article ที่แฟนบอลต่างชาติเขียนลงในบางกอกโพส

• 9 ตอบ
  • 12061 อ่าน
*

ออฟไลน์ kalasi:อั๋น ณ.ปราการ

• ครอบครัวปราการ
  • แฟนบอลปราการ
  • 1,920
  • 28
  • สาวก Fortressians ยักษ์ฟ้า-ขาว แห่งอ่าวไทย
ขอบคุณข้อมูลจาก ท่าน contra  Thailandsusu

Football Nation

South East Asian football  often gets a poor press highlighting corruption, organisational incompetence and parochial players of limited ability in everything but the art of diving. So I went to my first Thai Premier League game with the lowest of expectations.

I support an English Premier League team but, after 9 years here in Thailand I have always yearned  for the match day routine. Meet friends, enjoy a beer or two before the walk to the ground and mill around whilst the stadium fills, feeling the atmosphere build. This week, finally and fantastically, I have rediscovered it.  I went to watch my local team, MuangThong United, expecting to see a dozen or less fans watching third rate football. I was delightfully wrong.

The ground, whilst only having one stand, has an immaculate pitch and two other stands being built.   The current stand was packed with 5000 supporters led by a large group of “Ultras.”   The Ultras in European football have associations with far right, violent thugs who use football as a political platform and recruiting ground.    The leader of the  MuangThong Ultras could not have been more welcoming.  He proudly showed off his fellow fans, then spent the rest of the afternoon worrying whether we were enjoying ourselves enough.  This is where the experience became surreal . My childhood on terraces rife with filthy language and hate was washed away.

Being brought up on rabid referee baiting fans, the start of the game felt strange.  The atmosphere was excellent, but a near miss and a player felled in the first few seconds seemed to pass off unnoticed as the fans got themselves organised for a sing song. Later, when the game got heated, the 3 Ultras charged with choreographing the constant singing warned people via a loudhailer to please watch their language.    Beautiful. 

At the end of the game the opposition fans tried to walk through the home crowd area.  This was a flashpoint I had seen so many times as a child and usually ended up in grief.  But this is Thailand.  A formidable old woman forced the guards to open the gates .  As they started filtering through the leaders of the Ultras rushed forward to meet their enemy and led the home crown in applauding, yes applauding, them as they walked by.  This after a game where one red and umpteen yellow cards had been brandished : more than enough excuse for aggravation. My two young sons, bless them, saw this as perfectly normal, but it gave me chills.  Even reading this back now does the same.

As much as I love Aston Villa, a club my family has supported for generations, there must always be a place for supporting the team where you live.  Despite all of Thailand’s suicidal tendencies politically, if the passion, respect, and pride in your team is replicated and developed, there is hope for us all yet.  Slowly, surely, building a nation to be proud of can start from the football field and maybe, hopefully, one day it can be transferred to the political arena.  I left the match yet again puzzled and proud in equal measure at this glorious nation and its ability to confound everyone, including itself.

เป็นมุมมองที่น่าสนใจ น่าภูมิใจแทนทีมงาน (แฟนบอล) ในกลุ่มที่เขากล่าวถึง  และขอบคุณสำหรับสิ่งที่พวกคุณๆทำไว้สำหรับวงการฟุตบอลไทย

แปลนะคับ แปลจากท่าน BIMBO  Thailandsusu

เค้าเกริ่นก่อนครับว่า  เมื่อก่อนเค้าคิดว่าบอลเอเชียตะวันออกเฉียงใต้นั้นมีแต่เรื่องสินบน องกรณ์ห่วยแตก นักเตะท้องถิ่นไร้ความสามารถ ดังนั้นเมื่อเขาต้องมาดูบอลไทยลีก เค้าไม่ได้มีความคาดหวังเท่าใดนัก

ผมเป็นแฟนบอลทีมในอังกฤษ หลังจากได้มาอยู่ไทยกว่า 9 ปี ผมคิดถึงกิจวัตรประจำวันของผมในการดูบอลที่นั่นมาก ๆๆ การได้เจอเพื่อนก่อนเกมส์การแข่งขัน กินเบียร์สักแก้วสองแก้วแล้วเดินเข้าไปในสนาม สัมผัสบรรยากาศของสนาม  ผมไม่ได้เจออะไรแบบนี้มานานมากแล้ว

