ขอเสนอแนะ เรื่องนำเชียร์ และตำแหน่งยืนของกองเชียร์ครับ

• 28 ตอบ
  • 4055 อ่าน
*

ออฟไลน์ Golf_Prakarn

• ครอบครัวปราการ
  • แฟนบอลปราการ
  • 4,434
  • 63
  • "เพื่อนเป็นแล้ว ไม่มีวันหาย"
สืบเนื่องจากนัดที่แล้ว ที่มีการแยกกลองไว้ 2 ใบ ในการเชียร์ 

ผมเองซึ่งอยู่ตรงกลาง จะได้ยินเสียงชัดเจนทั้ง 2 ใบเลย

แต่ที่ผมอยากจะบอกคือ กลอง 2 ใบ ตีจังหวะ ไม่ตรงกัน  บางที ตีคนละเพลงก็มี 

เลยอาจทำให้กองเชียร์สับสนนะครับ

คือผมอยากให้ มีแกนนำ ยืนตลอดแนว ระหว่าง กลอง  2 ใบ  และให้มีกลองหลัก  เพียงกลองเดียว

ส่วนอีกกลองค่อยตีตามนะครับ  โดยมีแกนนำที่ยืนตลอดแนวระหว่าง กลอง 2 ใบ เป็นคนรับส่งจังหวะ ให้อีกกลองตี

ผมว่าน่าจะลดปัญหา ตีไม่เข้าจังหวะได้

ส่วนแกนนำเชียร์ ณ. ตอนนี้ ผมว่าก็โอเคนะครับ   

แต่ว่า.. เรื่องจำนวนคน ของกองเชียร์เราเพิ่มขึ้นมาก การเชียร์อาจไม่ทั่วถึง เพราะตอนนี้ เราเชียร์เป็นกลุ่ม เป็นกระจุกๆ

ปัญหาที่สำคัญที่เรามีตอนนี้คือ ปัญหากองเชียร์ใหม่ไม่กล้าแสดงออก

ซึ่ง ส่วนนี้ ผมอยากให้แกนนำ ใช้วิธี การเชียร์แบบหันหน้าเข้าหากองเชียร์ครับ ตลอดแนวที่มีกองเชียร์เรา

และ เชียร์ประกบ ตามแนวทางเดินด้านข้างเลยก็ได้ครับ

เพื่อลดความเขิลอายของกองเชียร์ และกระตุ้น ให้เค้าอยากลุกขึ้นมาเชียร์ให้มากขึ้น

เพราะผมเอง ตอนเข้าไปเชียร์บอล ครั้งแรก  นัดนั้น ไปเชียร์ไทยที่ราชมัง  ผมบอกตรงๆ ผมไม่กล้าเชียร์ เพราะอายๆ

แต่พอไปในสนาม พวกๆพี่ๆเชียร์ไทย ประกบเลยครับ มีทั้งแกนนำด้านหน้า  ด้านข้าง คอยกระตุ้นตลอด จนทำให้ผมเอง

ปลดล็อคความอายไปได้เยอะ และมากระโดดเชียร์กับพวกพี่ๆเค้า   

ผมเลยอยากนำสิ่งที่เกิดขึ้นกับตัวเอง มาแนะนำให้ฟังนะครับ  ถ้าผิดพลาดยังไง ก็ขออภัยด้วยนะครับ

ฟ้า-แดง ยืนเคียงข้างกัน
http://www.brutalprakan.com/

*

ออฟไลน์ หมอนข้างขนเป็ด !!!

• Global Moderator
  • 9,706
  • 134
ถ้าต้องประกบหน้า-หลังล่ะก็.....
ผมขอเข้าข้างหลังนะครับ  :P :P :P

ปล.ไอเดียดีครับ อยากให้ทำเหมือนกัน +1
เบื่อ พวก เสี้ยม

*

ออฟไลน์ สหายโอ๋

• 2,566
  • 25
  • รัฐบุรุษของข้าพเจ้ามีเพียงแค่ท่าน "ปรีดี" เท่านั้น
    • Thaiguitarplayer.blogspot.com
ถ้าต้องประกบหน้า-หลังล่ะก็.....
ผมขอเข้าข้างหลังนะครับ  :P :P :P

ปล.ไอเดียดีครับ อยากให้ทำเหมือนกัน +1

ทำไมนะ จะต้องวกเข้าเรื่องแบบนี้ตลอด พับผ่า!!!!!

