แด่ชายผู้มีหัวใจเป็นสีฟ้า-ขาว

• 5 ตอบ
  • 2776 อ่าน
*

ออฟไลน์ marazola

• ครอบครัวปราการ
  • แฟนบอลปราการ
  • 325
  • 45
  • Once a Blue, Always Fortressians.
แด่ชายผู้มีหัวใจเป็นสีฟ้า-ขาว
« เมื่อ: 28 มีนาคม, 15, 00:32:03 »
ถ้าพูดถึงตำนานลูกหนังโลก ภายใต้อาภรณ์หมายเลข 6 แล้ว ผมเชื่อว่าแฟนบอลคงพรั่งพรูชื่อของยอดนักเตะออกมามากมาย ไม่ว่าจะเป็น "ไกเซอร์ฟรานซ์", "ยาป สตัม", "แกรี่ พัลลิสเตอร์", "ฟรังโก้ บาเรซี่" และอีกไปยาลใหญ่ (เวส บราวน์ คงไม่นับนะครับ ฮ่าๆ)

แต่ถ้าคำถามนี้มาถามแฟนบอลสมุทรปราการ เอฟซี แล้วล่ะก็...
ผมว่าร้อยทั้งร้อยล้วนมีคำตอบในดวงใจแค่คำตอบเดียวเท่านั้น

"เดอะ ดั๊ค" พงษ์สิริ ยะกัณฐะ
There's only one the Duck...

กัปตันปราการ หนึ่งเดียวคนนี้นี่เองงงงงงง

กัปตันเป็ด ชายผู้มีหัวใจทั้ง 4 ห้องเป็นสีฟ้าขาวคนนี้ ถ้าผมจะบอกว่าเป็นเหมือนสัญลักษณ์ของสมุทรปราการ เอฟซี คงไม่มีใครกล้าเถียง เพราะนอกจากกัปตันของเราคนนี้จะเป็นนักเตะที่ถือครองสถิติลงสนามกับทีมมากที่สุดในประวัติศาสตร์ (66 นัด) แล้ว ยังเป็นบุคคลที่ยืนเคียงข้างป้อมปราการป้อมนี้มาตลอด ไม่ว่าป้อมปราการป้อมนี้จะรุ่งโรจน์หรือโยกคลอนจนศรัทธาแทบพังทลายจากพายุการเงินในช่วงยุคมืดของสโมสร ผมก็ยังเห็นผู้ชายคนนี้ยืนปักหลักกับพี่อาร์ท อดีตประธานสโมสรช่วยกันกอบกู้และพยุงป้อมปราการป้อมนี้ตลอดมา

แฟนบอลรุ่นแรกคงรู้ซึ้งถึงความเป็นมิสเตอร์ป้อมปราการของพี่เป็ดเป็นอย่างดีแล้ว แต่สำหรับแฟนบอลรุ่นใหม่ๆ ผมขออนุญาตหมุนเข็มนาฬิกากลับไปเล่าถึงประวัติและวีรกรรมของมิสเตอร์ปราการคนนี้หน่อยนะครับ

แล้วคุณจะหลงรักกำแพงเหล็กหมายเลข 6 ของเราคนนี้ เหมือนที่พวกผมหลงรัก

พี่เป็ดเป็นอดีตผู้เล่นของทีม TOT ในไทยลีกมาก่อนครับ ซึ่งในสมัยนั้นพี่เป็ดได้ร่วมโม่แข้งในยุคเดียวกับ "สุเชาว์ นุชนุ่ม" และทาง TOT ในช่วงนั้นก็ได้เถลิงบัลลังก์แชมป์ ดิวิชั่น 1 อีกด้วย

นอกจากนี้ พี่เป็ดยังเคยได้ร่วมเล่นให้กับทีม ม.กรุงเทพ ในไทยแลนด์ลีก พร้อมกับผลงานในทีมชาติ ได้รับเกียรติให้ติดทีมชาติชุดเยาวชนอายุไม่เกิน 18 ปี (U-18) โดยมีเพื่อนร่วมทีมในสมัยนั้นได้แก่ "นิรุจน์ สุรเสียง" และ "พีรพัฒน์ โพธิ์เรือนดี" และในช่วงนั้นได้ไปร่วมการแข่งขัน "ศึกฟุตบอล 4 เส้า" ที่ประเทศเวียดนามด้วย แต่ในภายหลังได้รับบาดเจ็บหัวเข่าต้องพักรักษาตัวนานถึง 1 ปี

หลังจากมาอยู่กับเรา พี่เป็ดใช้ประสบการณ์ที่ข้นคลั่กจากลีกระดับท็อปมาดูแลน้องๆ และยืนปักหลักเก็บกวาดงานในแดนหลังให้กับป้อมปราการของเราอย่างสุดยอด ช่วงพีคๆ อย่างปี 2009 กับปี 2010 ป้อมปราการของเราแกร่งและแน่นสมชื่อ โดยเฉพาะในปี 2010 ที่จับคู่กับ "เจ้าโอ๊ต" ชัยรัช ศรีสุขพร้อม (หมายเลข 3 คนปัจจุบัน) สร้างสถิติสุดแกร่งให้กับเราด้วยการเสียประตุน้อยสุดในลีกถึง 2 ปีซ้อน โดยปี 2009 เสียแค่ 20 ประตู แต่ปี 2010 ที่จับคู่กับเจ้าโอ๊ต เสียแค่ 16 ประตู และแพ้ทั้งฤดูกาลแค่นัดเดียวเท่านั้น

