เกี่ยวกับแผนการเล่น 5 - 3 - 2

• 15 ตอบ
  • 18433 อ่าน
*

manu24

• บุคคลทั่วไป
เกี่ยวกับแผนการเล่น 5 - 3 - 2
« เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 09, 13:40:11 »
         อยากจะวิเคราะห์เกี่ยวกับแผนการเล่น 5 - 3 - 2 อะคับ อาจจะผิดถูก โดนใจไม่โดนใจ ก็เป็นแค่ความเห็นของคนที่ได้มีส่วนร่วมกับแผนนี้อย่างเต็มๆ ผมว่าแผนนี้อาจจะดูไม่ค่อยเวิร์คนะคับ

เพราะเริ่มจากการที่ต้องมี เซ็นเตอร์ถึง 3 ตัว กับฟุตบอลสมัยนี้ผมว่ามันเยอะไปนะ มันทำให้ทับกัน กั๊กกัน แล้วผมว่าประโยชน์จากการที่ต้องส่งเซ็นเตอร์มาเยอะอย่างนี้ผมว่าไ่ม่ค่อยได้หรือได้น้อยนะ จะดันก็ดันได้ไม่เต็มที่ เพราะเป็นตำแหน่งที่ไม่ค่อยทำเกมส์รุกเท่าไหร่ยกเว้นเวลาลูกตั้งเตะ
         ส่วนตำแหน่งวิงนั้น กลายเป็นว่าเราต้องคอยให้วิงเติมไปเกือบมุมธง บางครั้งก็มุมธงอยู่ที่ว่า กองกลางจะเปิดเอามันส์ขนาดไหน ซึ่งปัญหามี 2 จุดคือ บางครั้งเติมขึ้นไปแล้วลงไม่ทัน อีกจุดนึงคือการใช้วิงเติมไปเปิดเกมส์โยนเข้ากลาง ก็เปรียบได้กับการเอา แอชลี่ โคล ขึ้นไปเปิดแทนเดวิดเบ็คแคม หมายถึงว่าประสิทธิภาพในการโยนของปีกอาชีพกับ แบ็ค มันอาจจะได้ไม่เท่ากัน แล้วก็ ถ้าวิงฝั่งขวาเติม ฝั่งซ้ายห้ามเติมซึ่งก็ทำให้เท่ากับโยนมาได้ด้านเดียว ถ้าคู่ต่อสู้จับทางได้ก็จบ
         ส่วนกองกลาง 3 ตัว ก็อาจจะเหมือนแมนยูตอนนี้ใช้แผนกลาง 3 ตัวก็โออยู่ แต่กับแผนทีมเรา กลางได้บอลแล้วจะต้องรีบโยนออกวิง ซึี่่งเน้นมากตอนซ้อม แต่ผมว่ามันทำให้ประสิทธิภาพลดไปเพราะทางเลือกมีน้อย แล้วก็หวังผลได้น้อย พอไม่ได้ผลกลายเป็นว่าเริ่มตัน เกมส์ไม่ขึ้นหน้า แล้วก็กลายเป็นทับกันไปเอง
         อันนี้เป็นความเห็นจากคนที่มีประสบการณ์ตรง อาจมีถูกบ้างผิดบ้าง ใครมีความเห็นยังไงก็ลองมาบอกกันได้นะ เผื่อจะไปถึงหู
เซอร์อเล็ก เฟอร์กูแหยม หรือมือขวาอย่าง ไมค์ ฟีเบี้ยว ก็เป็นได้

http://www.temppic.com/img.php?11-05-2009:1242023916_0.58910700.jpg

*

ออฟไลน์ ฟงฟีโน่

• ครอบครัวปราการ
  • แฟนบอลปราการ
  • 1,472
  • 20
  • Supporter since 24 Aug 2008...SPFC 2 : 1 Korat
Re: เกี่ยวกับแผนการเล่น 5 - 3 - 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 09, 13:46:28 »
ถึงผมจะเคยมีปัญหากับคุณ แต่มันก็คืออดีต
ที่คุณกล่าวมาในกระทู้นี้ ผมเห็นด้วย

