คำพูดแรกที่เจอหน้ากัน ในวันที่ขมขื่นที่สุดในชีวิต ... ว่าจะไม่พูด

• 13 ตอบ
  • 3490 อ่าน
*

ออฟไลน์ หมอนข้างขนเป็ด !!!

• Global Moderator
  • แฟนบอลปราการ
  • 9,706
  • 134
ขอออกตัวก่อนเลยนะครับว่า
ช่วงหลังมานี้ผมค่อนข้างห่างออกจากฟุตบอลที่ผมรักไปเสียนิดหน่อย
เนื่องด้วยภาระกิจทางบ้านเป็นหลัก แต่ก็พยายามติดตามข่าวสารของทีมอยู่โดยตลอดเวลา
เห็นทั้งคราบน้ำตา และได้ยินทั้งเสียงสบถ บ่น ด่า
เพียงเพื่อระบายความอัดอั้นตามที่ปถุชนคนธรรมดาพึ่งกระทำกันเป็นเรื่องปกติ
ไม่ผิด!!! เป็นผม ผมก็ทำ
ขอให้มันได้ระบายกันหน่อยก็ยังดี ดีกว่าอกจะแตกตายไม่มีที่ระบาย

เพียงแต่ในบรรดาเสียง หรือ เรื่องที่ได้ยินได้กล่าวขานกันมาตามลอยลมทั้งหลายเหล่านี้
มีเสียงอยู่เสียงนึงที่ผมฟังแล้วรู้สึกสงสัย
และค่อนข้างจะ ตะหงิด ตะหงิด กับคำกล่าวนี้อยู่บ้าง
เลยอยากเอาเรื่องที่ตัวเองได้พบมา มาเล่าให้ฟังกันวันนี้

ด้วยภาระกิจต่างๆข้างต้นอย่างที่อธิบายไปก่อนหน้านี้ทำให้ผมเลือกที่จะไปร่วมงานเผาศพ
ณ.งานศพงานหนึ่ง วัดแห่งหนึ่ง เวลาเวลาหนึ่ง แทนที่จะไปร่วมเชียร์ทีมฟุตบอล ทีมที่ผมรักทีมหนึ่ง
วินาทีแรกที่เดินเข้างาน มันช่างเป็นงานที่เงียบ สงบ และเต็มไปด้วยบรรยากาศที่เศร้าสลดเสียจริงกับการสูญเสียบุคคลอันเป็นที่รักยิ่ง คำกล่าวแรกที่ผมพูดกับเจ้าภาพของงาน ซึ่งตัวเค้าจริงๆในความคิดผมคงจะแทบไม่มีแรงจะยืนหรือทำสิ่งใดแล้ว กับการเผชิญหน้ากับการสูญเสียบุคคลอันเป็นที่รักของชีวิตทั้ง 2 คนตามไปติดๆกันอย่างรวดเร็วอย่างแทบไม่ได้ตั้งตัว

ขณะทางเจ้าภาพ ป. กำลังเตรียมรายชื่อเชิญแขกขึ้นทอดผ้าไตร
ผม. - สวัสดีครับพี่ ขอโทษทีช่วงนี้ไม่ว่าง ไม่ได้มาร่วมงานสวดศพ
ป. - ไม่เป็นไรเทพ ว่าแต่ผลบอลเป็นไงบ้างตอนนี้ รู้มั้ย บอกพี่หน่อย
ผม. - .....ไม่รู้ครับพี่ ยังไม่มีใครโทรมาหาเลย (ในใจคิด เค้ารู้ตัวมั้ยว่าตอนนี้เค้ากำลังทำอะไรอยู่ในงานศพ)
แล้วก็แยกย้ายไปนั่งรอร่วมพิธีประชุมเพลิงตามกำหนดการ