สมุทรปราการยุคนั้น ใครก็มาเคี้ยวเรายากมากครับ

ถ้าแฟนรุ่นใหม่นึกภาพพี่เป็ดไม่ออก ลีลาของกัปตันเราคงประมาณ "ริโอ เฟอร์ดินานด์" หรือไม่ก็ "ซามี่ ฮูเปีย" นั่นแหละครับ เป็นกองหลังประเภทบอลทาง เข้าสกัดแม่นยำ สง่างาม และมีเลือดของผู้นำเต็มขั้นสุดๆ

ประมาณปี 2012 ช่วงรอยต่อของสโมสร ปีที่ผมมองว่าเป็นปีวัดใจอะไรหลายๆ อย่างของสโมสรแห่งนี้เลยแหละครับ ไม่ว่าจะเป็นงบการเงินที่จำกัดสุดขีด ไม่มีงบจ้างนักเตะระดับท็อป ต้องหันมาเน้นที่เยาวชนแทน ความกดดันที่ต้องพาทีมไปอยู่ในจุดสูงสุดเหมือนปีแรกๆ

แต่พี่เป็ดก็ก้าวเข้ามารับหน้าที่คุมสโมสรที่เขารักเต็มตัวครับปีนั้น แม้จะสุ่มเสี่ยงต่อความล้มเหลวและเสียงสวดชยันโตจากแฟนๆ หากผลงานไปไม่ถึงเป้าหมาย แม้ช่วงที่พี่เป็ดคุมทีมผลงานของจะลุ่มๆ ดอนๆ มีเสียงบ่นจากแฟนบางคนเป็นระยะ แต่พี่เป็ดก็ยังคงประคับประคองทีมได้อย่างดีท่ามกลางงบประมาณที่จำกัด ไม่เคยแม้แต่จะทอดทิ้งทีมไปไหน

วัดหัวจิตหัวใจกันไปเลยครับ ช่วงนั้น

หลังจากสโมสรเริ่มกลับมาเข้าที่เข้าทางอีกครั้ง นอกจากแฟนบอลแล้ว ผมว่าก็คงมีพี่เป็ดนี่แหละครับที่มีความสุขกับแนวทางของทีมในตอนนี้มากๆ
เข้าสู่ปีที่ 7 แล้วนะครับ ชายผู้มีหัวใจสีฟ้าขาวคนนั้น ยังคงยืนหยัดช่วยสร้างป้อมปราการป้อมนี้อยู่แบบไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อยหรือปริปากบ่น แม้แสงสปอตไลท์จะไม่ได้สาดส่องเขาเหมือนเมื่อก่อนแล้ว

และวันนี้ นาทีนี้ที่ผมกำลังเขียนถึงพี่ชายคนนี้ ก็เป็นวันคล้ายวันเกิดของ "El Capitano" คนนี้พอดิบพอดีเลยครับ
36 ขวบสำหรับอายุในบัตรประชาชน
7 ขวบสำหรับป้อมปราการ

คิดเป็น 1 ใน 5 ของชีวิตเลยทีเดียวนะครับ สำหรับการคลุกคลีและรับใช้สโมสรนี้

ผมคงไม่มีอะไรจะพูดมากไปกว่า
ขอบคุณ และสุขสันต์วันเกิดครับ พี่เป็ด ^^
ชนะจงอย่าลำพอง แพ้จงอย่าหดหู่ ชีวิตมีขึ้นมีลงเป็นธรรมดา
ยามขึ้นจงอย่าประมาท ยามแพ้จงให้โอกาสตัวเองได้เริ่มต้นใหม่ (ว. วชิรเมธี)

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
Re: แด่ชายผู้มีหัวใจเป็นสีฟ้า-ขาว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มีนาคม, 15, 12:27:05 »
สุขสันต์วันเกิดครับ กัปตันเป็ด โค้ชเป็ด

:great: :great: :great:
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ ตู๋ตี๋เจ๊กขายขวด

• Prakan Power
  • 458
  • 3
Re: แด่ชายผู้มีหัวใจเป็นสีฟ้า-ขาว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มีนาคม, 15, 12:41:11 »
 ;)

*

ออฟไลน์ เชอร์รี่ค่ะ ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

• 3,020
  • 36
  • ฝันให้ไกล..แล้วไปให้ถึง..จุดหมาย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มีนาคม, 15, 12:44:57 »
 >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(
(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

ออฟไลน์ ตาน็อต สะพานเขียว

• 1,561
  • 35
  • แนวร่วม เชียร์ สมุทรปราการ สาขาสะพานเขียว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มีนาคม, 15, 16:28:19 »
 ;) ;) ;)LEGEND ;) ;) ;)
(http://image.ohozaa.com/view2/wEfQAPesZLZGnIhG)

*

ออฟไลน์ PrakanShooter

• 2,784
  • 1925
    • www.samutprakanfootballclub.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 เมษายน, 15, 21:35:47 »
คนเขียนก็ Legend เหมือนกันนะครับ ทุกคนคิดถึงนะครับผม