อยากให้แกนนำหลัก คุมจังหวะให้ได้และคอยกระตุ้น ซึ่งอาจจะต้องดูจริงจังหน่อยนะครับ ต้องปลุกเร้าตลอดเวลา
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=717a26deee4aff23d642246c7a333897)

*

ออฟไลน์ ต๋อง ชายแสนดี

• 1,049
  • 32
  • Move With You ข้าเลือกแล้วข้าเชียร์ทีมนี้แหละ
กอล์ฟแกกับกบนั่นเหละไปยืนร้องนำอยู่ตรงกลางเดี๋ยวพวกพี่จะร้องตามเอง :(
(http://upic.me/show/11193300)
                              """""""""""""""เราจะไม่ยอมให้คุณเดินอยู่คนเดียว"""""""""""""""

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
เห็นด้วยกับกอล์ฟเรื่องกลอง...เรื่องการนำเชียร์อยากให้คนเก่า ๆ ที่พอจะร้องเพลงหรือกล้าแหกปาก

กระจายตัวกันออกไป คอยมองตามหรือฟัง ตากบ โซดาเพียว .... ว่ามันจะนำไปไหนก็ไปตามมัน

:( :( :(
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ ++[A][E][86]++

• 647
  • 1
  • ถึงจะนับ 9 แต่ก็ลุกได้นะ
จิงครับ

ผมเป็นคนนึงที่อยู่ ฝั่งกลอง ด้านซ้ายคับ

เนื่องจากแกนนำจะไปอยู่ตรงกลางเยอะ

ส่วนฝั่งนี้คนมีส่วนร่วมค่อนข้างน้อยน่ะครับ

จึงทำให้อาจจะดูไม่ค่อยมีเพื่อนร้อง เล่นเต้น

เลยเขิลๆ น่ะครับ :-[ :-[

ตามที่พี่กอล์ฟเสนอมา ผมว่าดีครับ +1

+++โง่ลึก ฉลาดกว้าง+++

*

ออฟไลน์ บีม★ปราการ™

• 1,530
  • 43
  • หนังXนอกดูผ่านๆไป หนังXไทยอยู่ไหนสายเลือด
เห็นด้วยอย่างยิ่ง  ;)
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=2dd49b8a17e0c4d070a4f1a2e3ce0388)
We Are Fortessians

"มีข้าวกินเพราะควาย มีแผ่นดินไทยก็เพราะช้าง"
              ไม่ใช่หมีแพนด้า

*

ออฟไลน์ ฟงฟีโน่

• 1,472
  • 20
  • Supporter since 24 Aug 2008...SPFC 2 : 1 Korat
ได้ครับ
เดี๋ยวต่อไป ก็ช่วยๆกันกระจายกันนะครับ

แต่ถ้าผมกระจายไปตรงไหน ก็ช่วยร้องกับผมด้วยนะครับ
ถ้าไม่มีคนร้องกะผม ผมก็เขิลเหมือนกันอ่า หุหุ

ขอบคุณไอเดียตากอล์ฟมากเลยครับ
 :great:

อดีตปราการ ปัจจุบันกรูก็ปราการ และกรูจะขอมอบใจนี้ให้ปราการตลอดไป
ที่กรูบ้า เพราะกรูรักสมุทรปราการเอฟซี   ...จำไว้

***เมื่อเสื่อมสุดจักพลิกฟื้น รุ่งเรืองสุดจักเสื่อมถอย***

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
ได้ครับ
เดี๋ยวต่อไป ก็ช่วยๆกันกระจายกันนะครับ

แต่ถ้าผมกระจายไปตรงไหน ก็ช่วยร้องกับผมด้วยนะครับ
ถ้าไม่มีคนร้องกะผม ผมก็เขิลเหมือนกันอ่า หุหุ

ขอบคุณไอเดียตากอล์ฟมากเลยครับ
 :great:

นัดที่ผ่านเห็นตาฟง.....เดินกระตุ้นร้องเชียร์พอ ๆ กับตาวุฒิเลย... :great: :great:
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ ป๋าบอล~พระสมุทร

