บทวิพากณ์ และ อนาคต ของ SPFC

• 19 ตอบ
  • 3217 อ่าน
*

ออฟไลน์ Dekbangpoo

• แฟนบอลปราการ
  • 36
  • 0
บทวิพากณ์ และ อนาคต ของ SPFC
« เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 09, 20:58:06 »
เกมนี้ หลายๆๆ ท่าน รวมทั้งผม รู้สึกว่า มาตรฐานกรรมการ แย่มากๆๆๆ :o

แต่ สิ่งที่เราควรคิด และ นำไปแก้ไข ในอนาคต

1. ความเด็ดขาดในการทำสกอร์ ยังต้องปรับปรุงอีกมาก

ตัวอย่าง ครึ่งแรก ได้ หลุดเดี่ยว แต่ ยิงไมได้ และในรอบมินิลีกนั้น เราไม่เคยยิงทีมไหนได้ เกิน 2 ลูกเลย

2. ความฟิตของตัวนักเตะ ต้องปรับปรุงให้แข็งแกร่งกว่านี้ ผมไม่ได้ว่านักเตะเราไม่ฟิต แต่ ถ้า อยากขึ้นไปดิวิชั่น สูงๆๆ ต้องฟิตมากกว่านี้ ถ้าผมมีเงิน อยากสร้าง Fittness Centerให้เลยอะ :coolsmiley:

3. ต้องมีสนามเป็นของเราเอง ซึ่งข่าวดี คือ อบจ. สมุทรปราการ กำลังจะเริ่มสร้างสนามกีฬาประจำจังหวัดเสียที

4. คือพวกเราเอง แฟนบอล ต้องมีมารยาทในการเชียร์แบบมืออาชีพ มากกว่านี้ ผมไม่ได้ ว่า แฟนทุกคน ผมหมายถึงไม่กี่คน

ตัวอย่าง ขว้างขวดน้ำลงสนาม จุดพลุลงในสนาม ถึงแม้เราจะไม่พอใจการตัดสิน หรือนักเตะฝั่งตรงข้าม ก็ไม่ได้ หมายความว่า เราจะไปทำลายใครได้นะครับ สิ่งที่เราทำได้คือ เชียร์ทีมเราให้ดังๆๆๆ   :-/

ผมขอยกตัวอย่างทีมเชียร์ที่ประเทศอังกฤษของผม คือ ลิเวอร์พูล รอบชิงยูฟ่าแชมป์เปี้ยนลีก กับ เอซี มิลานปี 2005 ที่ อิสตันบูล ตุรกี ครึ่งแรก หงส์แดงโดนนำไป 3 -0 แต่ พักครึ่ง The Kop ไม่ได้ หงอยเหงาถอดใจ แต่กลับ ร้องเพลงเชียร์ในช่วงพักครึ่ง แบบดังสนั่นหวั่นไหว จนในที่สุด หงส์แดงกลับมาเป็นแชมป์ >:(

ถึงแม้ตัวอย่างที่ผมอ้างถึง จะไม่น่าอ่านสำหรับแฟนแมนยู

แต่ผมก็ชอบสิ่งที่แฟนแมนยู ชอบพูดว่า Keep The Faith

สู้ต่อไป SPFC
แล้วพวกเราจะไม่มีวันเดินอย่างเดียวดาย ;)

*

ออฟไลน์ nus1

• 13
  • -1
Re: บทวิพากณ์ และ อนาคต ของ SPFC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 09, 21:06:22 »
ปราการ พลาดตรง เก็บแต้มในบ้านตัวเองไม่ได้

เหมือนเกร็งกับเสียงเชียร์ซะ กดดันตัวเองไป

เห็นเป็นแบบนี้ตั้งแต่ตอนลีคภูมิภาคละ

บางทีอาจจะต้องหันมาทบทวนจังหวะการเชียร์ของกองเชียร์กันเอง

จังหวะไหนควรจะเร่งเสียงเชียร์ อย่างทีมเข้าทำ เสียงเชียร์อาจทำให้ตื่นจนพลาดก็เป็นได้