ต่อมาซักครู่
ป. - เทพ ผลบอลเป็นไงแล้วมีคนโทรบอกแล้วหรือยัง
ผม. - ยังไม่รู้ครับ ..... พี่ ผมว่าพี่อย่าพึ่งสนใจตรงนั้นเลย ทำหน้าที่ตรงนี้ให้ดีที่สุดก่อนดีกว่าครับ
แล้วเราก็แยกย้ายกัน

หลังจากผมขึ้นวางดอกไม้จันทร์แล้วเดินลงมา ได้เจอ ป. อีกครั้งก่อนกลับ
ผม. - ผมกลับก่อนนะพี่ เดี๋ยวต้องกลับไปเคลียงานต่อ
ป. - โชคดีครับเทพ ว่าแต่ สรุปบอลวันนี้เราเป้นไงบ้าง พอรู้มั้ย
ผม. - ไม่รู้เลยครับ ผมก็ไม่ได้โทรหาใคร พี่ ผมว่าพี่อย่าพึ่งสนใจเลยนะ อะไรจะเกิดมันก้ต้องเกิด เชื่อมั่นในพรรคพวกเรานะ พี่ทำตรงนี้ให้เต็มที่ก่อนนะ เข้มเเข็งไว้นะพี่ .....

แล้วผมก็ลาพร้อมแยกย้ายกลับมาทำงานที่บ้านต่อช่วงเย็น
ระหว่างขับรถกลับมาบ้าน พลางก็คิดถึงเหตุการณ์ที่ผ่านมา
และคิดไปต่างๆนาๆ

แล้วแต่คนจะคิดนะครับว่าผมมาเล่าเรื่องนี้ทำไม
ผมเพียงแค่อยากจะบอกว่า
ผมเชื่อว่า จากที่ผมรู้จักพี่คนนี้มา และจากเหตุการณ์ที่ผมเล่ามาครั้งนี้
กรุณาอย่าพูดนะครับว่า เค้าคนนี้ไม่ได้ทุ่มเทให้ สโมสรเพียงพอ ไม่ได้รักสโมสรจริง
หากคุณยังยืนยันที่จะพูดประโยคเหล่านี้
ลองเป็นดูมั้ยครับ หากคุณสูญเสียบุคคลอันเป้นที่รักยิ่งไปทั้ง 2 คน ในเวลาที่ไร่เรี่ยกัน
คุณยังยืนไหวมั้ยครับ? คุณยังมีอารมณ์ที่จะเอ่ยถึงเรื่องบอลมั้ยครับ
น้อยคนนะ ที่ผมเห็นมาทั้งชีวิต

ผมขอเป็นกำลังใจให้พี่ชายของผมคนนี้ครับ
พี่เป็ด พงษ์สิริ ยะกัณฐะ

หากแต่เรื่องทั้งหมด ในหน้าที่การงานของพี่เค้า
รวมถึงผลงานของสโมสรที่เกิดขึ้น มันจำเป็นจะต้องมีผู้รับผิดชอบจริงๆ
ก็อยากให้แก้ปัญหาให้ตรงจุดครับ จะมาโทษใคร คนใด คนนึงมันก็ไม่ถูก
ด่าทอนักบอลมาก นักบอลก็ท้อเป็น คนเหมือนกันนะครับน้องๆเหล่าวนี้
ให้กำลังใจครับทุกท่าน ทุกฝ่าย ฝ่ายไหนต้องการกำลังใจ เอาใจจากผมไปเลยครับ
ส่วนฝ่ายไหนต้องการคำด่า ผมก็จะด่าให้คุณครับเพื่อความสบายใจ
อยากให้รับผิดชอบร่วมกันครับ เวลานี้ ปัญหาจริงๆใคร ใคร่รู้ บอกผมหน่อย
แก้ได้ผมก็อยากจะไปแก้ครับ ด่าแล้วสบายใจด่าออกมาครับ อย่าไปเก็บ
ด่าจบแล้ว สบายใจแล้ว ...
.
.
.
มาเชียร์กันต่อครับ อาทิตย์นี้เจอกัน 