• 1,079
  • 15
  • "ป๋าบอล กองเชียร์ปราการ"
ดีครับ ถ้าผมทำอะไรได้ ผมจะช่วยนะ >:(

*

ออฟไลน์ kalasi:อั๋น ณ.ปราการ

• 1,920
  • 28
  • สาวก Fortressians ยักษ์ฟ้า-ขาว แห่งอ่าวไทย
เห็นด้วยครับบ 
(http://www.bcoms.net)

*

ออฟไลน์ Golf_Prakarn

• 4,434
  • 63
  • "เพื่อนเป็นแล้ว ไม่มีวันหาย"
กอล์ฟอยากช่วยร้องนำนะ 

แต่ขอสารภาพเลย ว่า ร้องเพลง ไม่ได้ืทุกเพลงอ่าค้าบ  :-[

ได้แค่

พวกเรามาเชียร์ๆๆๆ................

และก็

ตึง ๆ ๆ ๆ  ปราการ

แค่เนี้ยยยย  :'(

ฟ้า-แดง ยืนเคียงข้างกัน
http://www.brutalprakan.com/

*

ออฟไลน์ ตอยปล่อยใน~*

• 1,583
  • 29
  • ถึงผมจะเหื้ยแต่ก็เชียร์ปราการ เอฟซี ทีมเดียวครับ
ใช้วิธียุทธศาสตร์ดาวกระจายดีมั๊ยครับ  :D

*

ออฟไลน์ โน๊ต/โคตร/เหวง

• 2,999
  • 71
  • ซั่มมั้ยจะได้....จบ!!!!
ไม่เห็นด้วยครับ เพราะไม่ได้ร่วมเชียร์ด้วย 555 ล้อเล่ง

แต่ขอเสริมจากมอีกมุมหนึ่งของสนามครับ(ฝั่งตรงข้าม)(คะแนนเต็ม5)
1.เสียงเชียร์ดีดีแล้ว(4.5) กระหึ่มลั่นสนามดีจัง
2.ความต่อเนื่อง(3.5) เพราะมีหลายครั้งหลายคราต้องเหลียวไปมองว่า ไฟดับ? เพราะอยุ่ดีๆก็เงียบเหมือนโดนเตะปลั๊ก
3.หัวจิตหัวใจกองเชียร์(5) อันนี้ไม่ต้องพูดถึง......

ส่วนเรื่องกลอง จริงๆแล้วกิจกรรมเข้าจังหวะพวกนี้ต้องซ้อมครับถึงจะเข้าขา ส่วนเรื่องแยกกลองออกซ้ายขวานั้น ถ้ามองอีกมุมก็ไม่จำเป็นครับ (วันนี้ดูโอสถ-ท่าเรือ)กลองของท่าเรือหันหน้ารวมกัน 3 ใบ มีนำ1ใบคอยขึ้นเพลงแล้วที่เหลือตีตามไปพร้อมๆกัน กระหึ่มเลย....

เรื่องแกนนำเห็นด้วยครับ เรายังอยุ่กันเป็นก้อนเกินไป ต้องจัดแนวกองเชียร์(ผู้ผ่านวิชามาเยอะ)คอยเป็นเหมือนพี่เลี้ยงคอยกระตุ้นท่านอื่นๆ ถ้าพวกเราทำได้ รับรอง จะเห็นอนุภาพที่ซ่อนเร้น....(ไม่ใช่จุดซ่อนเร้นนะพี่เทพ)

*

• 9,706
  • 134
โน๊ตมันดักไว้งี้แล้วตรูจะเล่นไงวะเนี่ย :-/ :-/ :-/

*

ออฟไลน์ tom_ins

• 170
  • 2
ไม่เห็นด้วยครับ เพราะไม่ได้ร่วมเชียร์ด้วย 555 ล้อเล่ง

แต่ขอเสริมจากมอีกมุมหนึ่งของสนามครับ(ฝั่งตรงข้าม)(คะแนนเต็ม5)
1.เสียงเชียร์ดีดีแล้ว(4.5) กระหึ่มลั่นสนามดีจัง
2.ความต่อเนื่อง(3.5) เพราะมีหลายครั้งหลายคราต้องเหลียวไปมองว่า ไฟดับ? เพราะอยุ่ดีๆก็เงียบเหมือนโดนเตะปลั๊ก
3.หัวจิตหัวใจกองเชียร์(5) อันนี้ไม่ต้องพูดถึง......