ยังไงก็สู้ต่อไปนะครับ   จาก เด็กแถวสนามบางมด

ป.ล. ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ผิดพลาดหรือไม่ถูกใจท่านใด ก็ขออภัยด้วยครับ

*

ออฟไลน์ TUI 57 กลุ่มคนเรื่อยเปื่อย

• ครอบครัวปราการ
  • 4,053
  • 30
  • มาเพื่อเชียร์ปราการ
Re: บทวิพากณ์ และ อนาคต ของ SPFC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 09, 21:31:12 »
ผมก็เห็นด้วยตรงที่การทำประตู และความเข้าใจกันของนักเตะ

แต่อย่างไรก็ดี ก็จะเชียร์ทีมรักต่อไป

*

ออฟไลน์ joe_jank

• 143
  • 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 09, 22:36:44 »
นักเตะเล่นเต็มที่โอเค กรรมการก็พอรับได้
แต่ไม่เข้าใจเอาเบอร์ 29 ออกทำไม อุสมานก็เก่งนะ แต่ตอนนี้ไม่ใช่ตัวที่ดีที่สุด ปราโมทกะลังทำเกมกับเอดูได้ดี
พอเปลี่ยนปุ๊บก็เห็นว่าเอดูหายไปจากเกมเลย ไม่ต้องโทษใคร โค๊ชต้องพูดเอง

ห่วยไม่โทษนักเตะ แต่เป็นกำลังใจให้ทุกคน >:(

*

ออฟไลน์ Nicolar

• 29
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 09, 22:43:29 »
เรื่องสนามแข่งมันคงจะไม่ใช่ Priority แรกหรอก สนามที่ใช้อยู่นี้มันก็ยังโอเคอยู่
แต่เรื่องสนามซ้อมกับอุปกรณ์นะเป็นเรื่องจำเป็นอย่างมาก

*

ออฟไลน์ tuL

• 34
  • 1
  • เด็กปากน้ำ หยามไม่ได้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 09, 23:12:07 »
เห็นด้วยเช่นเดียวกันกับคุณเด็กบางปู เจ้าของกระทู้ที่ว่า

ปัญหาของเราคือการจบสกอร์ ใช่แล้ววครับ หลายต่อหลายครั้งที่เรามีโอกาสแต่เราทำไม่ได้

ส่งผลให้พลาดการเก็บแต้มสำคัญมากมายหลายนัด

อย่างในบ้านไม่ชนะใครเลย ...

ขอให้ปรับตรงนี้ได้อีกนิดล่ะก็ แจ่มครับ เพราะยังไง เกมรับของทีมก็ดีอยู่แล้ว

ประตู ดิวิชั่น 1 ยังรอพวกเราอยู่ครับในปีหน้า  ;D

*

ออฟไลน์ สหายโอ๋

• 2,566
  • 25
  • รัฐบุรุษของข้าพเจ้ามีเพียงแค่ท่าน "ปรีดี" เท่านั้น
    • Thaiguitarplayer.blogspot.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 09, 23:13:45 »
อุสมานฟอร์มตกไปจากช่วง ลีก เยอะเลย
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=717a26deee4aff23d642246c7a333897)

*

ออฟไลน์ ซัมเหมาพเนจร เร่ร่อนมาปราการ

• 794
  • 13
  • ++++ ขอแค่ได้เชียร์ ก็มีความสุขแล้วครับ ++++
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 09, 00:08:47 »
เราอาจไม่ได้ขึ้น D1 แค่เสียดายครับ มันไม่ทำให้เราเสียใจ 

*

ออฟไลน์ คุณหลวง หิมะ เฮฟวี่

• 2,052
  • 82
  • ที่ปรึกษาฝ่ายกวนส้นตีนแก็ง"หิมะ"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 09, 00:15:46 »
 C:-) C:-) C:-) C:-) C:-) C:-) C:-) C:-) C:-) C:-) C:-) C:-) C:-) C:-) C:-) C:-)

