนคลายและไม่ตึงเครียดเหมือนเดิมรับรองครับ ;)
(http://www.bcoms.net)

ดิวิชั่น 1 SPFC จะต้องไปให้ถึง

*

• 4,774
  • 97
  • สมุทรปราการ เอฟ ซี.เท่านั้นพอ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 09, 12:16:34 »
ทุกอย่างกำลังจะกลับสู่สภาวะปกติ อย่างน้อยก็มีเรื่องให้เราเก็บไว้คุยกันขำๆเมื่อเราได้สังสันต์กัน ทุกครั้งที่เราคุยกันเรื่องบอลเราจะได้คุยถึงเหตุการณ์ที่ผ่านมา.....แฟนฉัน.....อย่าเครียดครับอย่าเครียดมองโลกในแง่บวกเข้าไว้

ตอนนี้ต้อง แฟนเก่า คร้าบพี่ต๋อง 8)

ดิวิชั่น 1 SPFC จะต้องไปให้ถึง

*

ออฟไลน์ สหายโอ๋

• 2,566
  • 25
  • รัฐบุรุษของข้าพเจ้ามีเพียงแค่ท่าน "ปรีดี" เท่านั้น
    • Thaiguitarplayer.blogspot.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 09, 12:24:18 »
ผมไม่ได้อยุ๋ในเหตุการณ์

แต่เห็นด้วยกับความเห็นของเจ๊โอ๋ ทั้งในกระทู้นี้และกระทู้ของพี่อาร์ท
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=717a26deee4aff23d642246c7a333897)

*

ออฟไลน์ Khun Chai บางปราการ

• 2,309
  • 58
  • ไม่มีคำว่าเลิกรา สำหรับคนล่าฝันอย่างเรา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 09, 12:32:20 »

ตอนนี้ต้อง แฟนเก่า คร้าบพี่ต๋อง 8)
[/quote]

จริงหรือพี่หนุม

แฟนเก่า พี่หนุมเองหรือ  มิหน้า

แต่ดูไงพี่ต๋องก็ไม่เหมือน ชาคริต แต่เหมือน ชาชัก นะว่ามั๊ย

ล้อ,,,,,แต่ไม่เล่น  55555

*

ออฟไลน์ sspdomfly

• 35
  • 0
  • บ้าบอลแต่เด็กตอนนี้เจอที่ลงแระ sp.fc
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 09, 12:47:21 »
ผมอยู่ทั้ง สองเหตุการณ์นะคับ 2 สองครั้งเราเป็นผู้ถูกกะทำแต่สิ่งที่เราแสดงออกมาในความเห็นของผมเราสุภาพบุรุษมากๆแล้วคับ   ที่ยุดยาเราก้อไม่ได้ไปทำร้ายขวางปาากรรมการเลยทั้งที่เราแทบบ้า+โกดแค้นกรรมการมากขนาดไหน ที่แปดริ้วสิยิ่งกว่าเราไม่ได้ก่อเรื่องที่เราทำเพราะเราห่วงเพื่อนๆที่เป็นสตรี และเด็กของเรามากกว่า

*

ออฟไลน์ Dr.TOM HERETIC╭∩╮⎝⏠⏝⏠⎠╭∩╮

• 1,298
  • 33
  • Fortressians คือครอบครัวกรุโว้ย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 09, 14:03:48 »
คนที่อยู่ในสนามหรือดูคลิปแล้ว บวกกับประวัติของทั้งสองทีมที่เราไปเยือนมาล่าสุด
คงจะทราบกันดีอยู่แล้วว่า เราไม่ไปหาเรื่องใครก่อนแน่ๆครับ
เหตุการณ์ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่าน ดูในคลิปเองเลยดีกว่าครับ คุณแป๊ะ
ทุกอย่างได้ถูกบันทึกไว้หมดอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องพูดไรมากไปกว่า ภาพที่มีให้คุณได้ดูครับ
บอลนอกอยู่ในใจ บอลไทยอยู่ในสายเลือด

*

• 353
  • 8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 09, 14:17:14 »
ขอบคุณครับทุกท่านที่ให้ความเห็น ถ้าทุกคนยอมรับว่า สิ่งที่ทุกคนทำในวันนั้น ถูกต้องและเหมาะสมทุกประการ ผมก็คงไม่ได้ว่าอะไร และก็ยืนอยู่ข้างทุกท่านนี้แระครับ ...

เหตุการณ์ล่าสุดผมก็ได้ดูคลิ๊ปแล้วครับ ก่อนที่ผมจะมาพูดหรือโพสกระทู้นี้ ผมดูคลิ๊ปแล้ว ซึ่งภาพรวมอาจจะไม่ชัดเจน เพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ที่แท้จริง ... และผมก็เชื่อว่า พวกคุณไม่ได้ทำการก่อเรื่องขึ้นก่อนแน่นอน ..

ผมก็ไปดูที่สนาม เห็นแนวทางการเชียร์ของพวกคุณก็บ่อย ผมก็ไม่ได้คิดว่าพวกคุณจะเป็นคนเริ่มก่อน ...

แต่ผมไม่ได้มองว่าใครเป็นคนเริ่มก่อนหรือหลังนะครับ ...