แต่ก็ต้องยอมรับว่า ลพบุรี เค้าเล่นดีจริง ก็ต้องยกเครดิตให้เค้าด้วย
อีกอย่างแผนการเล่น 5-3-2 ก็ทำให้เรายืนที่ 1 มาถึง 5 นัด
อันนี้ก็ต้องแล้วแต่โค้ชครับ
แผนยังไงผมไม่รู้
ผมรุ้แค่ว่า พวกเราชาวฟอร์เทรสเชี่ยน มีหน้าที่เชียร์ ก็เชียร์ไปครับ อิอิ

ขอบคุณสำหรับกระทู้แชร์ความคิดเห็นนะครับ
อดีตปราการ ปัจจุบันกรูก็ปราการ และกรูจะขอมอบใจนี้ให้ปราการตลอดไป
ที่กรูบ้า เพราะกรูรักสมุทรปราการเอฟซี   ...จำไว้

***เมื่อเสื่อมสุดจักพลิกฟื้น รุ่งเรืองสุดจักเสื่อมถอย***

*

ออฟไลน์ สหายนิว

• 1,381
  • 25
  • ไม่ได้ประมาท แค่ขาดสติ...
Re: เกี่ยวกับแผนการเล่น 5 - 3 - 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 09, 14:03:33 »
เล่นแผนไหนก้อได้คับ ไม่สน

แต่ขอให้เต็มที่ เล่นให้สนุก เล่นแล้วมีแต้มเป็นพอแล้วคับ

เพราะถึงยังไง สมุทรปราการ เอฟซี  ก้อยังมีนักเตะคนที่ 12 อย่างพวกเราอยู่

ที่จะคอยเป็นแรงผลักดันให้พวกเค้าอยู่

ปล.  คัยมาดีก้อดีกลับ  ถ้าคัยมาร้ายก้อ????(เฉยๆ)

*

ออฟไลน์ ฟ้าเดียวกัน

• 353
  • 8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 09, 15:30:11 »
เห็นด้วยครับ เพราะปัจจุบัน จะหานักเตะที่เล่น วิงแบ็คในระบบ 5 - 3 - 2 ได้ยาก .... ขนาด เยอรมัน ยังเปลี่ยนมาเป็น 4 - 4 - 2 แล้วเลย ....

*

ออฟไลน์ สหายโอ๋

• 2,566
  • 25
  • รัฐบุรุษของข้าพเจ้ามีเพียงแค่ท่าน "ปรีดี" เท่านั้น
    • Thaiguitarplayer.blogspot.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 09, 15:43:17 »
นั่นดิ ขนาดเจ้าตำรับอย่างเยอรมันยัง เป็นอย่างที่คุณ fortress ว่าไว้เลย  C:-)
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=717a26deee4aff23d642246c7a333897)

*

ออฟไลน์ โน๊ต/โคตร/เหวง

• 2,999
  • 71
  • ซั่มมั้ยจะได้....จบ!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 09, 15:54:55 »
แมทเมื่อวาน นี้ต้องยอมรับว่าหลังเค้าแน่นจริงๆ นิ่งด้วย ซึ่งเราก็ไม่สามารถไปก่อกวนเค้าได้มากเท่ารที่ควร
ส่วนเรื่องแผนก็แล้วแต่โค๊ชครับ

*

ออฟไลน์ บิ๊ก กลมกลิ้ง

• 1,577
  • 26
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 09, 16:39:31 »
คู่เซนเตอร์ลพบุรีทั้งคู่เล่นดีมากเลย เบอ 5 กับ เบออะไรหว่าที่เรียกว่า แมนดี้ อะ
แผนมีส่วนใหม มีนะแต่พวกเราสามารถทำให้ดีขึ้นได้ด้วยการเชียร์ครับ เพราะอย่างนั้น
พวกเรามาเชียให้เตมที่ดีกว่าครับ เอ้า ปราการ ตึ้งๆ ปราการ ตึ้งๆ แป๊น!!!!!!!!!!!