ส่วนเรื่องกลอง จริงๆแล้วกิจกรรมเข้าจังหวะพวกนี้ต้องซ้อมครับถึงจะเข้าขา ส่วนเรื่องแยกกลองออกซ้ายขวานั้น ถ้ามองอีกมุมก็ไม่จำเป็นครับ (วันนี้ดูโอสถ-ท่าเรือ)กลองของท่าเรือหันหน้ารวมกัน 3 ใบ มีนำ1ใบคอยขึ้นเพลงแล้วที่เหลือตีตามไปพร้อมๆกัน กระหึ่มเลย....

เรื่องแกนนำเห็นด้วยครับ เรายังอยุ่กันเป็นก้อนเกินไป ต้องจัดแนวกองเชียร์(ผู้ผ่านวิชามาเยอะ)คอยเป็นเหมือนพี่เลี้ยงคอยกระตุ้นท่านอื่นๆ ถ้าพวกเราทำได้ รับรอง จะเห็นอนุภาพที่ซ่อนเร้น....(ไม่ใช่จุดซ่อนเร้นนะพี่เทพ)

เห็นด้วยครับผมอยู่ด้านหน้าก็มี พี่น้องมากระตุ้นอยู่เรื่อย แต่ถ้ากระจายกันไปก็จะดีมิน้อย
ไม่ต้องหันหน้าเข้าหาก็ได้ เพราะทุกคนก็มาดูบอลกันทั้งนั้น หันมากระตุ้นเป็นระยะหรือตอนเริ่มเพลงใหม่ก็พอ

ถ้าเห็นใครหงิบๆ เงียบๆ ไม่ค่อยคุยกับใครก็ให้เข้าถึงตัวเล้ย (ผมก็ร้องไม่เป็นก็ตบมือเอา)
ผมไปใหม่ก็มีน้องที่รู้จักไปประจำคอยแทคแคร์

และผมเห็นด้วยที่จะต้องมีการแนะนำ มารยาทการเชียร์อย่างที่ทำกันอยู่ เพื่อคอยเตือน ให้ระลึกกันเสมอ (ชอบมากที่ตะโกนบอกนักเตะให้ใจเย็นๆ)

*

ออฟไลน์ KunJane

• 132
  • 0
ผมเห็นด้วยครับผมเป็นคนหนึ่งที่อยู่ทางกลองด้านซ้าย
พอจะตะโกนร้องเพลงมันจะขัดกับอีกใบตรงกบ ทำให้มันไม่ต่อเนื่อง
แล้วก็ต้องหยุดรอฟังอีกใบด้วยครับ 8)

*

ออฟไลน์ N.J.♥Dahlia♥~*

• 1,387
  • 23
  • x.♥im a candy 4 ma sweetie♥.x
ใช่แร้ว เหนด้วยกับกอล์ฟเลยเจ๋งมากกก
เพราะเท่าที่ลองก้อคือพยายามส่งสายตาไปทั่วๆ
ประมานว่าเทอๆชั้นตบมือกะเทอนะ นึกออกป่ะ
บางร้องเพลงไป ปรบมือไปดังๆว่าเชียร์ถึงบางคนจะยังไม่ร้องเพลงตาม
แต่เค้าก้อยังมีการปรบมือจิงๆล่ะ ถึงจะปรบมือไม่ตลอดก้อตาม

*

ออฟไลน์ ju77

• 39
  • 1
เห็นด้วยคับ
ผมเป็นคนหนึ่งที่แยกออกมาจากกลุ่มหลักเมื่อวันอาทิตย์
เพื่อเพิ่มเสียงเชียรให้มากขึ้น
จากการสังเกตุ แล้วผมว่าได้ผลเลยทีเดียว
เพราะขนาดผมไม่เก่งเรี่องนำเชียรนะ ยังมีคนที่ช่วยกันตบมือ
และร้องเพลงตามกันตั้งเยอะนะ จากตอนแรกที่นั่งกันเงียบเลย
แต่ถ้าได้ทีมงานที่เก่งๆ เสียงเชียรก็คงดีกว่านะ 8)