เพียงแต่อยากบอก ในสิ่งที่ผมอยากบอกว่า ..... ถ้าพวกคุณ ไปพูดกับคนที่มีอารมย์อย่างรุนแรง ไปพูดกับคนบ้าเลือด หรือ กำลังมีอารมย์อย่างรุนแรง คุณจะตะโกนให้ตาย มันก็ไม่ได้ทำให้เขานั้น ใจเย็นขึ้นมาได้หรอก ... กับคนบางคนอาจจะพอได้ ... แต่กับบางคนและส่วนมาก มันไม่ได้แน่นอน ถ้าเป็นเพื่อนกันเอง ยังโอเค น่าจะยังพอฟังกันบ้าง ... แต่ถ้าเป็นคนละฟังกัน พูดไปเถอะ เขาไม่ฟังหรอก ..... ขนาดเพื่อนกัน เข้าไปห้ามอารมย์กันโดนด่ากลับมาก็ยังมี ....

ยิ่งกับคำพูดที่มีเพื่อนผู้หญิงคนหนึ่งพูดกับคุณอาตแล้วนั้น ผมก็ยิ่งไม่สบายใจ นี้ขนาดคนกันเองแท้ๆ อารมย์ยังไม่สามารถระงับได้เลย .....

ก็เป็นแค่เสียงสะท้อนนะครับ ถ้าเห็นว่าไม่มีสาระไรก็ถือว่าปล่อยผ่านๆไปก็ได้ ....

แนวทางกองเชียร์ดีอยู่แล้วนะครับ

*

ออฟไลน์ ด.ต. เดอะติ๊ก

• Administrator
  • 1,647
  • 64
    • Circumspace
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 09, 15:19:19 »
คนที่ยิ่งเป็นเพื่อนกัน ยิ่งสนิทกัน ยิ่งพูดกันแรงๆ ได้ครับพี่แป๊ะ
เพราะเข้าใจกันอยู่แล้วถึงเจตนาพื้นฐานในใจ

ที่พี่โอ๋แรงใส่พี่อาทไปนั้น ไม่ได้หมายความว่าพี่โอ๋ชอบไม่ระงับอารมณ์เวลาอยู่กับคนอื่นแต่อย่างใดครับ
เวลาฉุนเฉียวก็มาฉุนเฉียวกับเพื่อนกันนี่แหละครับ ปลอดภัย

พี่แป๊ะอย่าไม่สบายใจเรื่องพี่โอ๋นี้เลยนะครับ
พี่โอ๋ก็เลยพลอยไม่สบายใจไปด้วยจนต้องแถลง

นอกเหนืออื่นๆ จากประเด็นนี้ ต้องขอขอบคุณครับ
Castra Pracana: Coniunctis Fidebus

*

• 353
  • 8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 09, 16:12:13 »
ผมขอโทษ พี่โอ๋ ... และทุกท่านด้วยนะครับ ......

และผมคงจะไม่พูดอะไรอีกแล้วครับ .... ขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วย

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• 9,396
  • 159
  • อินเดียหน้าโจร
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 09, 17:26:15 »
แต่ถ้าจะให้วิ่งหนี แล้วคิดว่าเด็กกับสตรี อาจวิ่งไม่ทันนะครับ
คนเมามันตีหมดไม่เลือกหน้าหรอกครับ ผมว่าฝ่ายเรามีคนกันไม่
ให้ข้ามมาได้ดีที่สุดครับ สำหรับคนที่อารมณ์แรงก็ต้องมีบ้างแหละครับ
ร้อยพ่อพันแม่มารวมกัน ใครอารมณ์เป็นแบบไหน ไม่สามารถบอกได้
เราทำได้ดีที่สุด แล้ว มีอีกกี่ครั้งผมก็ไม่ทิ้งคนอื่นแล้ววิ่งหนี แน่ๆครับ
จะห้ามให้ถึงที่สุด ขอบคุณทุกคนที่ช่วยกันห้ามคนอารมณ์ร้อนๆนะครับ

*

ออฟไลน์ kalasi:อั๋น ณ.ปราการ

• 1,920
  • 28
  • สาวก Fortressians ยักษ์ฟ้า-ขาว แห่งอ่าวไทย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 09, 18:32:25 »
ทุกคนคือสุภาพบุรุษครับ ผมเชื่อแบบนี้

*

Aunny

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 09, 19:33:13 »
 ;) ;) ;) ;) ;) ;)
จากวันนี้จะมีเรา เราและนาย
จดจำไว้ตลอดไปไม่ทิ้งกัน
หากมีเราจะมีนาย ร่วมทางไม่มีไหวหวั่น
คือเพื่อนกัน เพื่อนตาย ตลอดไปปปปปปปปปป

*

• 4,774
  • 97
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 09, 20:44:26 »
ชอบเจ๊โอ๋ ทุก ค.ห.แหละครับ

*

ออฟไลน์ โบ๊ท ๗๗๗๛

• 685
  • 10
  • ไม่ได้เจ้าชู้ แต่เนื้อคู่มันเยอะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 09, 21:42:13 »
ผมขอล็อคห้องนี้นะครับ เพื่อไม่ให้เรื่องมันยาวไปกว่านี้