*

ออฟไลน์ พันจ่าอวกาศดาบจรวดนาวาสาโทสิบเอกอีเอ๊กเอ้ก

• 2,551
  • -109
  • " ลูกพรรคแก๊งค์หิมะ "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 09, 17:43:48 »
เค้าเล่นดีมากครับนัดนนี้ ยอมเลย แต่เราไม่ยอมแพ้  O0 O0

THIS IS FC !!!!

*

ออฟไลน์ ตังตั่งตั้งตั๊งตั๋ง

• 3,645
  • 81
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 09, 17:58:13 »
เบอร์   5  สรายุทธ    ลพบุรี
SPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFC

*

ออฟไลน์ chotesawat

• 521
  • 19
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 09, 00:21:25 »
ถึงผมจะเคยมีปัญหากับคุณ แต่มันก็คืออดีต
ที่คุณกล่าวมาในกระทู้นี้ ผมเห็นด้วย

แต่ก็ต้องยอมรับว่า ลพบุรี เค้าเล่นดีจริง ก็ต้องยกเครดิตให้เค้าด้วย
อีกอย่างแผนการเล่น 5-3-2 ก็ทำให้เรายืนที่ 1 มาถึง 5 นัด
ผมรุ้แค่ว่า พวกเราชาวฟอร์เทรสเชี่ยน มีหน้าที่เชียร์ ก็เชียร์ไปครับ อิอิ

ขอบคุณสำหรับกระทู้แชร์ความคิดเห็นนะครับ
นี่สิครับลูกผู้ชายตัวจริง   และเห็นด้วยครับกับเจ้าของกระทู้ครับหลัง 4 แน่นขึ้นเยอะ

*

ออฟไลน์ ก.ม.ด._กอล์ฟ~แมวดำ

• 1,761
  • -56
  • ตัวไม่ไปแต่ส่งใจไปทุกนัด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 09, 06:24:49 »
เอ่อคือว่าผมก็เป็นคนหนึ่งที่เล่นเกมส์แนววางแผนการเล่นฟุตบอลอยู่เหมือนกันนะคับ
ขอพูดเกี่ยวกับแผนนิดหนึ่งนะคับ คือว่าที่ว่าหลัง4แน่นกว่าหลัง3นั้นไม่จริงเสมอไปคับ
ทุกแผนมีข้อเด่นข้อด้อยแตกต่างกันไปคับไม่งั้น4-4-2ก็ต้องเก่งทุกทีมสิคับ
ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ที่โค้ชแต่ละคนจะเลือกใช้และความเข้าใจของนักเตะในระบบการเล่นแต่ละแบบ
ดูไม่ยากคับญี่ปุ่นเล่น5-3-2ยังชนะ...4-4-2 มันขึ้นอยู่กับทรัพยากรของแต่ละทีมแล้วก็โค้ช
ซึ่งนัดนี้ก็จริงอย่างเจ้าของกระทู้ว่านั้นล่ะคับ ลพบุรีปีก2ข้างเค้าเร็วมากเติมมาเป็นหลุดๆ
บวกกับเราไม่มีดวงด้วยก็เลยจบข่าวคับ
นัดหน้าว่ากันใหม่อาจจะเหมาะบ้างก็ได้คับสู้ต่อไป
ปล.คุณฟงคุณลูกผู้ชายตัวจริงมากคับนับถือ
เราจะกอดคอเดินเคียงข้างกัน...มุ่งมั่นไปยังเส้นชัย
จุดหมายจะอยู่สุดขอบฟ้าแสนไกล...เราต้องไปให้ถึงได้ซักวัน

*

tobystupid

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 09, 07:22:18 »
กองหลังชื่อ สรายุท อะ เล่นดีๆ