แต่มาในอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมได้ค้นพบสิ่งใหม่คล้ายกับบรรยากาศที่ผมเคยสัมผัสในอดีต  ซึ่งผมได้ไปชมเกมส์ฟุตบอลที่เมืองทอง ยูไนเต็ด ทีมไกล้บ้านของผม ในตอนแรกก่อนไปสนาม ผมคาดว่าจะได้เจอกับจำนวนแฟนบอลไม่กี่สิบคน แต่เมื่อไปแล้ว  ผมคาดผิดว่ะ !!

ถึงแม้สนามจะมีแค่แสตนด์เดียว แต่มันก็อยู่ในสภาพดีมาก และอีกทั้งสองแสตนด์ก็กำลังก่อสร้างอยู่  ส่วนแสตนด์ที่มีอยู่นั้นนั้นรองรับคนดูได้กว่า 5000 คน

ผมเห็นกลุ่มเสื้อแดงซึ่งเรียกตัวเองว่า "อุลตร้า"
(มันตรงข้ามกับคำว่า "อุลตร้า" ในฟุตบอลยุโรป ซึ่งนั่นเกี่ยวกับแฟนบอลอันทพาล หัวรุนแรง ใช้ฟุตบอลเป็นเวทีแสดงออกซึ่งการเมือง )

ผู้นำของกลุ่มเมืองทองนั้นให้การต้อนรอบดีมากๆ ๆ ดั่งอารยชนคนเมืองทอง เขาทั้งโชว์ให้เห็นถึงกลุ่มคนที่แสดงตัวเองว่าเป็น "กลุ่มอุลตร้า"
เขาเยี่ยมมาก เขาใช้เวลาตลอดทั้งบ่ายเป็นห่วงว่าเราโอเคกับทุกๆ อย่างรึป่าวว  ประสบการณ์นี้ได้เข้ามาอยู่ในจิตใต้สำนึกของผม ซึ่งเมื่อผมตอนเด็ก ๆ ชีวิตผมเต็มไปด้วยความแตกแยก ภาษาโสมม ลามก และความเกลียดชัง  แต่ตอนนี้ทุกๆ อย่างมันถูกชำระล้างออกไปแล้ว โดยน้ำใจที่ดีงามของเหล่าอุลตร้าเมืองทองง  (แปลแล้วงงอะ เลยแอบเวอร์หน่อย อิอิ )

ส่วนบรรยากาศในเกมส์นั้น กรรการนั้นห่วยแตกมาก แฟนบอลก็เคืองสิ และยังดูตกเป็นทาสของอารมณ์อีกด้วย  แต่บรรยากาศการเชียร์นั้นสุดยอดมากๆๆๆ เม้จะมีเหตุการณ์ต่างๆ แต่พวกเขาก็ร้องเพลงกันต่อไป
แต่เนื่องจากกรรการห่วยจริง เกมส์ก็เริ่มเดือด แต่พวกเขาก็ยังร้องเพลงต่อไป เปลี่ยนเพลงไปเรื่อยๆ พร้อมกับที่เหล่าสตาฟของอุลตร้าได้ประกาศผ่านเครื่องขยายเสียงว่า "ให้ระวังคำพูดด้วยนะคร้าบบ  พวกเราอารยชนเมืองทอง ไม่มีคำหยาบนะครับ "   สุดยอดมากๆครับ นี่คือสิ่งสวยงามของเกมส์ฟุตบอล

ในตอนจบของเกมส์การแข่งขัน  แฟนฟุตบอลทีมเยือนจะต้องเดินผ่านหน้าเหล่ากองเชียร์อุลตร้า นี่คือชอตเด็ด ที่ผมสนใจ !! เพราะสมัยเด็กๆ ตอนผมอยู่อังกฤษ ผมเห็นหลายครั้งที่เหตุการณ์มันเลวร้าย ปัญหาเกิดตามมา

แต่ที่นี่ประเทศไทย !!! 