/ขอพื้นที่ตรงนี้ไว้ระบายมั่ง อยากระบาย ป๋าเทพเอง
เบื่อ พวก เสี้ยม

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• ครอบครัวปราการ
  • 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
เอาไปอีกหนึ่งกำลังใจ ..
อาทิตย์นี้หากผมไม่โดนธุระสำคัญจริง ๆ แย่งตัวไป เจอกันที่สนามครับ

:great: :great: :great:
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ RIN No.7

• 445
  • 7
  • RIN No.7
วาระแห่งชาติ รอการแก้ ให้ถูก จุด เท่านั้น
เจอกันที่สนามครับ ;)
RIN No.7

*

ออฟไลน์ ★ตุลย์~ปืนเสือหมอบ★

• 3,436
  • 83
  • ★ไม่มีใครโบก กูโบกเอง อลังการงานปราการ★
สู้ๆ สู้ต่อไป ..ถ้าไม่ไหวก็พัก
(http://image.ohozaa.com/view/4s2rf)
★ PURE 100% SAMUTPRAKAN FC ★ FORTEZZA = FORTRESSIAN

*

ออฟไลน์ 凸 แจ๊ค สะเเปโร่ววว¨°o

• 3,135
  • 119
  • * Fortressian *
บางครั้งความผิดมันก็ไม่ได้เกิดจากโคชคนเดียวหรอก ผมว่าหลายคนคงเข้าใจ และหลายคนที่ไม่เข้าใจ
(http://imagehost.thaibuzz.com/show.php?id=c38db24d3610913a490ec99334c6e893)
ตัวข้านี้ สมุทรปราการเอฟซี ว่ะ........

*

ออฟไลน์ ลมหายใจมีแต่ครอบครัว

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา
เท่าที่ผมฟัง ๆ อ่าน ๆ ไม่เห็นมีใครด่าโค้ชเป็ดเลยนะ

*

• 9,706
  • 134
เท่าที่ผมฟัง ๆ อ่าน ๆ ไม่เห็นมีใครด่าโค้ชเป็ดเลยนะ
เป็นงั้นก็ดีไปครับ หวังว่าที่ผมได้ยินมาจะเป็นแค่ข่าวลือ

*

ออฟไลน์ บิล

• 195
  • 3
เป็นงั้นก็ดีไปครับ หวังว่าที่ผมได้ยินมาจะเป็นแค่ข่าวลือ
เออ ไม่เห็นมีใครด่าโค๊ชเป็ดเลย มีแค่บอกว่าเปลี่ยนโค๊ชเถอะ ลองไปไล่อ่านดูในเฟสอ่ะ ตาเทพหายไปหลายนัด แล้วมาถึงก็ใส่เป็นฉากๆ ไมไม่หัดอ่านก่อน ว่าแฟนบอลที่เค้าตามไปดูบอลแทบทุกนัดรู้สึกยังไง เด๋วนี้ไม่ค่อยมีคนเข้าแล้วเว็บบอร์ดอ่ะ เต็มที่ก็เข้าในแฟนเพจเฟสบุ๊ก และที่เค้าบ่นๆกันด่าๆกันอ่ะ นักเตะที่มันเล่นกันไม่เต็มที่ และก็ด่าคนที่คุณก็รู้ว่าใคร ให้ออกไป
ปล.พี่เทพลองอ่านดูในเฟส แล้วพี่น่าจะรู้ว่าแฟนบอล "ว่า" "บ่น" "ด่า" "ไม่พอใจ" ใคร..........
http://www.facebook.com/photo.php?fbid=636708003022249&set=t.100000491641113&type=3&theater