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 09, 08:45:53 »
หลังเค้าแน่นจริง ๆ ทั้ง 4 คนของลบพบุรี ไม่มีหลุดให้เห็นต้องยอมรับเลยครับ....ส่วนเรื่องแผนจะ 5 - 3 - 2 หรือ 4 - 4 - 2 มันก็ดีไปคนละแบบอันนี้แล้วแต่โค้ชที่จัดทีม......
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

manu24

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 09, 13:59:22 »

เรื่องนั้นไม่มีปัญหา ผมลืมไปนานละ อิอิ  ตอนนี้เรื่องทีมเราสำคัญกว่า อยากไปเยือนฉะเชิงเทราเร็วๆจัง จิงไหมพวกเราาาาาาาาาาาาา

*

ออฟไลน์ chotesawat

• 521
  • 19
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 09, 15:10:13 »
เอ่อคือว่าผมก็เป็นคนหนึ่งที่เล่นเกมส์แนววางแผนการเล่นฟุตบอลอยู่เหมือนกันนะคับ
ขอพูดเกี่ยวกับแผนนิดหนึ่งนะคับ คือว่าที่ว่าหลัง4แน่นกว่าหลัง3นั้นไม่จริงเสมอไปคับ
ทุกแผนมีข้อเด่นข้อด้อยแตกต่างกันไปคับไม่งั้น4-4-2ก็ต้องเก่งทุกทีมสิคับ
ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ที่โค้ชแต่ละคนจะเลือกใช้และความเข้าใจของนักเตะในระบบการเล่นแต่ละแบบ
ดูไม่ยากคับญี่ปุ่นเล่น5-3-2ยังชนะ...4-4-2 มันขึ้นอยู่กับทรัพยากรของแต่ละทีมแล้วก็โค้ช
ซึ่งนัดนี้ก็จริงอย่างเจ้าของกระทู้ว่านั้นล่ะคับ ลพบุรีปีก2ข้างเค้าเร็วมากเติมมาเป็นหลุดๆ
บวกกับเราไม่มีดวงด้วยก็เลยจบข่าวคับ
นัดหน้าว่ากันใหม่อาจจะเหมาะบ้างก็ได้คับสู้ต่อไป
ปล.คุณฟงคุณลูกผู้ชายตัวจริงมากคับนับถือ
ที่คุณกอล์ฟพูดก็ถูกครับแต่ผมดูมาทุกนัดยกเว้นนัดนครนายกนัดเดียวถ้าเล่นเซนเตอร์ 3 คนมันจะหลุด
ตลอดเลยครับเสียวทั้งเกมส์ ฮุฮุ มีนัดระยองนัดเดียวที่ใช้หลัง 4 รู้สึกแน่นขึ้นหน่อยครับแต่ไม่ใช่ไม่มีหลุด
นะเดี่ยวจะว่ามันดีเกิน 555 แต่ถึงยังไงก็อยู่ที่โค้ชจัดทีมครับเราแค่แสดงความคิดเห็นเฉย ถ้าเป็นฟอสเทรส
เชี่ยนจริงต้องสนับสนุนทีมต่อไปไม่ว่าจะเป็นยังไงครับไม่มีถอดใจ   สมุทรปราการ สู้ๆๆๆๆ

*

ออฟไลน์ กัปตันอินดี้

• 2,041
  • 57
  • แค่คุณคิดจะอินดี้ คุณก็อินดี้แล้ว
    • http://www.ballthaimania.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 09, 17:21:42 »
มันก็แค่ครั้งแรก อิอิ บางทีแพ้บ้างเสียใจบ้าง
ลำบากบ้าง จะได้รุ้ว่ายังจะรักกันจิงอยุ่ หรือ ป่าว
พันธ์แท้ หรือ แค่กระแส
เสื้อยืดบอลไทย (http://www.ballthaimania.com)
พลุแฟร์ (http://www.facebook.com/hardcoremaniashop)
ต่อทะเบียนรถ (http://www.licenseplateeasy.com/)
                      จงเรียกพวกเราว่า" FORTRESSIANS "