ป้าผู้หญิงขอให้การ์ดเปิดทางออก และพวกเขาจะต้องเดินผ่านหน้าเหล่าแฟนบอลอุลตร้า ผู้นำอุลตร้าก็เริ่มชักชวนให้แฟนบอลเจ้าบ้านตบมือให้เกียรติ  ใช่แล้วว ผมตาไม่ฝาดด  เค้าตบมือให้กันจริง ๆ แม่เจ้า ! ,,,,,,, ( เกิดมากรูยังไม่เคยเห็นแฟนบอลวิลล่าตบมือให้เบอร์มิ่งแฮม เลยว่ะ  )
 ทั้งๆ ที่วันนี้มีใบแดงหนึ่งใบ และก็ใบเหลืองอีกนับไม่ถ้วน ซึ่งเกมส์มันน่าจะลงเอยด้วยความรุนแรง แต่มันก็ไม่ !  ลูกชายตัวเล็กของผมสองคนเห็นเรื่องวิเศษแบบนี้เป็นสิ่งปกติ ,,,,, (เข้าใจว่ายังไม่ซึมซับกับการเชียร์อันหยาบคายของคนอังกฤษ )
แต่สำหรับผมแล้ว มันทำให้ผมขนลุก  ขนาดที่ว่าผมกับมาอ่านต้นฉบับนี้อีก ผมก็รู้ยังรู้สึกแบบเดียวกัน

อีกอันนึงเค้าสรุปและก็โยงกับการเมืองไทย มั้งครับ  ประมาณว่า ฟุตบอลทำให้บ้านเราดีขึ้นได้ครับ และก็แนะนำว่าเราควรมีทีมที่เราเชียร์อยู่ในระแวกท้องถิ่นนั้นๆ ด้วยครับ  สุดท้ายเค้ารู้สึกสุดยอกกับเกมส์วันนี้มาก ประหลาดใจด้วย และจะเชิญชวนคนอื่นมาเชียร์ด้วยแน่นอน

ปล บางคำบางประโยคผมแปลไม่ออกนะครับ ยังไม่เก่งเท่าไหร่  ผิดพลาดขออภัย  ผู้รู้ชี้แนะด้วยคร้าบบ   

(http://www.bcoms.net)

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• 9,396
  • 159
  • อินเดียหน้าโจร
Re: article ที่แฟนบอลต่างชาติเขียนลงในบางกอกโพส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 09, 00:12:30 »
สุภาพบุรุษสมุทรปราการ กองเชียร์น่ารักกว่านี้เยอะครับ
ขอบคุณสำหรับเรื่องนะครับ

*

ออฟไลน์ ด.ต. เดอะติ๊ก

• Administrator
  • 1,647
  • 64
    • Circumspace
Re: article ที่แฟนบอลต่างชาติเขียนลงในบางกอกโพส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 09, 00:49:37 »
เรื่องเกี่ยวกับฟุตบอลในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้มักถูกพูดถึงโดยสื่อในภาพลบ โดยชูประเด็นการโกงกิน ความด้อยสมรรถภาพขององค์กร และบรรดาผู้เล่นวิสัยทัศน์แคบที่ความสามารถจำกัดจำเขี่ยไปเสียทุกอย่าง ยกเว้นศิลปะในการแกล้งล้มหลอกกรรมการเพื่อให้ได้ฟาวล์ เมื่อเป็นฉะนี้ ผมจึงไปนั่งดูบอลไทยพรีเมียร์ลีกเป็นครั้งแรก โดยแทบไม่ได้คาดหวังอะไรเลย

ผมเป็นแฟนบอลพรีเมียร์ลีกของอังกฤษ พออยู่ในไทยมาเก้าปี ผมจึงกระหายอยากดูบอลอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน ได้พบปะเพื่อนฝูง กระดกเบียร์สักแก้วสองแก้วก่อนที่จะเดินเข้าไปในสนาม แล้วก็เดินเบียดกันขึ้นไปนั่งจนอัฒจรรย์เต็ม ซึมซาบกับบรรยากาศ สัปดาห์นี้เอง ในที่สุด ผมก็ได้พบอารมณ์แบบนี้อีกแล้วอย่างน่ามหัศจรรย์ ผมไปดูทีมละแวกบ้านผม ซึ่งก็คือเมืองทองยูไนเต็ด โดยคิดว่าคงมีแฟนบอลอยู่เพียงหยิบมือมานั่งดูบอลระดับล่างๆ ผมคิดผิดถนัด