*

ออฟไลน์ เชอร์รี่ค่ะ ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

• 3,020
  • 36
  • ฝันให้ไกล..แล้วไปให้ถึง..จุดหมาย
เข้ามาอ่าน.... ผลงานจะดีไม่ดี มันอยู่ที่ ความทุ่มเท ทุกๆด้าน ไม่ใช่ใครคนใดตนนึง  อ่านเสร็จละ  ไปดีก่า  สาดดดดดดด  ฟิ้วววววว  ก๊ากๆๆๆๆๆๆ  :( :( :( :( :( :( :(
(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

ออฟไลน์ เดี่ยว แดง เดียว

• 137
  • 13
  • เกิดนี่ ทำงานนี่ มีเมียที่นี่ เชียร์นี่ ผิดป่าว
หนับหนุนอีกคน เท่าที่อ่านที่บอร์ดอหรือในเฟส ไม่มีใครด่าโค้ชเป็ดนะ  เราเข้าใจ แต่เราๆแฟนบอลแค่อยากเห็นการเปลี่ยนแปลง การทำอะไรซักอย่าง จะเปลี่ยนโคช เปลี่ยนนักเตะ เปลี่ยน ผจก หรืออะไรสุกแล้วแต่ แต่ไม่ใช่ปล่อยเวลา ซื้อเวลาไปวันๆแบบนี้

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• 9,396
  • 159
  • อินเดียหน้าโจร
เข้ามาอ่าน.... ผลงานจะดีไม่ดี มันอยู่ที่ ความทุ่มเท ทุกๆด้าน ไม่ใช่ใครคนใดตนนึง  อ่านเสร็จละ  ไปดีก่า  สาดดดดดดด  ฟิ้วววววว  ก๊ากๆๆๆๆๆๆ  :( :( :( :( :( :( :(

ผมเห็นแฟนบอลทุ่มเทมานาน จนเคยเป็นแฟนบอล หนึ่งในสิบของประเทศไทย แต่ สโมสรก็ยังอยู่ที่เดิม ครับ [(brr)]

*

ออฟไลน์ พี่สัน

• 246
  • 4
  • ทุ่งหญ้าแห่งความศรัทธา

*

• 9,706
  • 134
ด่ากันเสร็จ บ่นกันเบื่อแล้ว
ก็มาเชียร์กันต่อนะ

ส่วนผมจะมาเขียนปรามใครไว้ หวังว่าคนนั้นมาอ่านแล้วคงจะรู้ตัวนะ
ปล.ที่ผมอ่านผมก็ไม่เห้นใครมาไล่โค้ชนะ
แต่ที่ผมฟังหรือได้ยิน มันมีหว่ะ เลยอยากระบายแค่นั้น จบนะ
อาทิตย์นี้เจอกัน ลุยกันใหม่

*

ออฟไลน์ ลมหายใจมีแต่ครอบครัว

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา
เออ ไม่เห็นมีใครด่าโค๊ชเป็ดเลย มีแค่บอกว่าเปลี่ยนโค๊ชเถอะ ลองไปไล่อ่านดูในเฟสอะ ตาเทพหายไปหลายนัด แล้วมาถึงก็ใส่เป็นฉากๆ ไมไม่หัดอ่านก่อน ว่าแฟนบอลที่เค้าตามไปดูบอลแทบทุกนัดรู้สึกยังไง เด๋วนี้ไม่ค่อยมีคนเข้าแล้วเว็บบอร์ดอะ เต็มที่ก็เข้าในแฟนเพจเฟสบุ๊ก และที่เค้าบ่นๆกันด่าๆกันอะ นักเตะที่มันเล่นกันไม่เต็มที่ และก็ด่าคนที่คุณก็รู้ว่าใคร ให้ออกไป
ปล.พี่เทพลองอ่านดูในเฟส แล้วพี่น่าจะรู้ว่าแฟนบอล "ว่า" "บ่น" "ด่า" "ไม่พอใจ" ใคร..........

ตามนี้ ชัดเจน  แจ่มแจ้ง  ที่สุดแล้ว...