เปิดใจทำไมหนุ่มอังกฤษถึงต้องดูบอลไทย

• 16 ตอบ
  • 2683 อ่าน
*

ออฟไลน์ ลิงแสม แหลมสิงห์

• แฟนบอลปราการ
  • 312
  • 5
ทีมงานของเวบไซท์ www.ballthai.in.thได้มีโอกาสพาตัวเองไปอยู่ในสนามธันเดอร์โดมเมื่อเย็นวัน
อาทิตย์ที่ 6 กันยายน ที่ผ่านมา ในเกมที่เจ้าบ้านเมืองทองฯยูไนเต็ดต้อนรับการมาเยือนของบางกอกกล๊าส อย่างที่ทราบกันดีว่าเกมนัดนี้ทำสถิติคนดูมากที่สุดในประวัติศาสตร์ไทยลีก ช่วงก่อนเริ่มเกมการแข่งขัน เราได้พบกับแฟนบอลชาวอังกฤษท่านหนึ่งซึ่งตัดสินใจเข้ามาร่วมเป็นหนึ่งในเกมสำคัญเกมนี้ เราไปสัมผัสมุมมองต่อบอลไทยของแฟนบอลชาวผู้ดีซึ่งเป็นประเทศที่มีฟุตบอลลีกที่ดีที่สุดในโลก

ballthai.in: สวัสดีครับ ขอรบกวนเวลาสักประเดี๋ยวนะครับ ผมมาจากเวบไซท์ www.ballthai.in.th ไม่ทราบว่าคุณชื่ออะไรครับ
Greg: ชื่อ เกร็ก ครับ

ballthai.in: พูดไทยได้รึเปล่าครับ
Greg: พูดไม่ได้ครับ ขอโทษจริงๆ

ballthai.in: โอเคครับ ไม่เป็นไร ถามเลยแล้วกันครับ คุณคิดยังไงกับฟุตบอลไทยครับ แล้วทำไมวันนี้คุณถึงมาดูเมืองทองเจอบางกอกกล๊าส
Greg: นี่เป็นนัดแรกที่ผมตัดสินใจมาดูที่สนามเลย ผมอ่านข่าวเจอในอินเตอร์เนต ผมเห็นข่าวแฟนๆชาวไทยสนใจฟุตบอลคู่นี้กันมาก ผมเลยคิดว่าน่าจะมาลองดูซักหน่อย

ballthai.in: มาคนเดียวหรอครับ เพื่อนๆคุณไม่มาด้วยหรอ
Greg: ใช่ครับ ผมมาดูคนเดียวเลย จริงๆตอนแรกผมมากับลูกชาย แต่เขางอแงเพราะไม่ค่อยสบายนิดหน่อย ผมเลยไปส่งเค้าที่บ้าน แล้วก็ออกมาที่สนามนี่แหละครับ

ballthai.in: เท่าที่ผมเข้าใจคือ คุณยังไม่ได้เชียร์ทีมไหนในไทยลีกเป็นพิเศษใช่มั้ยครับ หรือคิดว่ามาดูนัดนี้แล้วจะได้ตัดสินใจซักทีว่าจะเชียร์ทีมอะไรดี
Greg: ครับ ผมยังไม่เทใจให้ทีมไหนเป็นพิเศษ ผมอ่านข่าวเจอว่าจะมีเกมนัดสำคัญนัดนี้ แล้วบ้านผมอยู่แถวนี้พอดี ผมเลยคิดว่าน่าจะคว้าโอกาสมาลองดูเกมของจริงที่สนาม

ballthai.in: ผมเห็นคุณใส่เสื้อทีมโปรดของคุณมา
Greg: ใช่เลย นี่คือเสื้อชุดเหย้าทีมเซาท์แธมตัน บ้านเกิดของผมครับ

ballthai.in: ถ้าลองเปรียบเทียบไทยลีกตอนนี้กับบอลลีกอังกฤษที่คุณเคยสัมผัส คุณคิดว่าเป็นยังไงบ้างครับ
Greg: ผมว่ามันน่าสนใจมากๆสำหรับผมนะ ผมคิดว่าแฟนๆบอลชาวไทยอาจจะรู้สึกว่าไทยลีกเนี่ยมันดูไม่ค่อยมีคุณภาพเลย แต่สำหรับผมในตอนนี้ ผมว่าไทยลีกกำลังพัฒนาแบบก้าวกระโดดไปไกลกว่าที่เราเคยเห็นมาก ที่เห็นชัดๆคือจำนวนแฟนบอลที่มากขึ้นอย่างมาก ส่วนความสนุกของเกมเนี่ย ต้องหลังจบแมทช์ก่อนผมถึงจะตัดสินใจได้