แม้ว่าสนามจะมีสแตนด์อยู่อันเดียว แต่สนามหญ้าก็ดูเอี่ยมอ่องอรทัยมาก และก็มีอีกสองสแตนด์กำลังสร้างอยู่ สแตนด์ที่มีอยู่ตอนนี้เต็มไปด้วยแฟนบอลห้าพันคน นำโดยกลุ่มใหญ่นาม “อุลตร้าส์” กลุ่มอุลตร้าส์ ถ้าเป็นในฟุตบอลยุโรปจะหมายถึงพวกอันธพาลหัวขวาจัดและหัวรุนแรงที่มีฟุตบอลเป็นเวทีการเมืองและคัดสรรคนเข้ามาเป็นพวก ผู้นำกลุ่มเมืองทองอุลตร้าส์นั้นต้อนรับดีสุดยอด เขาแนะนำเพื่อนๆ ในกลุ่มเขาอย่างภาคภูมิใจ แล้วตลอดบ่ายก็คอยเอาใจใส่อยู่ตลอดว่า พวกเราสนุกกันดีหรือไม่ นี่มันช่างเป็นประสบการณ์อันเหนือจริงเกินบรรยาย บรรยากาศบนอัฒจรรย์ในวัยเด็กของผมที่เต็มไปด้วยภาษาอันกักขฬะและความจงเกลียดจงชังได้ถูกพัดพาให้มลายหายไปสิ้น

จากการที่ได้เติบโตมาโดยพบพานแต่แฟนบอลที่ยั่วโทสะกรรมการอย่างบ้าคลั่ง ช่วงที่เกมเริ่มนั้นให้ความรู้สึกที่ไม่คุ้นเคยมาก่อน บรรยากาศนั้นยอดเยี่ยม การเฉี่ยวชนกันแล้วผู้เล่นก็ล้มลงในช่วงไม่กี่วินาทีแรกนั้น ดูจะผ่านไปอย่างไม่มีใครสังเกตสังกาอะไรเท่าใดนัก เพราะแฟนบอลมัวแต่ง่วนอยู่กับการเตรียมร้องเพลงกันอยู่ หลังจากนั้น เมื่อเกมร้อนแรงขึ้น ชาวอุลตร้าส์สามคนที่นำเชียร์ก็เตือนบรรดากองเชียร์ให้ระมัดระวังคำพูดหน่อย อะไรจะดีปานนี้

ในช่วงท้ายเกม แฟนบอลฝ่ายตรงข้ามก็พยายามเดินเข้ามาในกลุ่มคนดูเจ้าบ้าน นี่เป็นจุดระเบิดที่ผมเคยเจอบ่อยๆ ตอนเด็ก โดยมักจะจบลงด้วยความโศกเศร้า แต่นี่คือประเทศไทย หญิงชราท่าทางแข็งแรงคนหนึ่งพยายามบังคับให้เจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยเปิดทางให้ พอพวกเขาค่อยๆ กรูกันผ่านเข้าไปได้ บรรดาผู้นำกลุ่มอุลตร้าส์ก็วิ่งตรงเข้ามาหาศัตรูของพวกเขาแล้วก็นำกลุ่มกองเชียร์เจ้าบ้านปรบมือให้ ใช่แล้วผมไม่ได้เขียนผิด ปรบมือจริงๆ ปรบมือให้กับเหล่าศัตรูขณะกำลังเดินผ่านไป นี่คือสิ่งที่เกิดขึ้นหลังจากการแข่งขันที่มีการแจกใบแดงหนึ่งใบและใบเหลืองนับไม่ถ้วน ซึ่งเกินพอที่จะทำให้เกิดสถานการณ์รุนแรงได้ด้วยซ้ำ ลูกชายผมสองคน ให้ตายเถอะ เห็นเรื่องนี้เป็นเรื่องธรรมดามาก ทั้งที่ผมขนลุกไปหมด ผมกลับไปอ่านที่เขียนมาอีกครั้งก็ยังขนลุกอยู่เลย