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• 9,396
  • 159
  • อินเดียหน้าโจร
ผมอยากให้ กลองรวมอยู่ที่เดียวอีกคนครับ

คนเราร้องเพลงไม่จำเป็นต้องพึ่งกลอง ถ้าร้องด้วยใจที่กระตุ้นทุกสิ่ง

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

*

ออฟไลน์ คิมซึเกะ ฮอนดะ

• 861
  • 47
  • การโกงกินไม่ทำให้ใครเจริญ
ผมอยากให้ กลองรวมอยู่ที่เดียวอีกคนครับ

คนเราร้องเพลงไม่จำเป็นต้องพึ่งกลอง ถ้าร้องด้วยใจที่กระตุ้นทุกสิ่ง

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ถูกต้องเลยพี่  กลองจะให้มันอยู่ห่างกัน ตียังไงก็ไม่พร้อม
กลองใบเดียวมันก็ดังทั้งสนามแล้วนะผมว่า  อยู่ที่คนร้องมากกว่าครับ เราต้องร่วมกันร้องกระจายๆออกไป
ทำแบบนี้ได้ผมว่า ลั่น!!!!!!!!แน่นอน

อีกอย่างที่อยากแนะนำ บางทีเราร้องเพลงเร็วไปอาจเพราะต้องการความมันส์ แต่สมาชิคใหม่ยังร้องไม่ได้ ด้วยความเร็วของเพลงด้วยหรือป่าว ??    ผมว่าร้องให้ช้าหน่อย แล้วให้คนคอยๆจำ   ช้าแต่หนักแน่น ไม่ยืดจนเกินไป
ศรัทธา 2009...........   2010......  2011..

Fortressians Fanpage :
https://www.facebook.com/pages/Fortressians/429863780447599

*

• 1,530
  • 43
  • หนังXนอกดูผ่านๆไป หนังXไทยอยู่ไหนสายเลือด
รับทราบทุกอย่าง

เดี๋ยวเอาไปปรับปรุงคร้าบ
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=2dd49b8a17e0c4d070a4f1a2e3ce0388)

"มีข้าวกินเพราะควาย มีแผ่นดินไทยก็เพราะช้าง"

*

ออฟไลน์ Moo

• 165
  • 9
  • อยู่สมุย แต่มีใจให้ "SPFC"
เราได้มี มีการจัดองค์กรกองเชียร์หรือเปล่าครับ

อาทิเช่น

- ประธานกองเชียร์ SPFC -
เป็นตัวแทนพวกเราในการดำเนินกิจกรรมกองเชียร์

- รองประธานกองเชียร์ SPFC -
ทำหน้าที่แทนประธานในกรณีประธานไม่ว่าง

- กองเชียร์สัมพันธ์ -
ประสานงานกองเชียร์ทีมอื่น จะนัดเตะบอล หรือนัดรวมตัวทำกิจกรรม

- ประชาสัมพันธ์ -
แนะนำเรื่องต่างเกียวกับการเชียร์เช่น เพลง จังหวะกลอง ให้สมาชิกใหม่ที่เข้ามาเชียร์ อันนี้ทำก่อนเริ่มเกมส์

- กองปลุกระดม-
ทำหน้าที่กระจายกำลังไปนำเชียร์ในโซนต่าง รับช่วงงานต่อจากประชาสัมพันธ์

- เจ้าหน้าที่การเงิน -
ดูแลเรื่องเงินที่เรามีการระดมทุนทำกิจกรรมต่างๆ

ตอนนี้คิดได้เท่านี้ครับ อาจมีเรื่องอื่นๆอีกที่ผมมองไม่เห็น
เชื่อว่าเมื่อองค์กรเราชัดเจน บทบาทหน้าที่ของทุกคนก็จะชัดมากขึ้นครับ
เตรียมพร้อมไว้สำหรับควบคุมกองเชียร์หลักหมื่น ที่จะเกิดขึ้นในเร็ววันนี้  ;)