ballthai.in: คุณรู้จักนักเตะคนไหนที่จะลงเตะวันนี้บ้างมั้ยครับ
Greg: พูดตามตรงนะครับ ผมยังไม่รู้จักนักเตะเท่าไหร่เลย เท่าที่อ่านจากในหนังสือโปรแกรมที่ขายหน้าสนาม ผมก็เห็นว่ามีนักเตะจากทวีปแอฟริกาหลายรายด้วยกัน ผมว่าน่าสนใจดีว่านักเตะพวกนี้มีอะไรมานำเสนอแฟนบอลชาวไทยมากแค่ไหน

ballthai.in: มีอะไรจะฝากถึงบอลไทยหน่อยมั้ยครับ
Greg: อย่างที่ผมพูดไปครับ ในสายตาผมแล้วเนี่ย บอลไทยพัฒนาอย่างรวดเร็วมากๆถ้าเทียบกับปีก่อนๆ มีเม็ดเงินการลงทุนมากขึ้น เห็นได้ชัดจากรายชื่อสปอนเซอร์ของทีม ไม่ว่าจะ ยามาฮ่า กระทิงแดง เนสกาแฟ ซึ่งการมีเม็ดเงินหมุนมากขึ้นก็หมายความถึงการพัฒนาที่เร็วนั่นแหละครับ

ที่มา : http://www.ballthai.in.th/smfboard/index.php/topic,30.0.html

*

ออฟไลน์ สหายโอ๋

• ครอบครัวปราการ
  • 2,566
  • 25
  • รัฐบุรุษของข้าพเจ้ามีเพียงแค่ท่าน "ปรีดี" เท่านั้น
    • Thaiguitarplayer.blogspot.com
Re: เปิดใจทำไมหนุ่มอังกฤษถึงต้องดูบอลไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 กันยายน, 09, 09:31:10 »
ขอบคุณครับสำหรับข่าว แหลมสิงห์

แล้วอย่างนี้คนไทยอย่างเราๆ ท่าน ๆ ไม่เข้าไปดูบอลในสนามก็จะกะไรอยู๋แล้วครับพี่น้อง

รู้จักใครชวนแมร่งมาให้คน  ช่วยกันเพื่อวงการฟุตบอลไทย
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=717a26deee4aff23d642246c7a333897)

*

ออฟไลน์ ฟงฟีโน่

• 1,472
  • 20
  • Supporter since 24 Aug 2008...SPFC 2 : 1 Korat
Re: เปิดใจทำไมหนุ่มอังกฤษถึงต้องดูบอลไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 กันยายน, 09, 09:56:18 »
ฝรั่งยังมาดูบอลไทยเลย
เบื่อไอ้พวกคนไทยที่ไม่สนใจบอลไทยจริงๆ

ขอบคุณพี่ลิงมากครับ
อดีตปราการ ปัจจุบันกรูก็ปราการ และกรูจะขอมอบใจนี้ให้ปราการตลอดไป
ที่กรูบ้า เพราะกรูรักสมุทรปราการเอฟซี   ...จำไว้

***เมื่อเสื่อมสุดจักพลิกฟื้น รุ่งเรืองสุดจักเสื่อมถอย***

*

ออฟไลน์ โน๊ต/โคตร/เหวง

• 2,999
  • 71
  • ซั่มมั้ยจะได้....จบ!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 กันยายน, 09, 10:03:14 »
แหล่มเลย

*

ออฟไลน์ หมอนข้างขนเป็ด !!!

• Global Moderator
  • 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 9 กันยายน, 09, 11:34:27 »
เซาท์แธมตัน   คิดถึง เลอทิสสิเอ พระเจ้าของผม
เบื่อ พวก เสี้ยม

*

• 1,472
  • 20
  • Supporter since 24 Aug 2008...SPFC 2 : 1 Korat
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 9 กันยายน, 09, 11:59:30 »
เซาท์แธมตัน   คิดถึง เลอทิสสิเอ พระเจ้าของผม

ผมเกลียด เลอทิสสิเอ
 เลอทิสสิเอ เคยยิง ปีเตอร์ ชไมเคิลผมซะเสียหมาเลย
- -

หุหุ  :o
อดีตปราการ ปัจจุบันกรูก็ปราการ และกรูจะขอมอบใจนี้ให้ปราการตลอดไป
ที่กรูบ้า เพราะกรูรักสมุทรปราการเอฟซี   ...จำไว้