มันต้องมีทีมใดสักทีมแหละที่อยู่ใกล้บ้านคุณที่คุณสามารถจะเชียร์ได้ รักเท่ากับที่ผมรักแอสตันวิลล่า ซึ่งเป็นสโมสรที่ครอบครัวผมเชียร์มาหลายชั่วคน แม้ว่าเมื่อมองทางการเมือง ไทยดูจะชอบพากันไปในทางล่มจม แต่ถ้าความรัก ความเคารพ และความภาคภูมิใจในทีมของคุณได้รับการเอาเยี่ยงอย่างและปลูกฝังเข้าไปในใจอย่างนี้บ้าง ยังไงเสียเราก็มีหวังแน่นอน การสร้างชาติอย่างช้าๆ แต่มั่นคง เพื่อที่เราจะภาคภูมิใจในความเป็นชาติได้ อาจจะเริ่มจากสนามฟุตบอลนี้แหละ ซึ่งก็ไม่แน่นะ ผมหวังว่าวันหนึ่งสิ่งดีๆ แบบนี้จะเข้าไปอยู่ในสนามการเมืองก็ได้ ผมเดินออกจากการแข่งนัดที่ผมไปดูนี้อย่างทั้งฉงนใจและภูมิใจพอๆ กัน กับชนชาติที่รุ่นเรืองชนชาตินี้ และความสามารถของพวกเขาในการทำให้ทุกคนงง แม้แต่ตัวพวกเขาเอง

;)
Castra Pracana: Coniunctis Fidebus

*

ออฟไลน์ พันจ่าอวกาศดาบจรวดนาวาสาโทสิบเอกอีเอ๊กเอ้ก

• 2,551
  • -109
  • " ลูกพรรคแก๊งค์หิมะ "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 09, 07:49:14 »
มาเจอปราการแล้วจะรู้ ฮุฮุฮุฮุ  :D

THIS IS FC !!!!

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 09, 07:55:56 »
สุภาพชน คนสมุทรปราการ..........ขอบคุณที่แปลมาให้อ่าน  ;D ;D
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ กัปตันอินดี้

• 2,041
  • 57
  • แค่คุณคิดจะอินดี้ คุณก็อินดี้แล้ว
    • http://www.ballthaimania.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 09, 08:23:31 »
ขอยืมคำคุณปินตูมาหน่อย
สุภาพบุรุษ สมุทรปราการ
เสื้อยืดบอลไทย (http://www.ballthaimania.com)
พลุแฟร์ (http://www.facebook.com/hardcoremaniashop)
ต่อทะเบียนรถ (http://www.licenseplateeasy.com/)
                      จงเรียกพวกเราว่า" FORTRESSIANS "

*

ออฟไลน์ ก.ม.ด._กอล์ฟ~แมวดำ

• 1,761
  • -56
  • ตัวไม่ไปแต่ส่งใจไปทุกนัด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 09, 07:05:59 »
คับถ้าเรื่องการเชียร์เราไม่แพ้แต่เราแพ้อีกหลายๆอย่าง
ที่เรายังเทียบเค้าไม่ติดเห็นเห็นก็คือจำนวนล่ะคับ
สู้ต่อไป
เราจะกอดคอเดินเคียงข้างกัน...มุ่งมั่นไปยังเส้นชัย
จุดหมายจะอยู่สุดขอบฟ้าแสนไกล...เราต้องไปให้ถึงได้ซักวัน

*

ออฟไลน์ bank samrong

• 1,703
  • 45
  • แบงค์ สำโรง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 09, 16:56:15 »
พวกเราต้องพยามยามช่วยเชียร์และช่วยเหลือทีมกันต่อไปคับ....ถ้าได้แนวร่วมมาเสริมเยอะๆยิ่งดี
คนไทย..หัวใจ " ปราการ "

*

DAMDUY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 09, 19:36:05 »
ในอนาคตในเอเชียเขาจะรู้จักเมืองสมุทรปราการ เพราะเราจะไปเล่นafc

*

-i*i-i*i-

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 09, 13:41:09 »
ขอบคุนมาากๆครับ ที่ทให้คนต่างชาติที่เป็นคนอังกิดด้วยนิ เหนว่า

บอลไทยลีกเราไม่ได้ธรรมดาเหมือนกัน