*

• 1,530
  • 43
เราได้มี มีการจัดองค์กรกองเชียร์หรือเปล่าครับ

อาทิเช่น

- ประธานกองเชียร์ SPFC -
เป็นตัวแทนพวกเราในการดำเนินกิจกรรมกองเชียร์

- รองประธานกองเชียร์ SPFC -
ทำหน้าที่แทนประธานในกรณีประธานไม่ว่าง

- กองเชียร์สัมพันธ์ -
ประสานงานกองเชียร์ทีมอื่น จะนัดเตะบอล หรือนัดรวมตัวทำกิจกรรม

- ประชาสัมพันธ์ -
แนะนำเรื่องต่างเกียวกับการเชียร์เช่น เพลง จังหวะกลอง ให้สมาชิกใหม่ที่เข้ามาเชียร์ อันนี้ทำก่อนเริ่มเกมส์

- กองปลุกระดม-
ทำหน้าที่กระจายกำลังไปนำเชียร์ในโซนต่าง รับช่วงงานต่อจากประชาสัมพันธ์

- เจ้าหน้าที่การเงิน -
ดูแลเรื่องเงินที่เรามีการระดมทุนทำกิจกรรมต่างๆ

ตอนนี้คิดได้เท่านี้ครับ อาจมีเรื่องอื่นๆอีกที่ผมมองไม่เห็น
เชื่อว่าเมื่อองค์กรเราชัดเจน บทบาทหน้าที่ของทุกคนก็จะชัดมากขึ้นครับ
เตรียมพร้อมไว้สำหรับควบคุมกองเชียร์หลักหมื่น ที่จะเกิดขึ้นในเร็ววันนี้  ;)
เรามีหมดแล้วน่ะคร้าบแต่ว่ายังไม่ชัดเจนอ่ะ

*

ออฟไลน์ TRIPLE SSS

• Prakan Power
  • 2,494
  • 91
เมื่อวานนี้ (14 ต.ค. 2552)  ไปดู  F.A. Cup รอบรองชนะเลิศ ระหว่าง
TTM Samutsakhon F.C.  กับ  BEC Tero  ที่มหาชัยกับพี่หนุ่มและ
น้าชาย  ก็ได้เห็นพี่วิ มหาชัยตีกลอง รวมกับน้อง ๆ อีก 2 + กลองสแนร์ +
ฉาบ  ก็ผูกกลองไว้กับรั้วกั้นที่จุดเดียวกันประมาณตรงกลาง ๆ ของกองเชียร์
ซ้าย - ขวา  มีคนนำเชียร์อีก 2 คน ขอบอกว่าเสียงกลองกระหึ่มมันส์หึกเหิม
มาก  เราอาจจะเพิ่มผู้ช่วยนำเชียร์กระจายให้ทั่วเป็นหน้ากระดานข้างหน้ากอง
เชียร์เพื่อคอยช่วยกระตุ้นอีกที

ส่วนเรื่องการเขินอายนั้น  ขอให้พวกเรากองเชียร์คิดว่าเรามาเชียร์ เพราะเรา
"รัก"  ในทีมสมุทรปราการ เอฟซี  จากนั้น  "ความรัก"  จะทำให้พวกเราทำ
ในสิ่งที่เราไม่คาดคิดว่า  เออนะ  เราก็ทำได้จริง ๆ  ไม่ว่าการร้องเพลงเชียร์
การกระโดดโลดเต้น  โดยเฉพาะในนัดเยือนนั้น  จะทำให้กองเชียร์คึกคัก
และหึกเหิมมากขึ้นจริง  ๆ  เพราะเราจะไม่ยอมแพ้กองเชียร์เจ้าบ้านอยู่แล้ว
ให้คิดว่าพวกเราได้มาออกกำลังกายด้วยกันก็แล้วกัน  ทำให้สุขภาพจิตและ
ร่างกายแข็งแรงขึ้นจริง ๆ  เชื่อว่าพวกเราทำได้จริง ๆ ครับ 