***เมื่อเสื่อมสุดจักพลิกฟื้น รุ่งเรืองสุดจักเสื่อมถอย***

*

• 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 9 กันยายน, 09, 12:00:38 »

เลอทิสสิเอ เคยยิง ปีเตอร์ ชไมเคิลผมซะเสียหมาเลย
- -

เพราะ ลูกรอดดาก นั่นแหละฟงเอ๋ย 555

*

• 1,472
  • 20
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 9 กันยายน, 09, 13:36:17 »

- -

เพราะ ลูกรอดดาก นั่นแหละฟงเอ๋ย 555

แง่งๆๆๆๆๆๆๆ :o :o :o

*

NK

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 9 กันยายน, 09, 14:57:16 »

- -

ลูกนั้นยิงมัสสิโม ตาอิบี ไม่ใช่เหรอ ไม่ใช่ชไมเคิลซะหน่อย

*

• 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 9 กันยายน, 09, 15:04:05 »
-*- ลืม แต่มีลูกกระดกบอลครึ่งสนามเข้าไปยิงนี่เทพมาก
ปล.ลูกที่2หรือ3(หว่า)ในคลิปนี้อ่ะครับ
เค้าคือต้นแบบนักบอลสมัยใหม่เลยครับที่เล่นแบบใช้สมอง
คือไม่ต้องวิ่งมากแต่ยืนอยู่ถูกที่ถูกเวลา
และทักษะเบสิกแพรวพราว

*

• 1,472
  • 20
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 9 กันยายน, 09, 15:06:11 »

- -

ลูกนั้นยิงมัสสิโม ตาอิบี ไม่ใช่เหรอ ไม่ใช่ชไมเคิลซะหน่อย

อ่าฮะ
จำไม่ได้แล้วอ่าพี่
เพราะตอนนั้นผมยังเด็กมากเลยครับ ฮี่ๆๆๆๆๆๆๆ  ;D

*

ออฟไลน์ ลิงแสม แหลมสิงห์

• 312
  • 5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 9 กันยายน, 09, 15:07:54 »
กลายเป็นกระทู้เลอทิสซิเอไปเลยครับงานนี้

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• 9,396
  • 159
  • อินเดียหน้าโจร
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 9 กันยายน, 09, 16:16:37 »

- -

อ่าฮะ
เพราะตอนนั้นผมยังเด็กมากเลยครับ ฮี่ๆๆๆๆๆๆๆ  ;D

ผมก็คงยังเป็ฯวุ้นละวิเนี่ย

*

ออฟไลน์ kalasi:อั๋น ณ.ปราการ

• 1,920
  • 28
  • สาวก Fortressians ยักษ์ฟ้า-ขาว แห่งอ่าวไทย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 9 กันยายน, 09, 19:33:56 »
มันหน้าชื่นใจจิงๆ
(http://www.bcoms.net)

(http://www.bcoms.net)

*

ออฟไลน์ N.J.♥Dahlia♥~*

• 1,387
  • 23
  • x.♥im a candy 4 ma sweetie♥.x
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 9 กันยายน, 09, 21:05:07 »

- -

อ่าฮะ

ผมก็คงยังเป็ฯวุ้นละวิเนี่ย

ตูม่ายรู้ แต่ชไมเคิล ขวัญจัยตรู ฮี่ๆ

*

ออฟไลน์ ก.ม.ด._กอล์ฟ~แมวดำ

• 1,761
  • -56
  • ตัวไม่ไปแต่ส่งใจไปทุกนัด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 กันยายน, 09, 20:45:27 »
เซาแธมตัน นักบุญแดนใต้
งั้นลองมาดูสมุทรปราการสิคับแล้วคุณจะติดใจ
เราจะกอดคอเดินเคียงข้างกัน...มุ่งมั่นไปยังเส้นชัย
จุดหมายจะอยู่สุดขอบฟ้าแสนไกล...เราต้องไปให้ถึงได้ซักวัน

*

NK

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 กันยายน, 09, 13:10:13 »
เซาแธมตัน นักบุญแดนใต้
งั้นลองมาดูสมุทรปราการสิคับแล้วคุณจะติดใจ

เซาแธมตัน = นักบุญแดนใต้

สมุทรปราการ = นักสู้แห่งอ่าวไทย