*

ออฟไลน์ โน๊ต/โคตร/เหวง

• 2,999
  • 71
  • ซั่มมั้ยจะได้....จบ!!!!
เมื่อวานนี้ (14 ต.ค. 2552)  ไปดู  F.A. Cup รอบรองชนะเลิศ ระหว่าง
TTM Samutsakhon F.C.  กับ  BEC Tero  ที่มหาชัยกับพี่หนุ่มและ
น้าชาย  ก็ได้เห็นพี่วิ มหาชัยตีกลอง รวมกับน้อง ๆ อีก 2 + กลองสแนร์ +
ฉาบ  ก็ผูกกลองไว้กับรั้วกั้นที่จุดเดียวกันประมาณตรงกลาง ๆ ของกองเชียร์
ซ้าย - ขวา  มีคนนำเชียร์อีก 2 คน ขอบอกว่าเสียงกลองกระหึ่มมันส์หึกเหิม
มาก  เราอาจจะเพิ่มผู้ช่วยนำเชียร์กระจายให้ทั่วเป็นหน้ากระดานข้างหน้ากอง
เชียร์เพื่อคอยช่วยกระตุ้นอีกที

แจ่มแมว

*

ออฟไลน์ คนย่วย

• 51
  • 6
  • รบยักษ์ รักนาง ล้างบางทรชน วิถีแห่ง"คนย่วย"
ตามความคิดผม

กลองทั้งหมด+ ผู้นำเชียร์ตั้งแถวหน้ากระดาน ยืนอยู่อยู่ด้านหน้า

บางส่วนโอบซ้าย-ขวา เหมือนล้อมกองเชียร์ไว้ในกรอบ 4 เหลี่ยม

หรือทำอย่างไรก็ได้ให้คนที่ร้องเพลงเป็นแทรกเข้าไปในกลุ่มคนที่ร้องไม่เป็น เพื่อช่วยเป็นแกนนำ

วิธีนี้ผมเคยเห็นเวลาที่เขาใช้เชียร์กีฬามหาลัย หรือพวกรับน้องใหม่ มันช่วยให้ร้องตามได้เร็วขึ้นเพราะถูกขนาบข้าง

แต่โดยส่วนตัวผมไม่ชอบเพราะเราเชียร์บอล ไม่ได้เชียร์กีฬาสี

*

• 9,706
  • 134
ว่าตามย่วย  ;)
ถ้าเราเชียร์มันส์จริง(อย่างนัดอาทิตย์ที่ผ่านมา)
อยู่แถวบนสุดก็ตะโกนครับ เห็นมากะตา

*

singha2823

• บุคคลทั่วไป
 :-*
ตามความคิดผม

กลองทั้งหมด+ ผู้นำเชียร์ตั้งแถวหน้ากระดาน ยืนอยู่อยู่ด้านหน้า

บางส่วนโอบซ้าย-ขวา เหมือนล้อมกองเชียร์ไว้ในกรอบ 4 เหลี่ยม

หรือทำอย่างไรก็ได้ให้คนที่ร้องเพลงเป็นแทรกเข้าไปในกลุ่มคนที่ร้องไม่เป็น เพื่อช่วยเป็นแกนนำ

วิธีนี้ผมเคยเห็นเวลาที่เขาใช้เชียร์กีฬามหาลัย หรือพวกรับน้องใหม่ มันช่วยให้ร้องตามได้เร็วขึ้นเพราะถูกขนาบข้าง

แต่โดยส่วนตัวผมไม่ชอบเพราะเราเชียร์บอล ไม่ได้เชียร์กีฬาสี

:-*   เห็นด้วยคับ  ผมเคยดูทีมชลบุรีแข่งพวกแกนนำจะอยู่ด้านหน้าตรงกลาง-ซ้าย-ขวาโดยยึดแกนนำตรงกลางเป่งหลักแล้วมีการร่วมเล่นเวฟกับกองเชียร์ แล้วกองเชียร์ก็จะนั่งเชียร์กับที่เป่งระเบียบ ส่วนธงก็จะโบกสะบัดอยู่ทั้งสองข้างวิ่งสลับไปมาทำให้กองเชียร์ข้างบนมีส่วนร่วมกับการเชียร์มากขึ้น แล้วเวลเชียร์แกนนำทั้งหลายจะส่งเสียงมายังกองเชียร์ด้านบนหรือพุดง่ายๆก้อเหมือนกีฬาสีนั้นเองแกนนำจะต้องสนใจกองเชียร์ด้านบนในการร่วมร้องเชียร์หรือทำกิจกรรมต่างๆ