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 09, 09:16:35 »
ไม่มีไรจะพูดครับ....นอกจากจะให้กำลังใจให้สู้ต่อไปครับ

ปีนี้ไม่ได้ปีหน้าอาจจะเป็นปีของเราบ้างก็ได้... ;D ;D
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ ★ตุลย์~ปืนเสือหมอบ★

• 3,436
  • 83
  • ★ไม่มีใครโบก กูโบกเอง อลังการงานปราการ★
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 09, 11:40:58 »
แก้ไข ปรับปรุงกันไป ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีเช่นกัน

;)
WE ARE SAMUTPRAKARN F.C.
(http://image.ohozaa.com/view/4s2rf)
★ PURE 100% SAMUTPRAKAN FC ★ FORTEZZA = FORTRESSIAN

*

ออฟไลน์ หมอนข้างขนเป็ด !!!

• Global Moderator
  • 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 09, 12:57:04 »
อยากให้ป๋าปั้นเด็กดาวรุ่งมั่ง
เจ้าเดลงี้ เจ้าอะตอมงี้ เอามาลงเลย พวกนี้ผมมองว่าห้าว กล้าเล่นไม่กลัว ขาดแต่ประสบการณ์
ยังไงก็ต้องปรับปรุงระบบ+ต้องเปลี่ยนแปลงให้ดีขึ้นครับ เดี๋ยวทีมอื่นเค้าจะจับทางเราได้นะ
เบื่อ พวก เสี้ยม

*

ออฟไลน์ สหายโอ๋

• 2,566
  • 25
  • รัฐบุรุษของข้าพเจ้ามีเพียงแค่ท่าน "ปรีดี" เท่านั้น
    • Thaiguitarplayer.blogspot.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 09, 13:02:49 »
เจ้าเดลงี้ เจ้าอะตอมงี้ เอามาลงเลย พวกนี้ผมมองว่าห้าว กล้าเล่นไม่กลัว ขาดแต่ประสบการณ์
ยังไงก็ต้องปรับปรุงระบบ+ต้องเปลี่ยนแปลงให้ดีขึ้นครับ เดี๋ยวทีมอื่นเค้าจะจับทางเราได้นะ

คิดเหมือนกันอีกแล้วท่านสหาย
อยากให้จัดดาวรุ่งลงมา อาจมีตัวเก๋าๆ ประคองเกมสองสามตัว
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=717a26deee4aff23d642246c7a333897)

*

ออฟไลน์ ++[A][E][86]++

• 647
  • 1
  • ถึงจะนับ 9 แต่ก็ลุกได้นะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 09, 16:40:39 »
ทำกันดีแล้วครับ

แต่ดาวรุ่งนี่ ผมเห็นด้วยนะ

>:(
+++โง่ลึก ฉลาดกว้าง+++

*

ออฟไลน์ ตั๊กกี้_ณ_ปราการเอฟซี

• 4,908
  • 31
  • tukpaknum
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 09, 16:48:37 »
 ;)ทุกอย่างแก้ไขได้ครับ
(http://image.ohozaa.com/view2/wVUSJ5U5QFWY4gkT)

*

ออฟไลน์ menacekeng

• 147
  • 4
  • MenaCE_KeNg
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 09, 20:28:52 »
ผมว่านะ..
    1. เกมรุกเราพึ่ง เอดู มากเกินไปหรือป่าว ซึ่งพอกลางหรือหลังได้บอล ก็จะโยนยาวให้เอดู
ทำให้ความต่อเนื่อง และความแน่นอน หายไป เห็นมาหลายๆนัด ในรอบมินิลีค ซึ่งเกมต่างกับช่วงที่ยังเล่นในลีค d2 มาก ... ในd2 เราทำได้ดีกว่านี้
    2. ลูก Set Play เราไม่ค่อยมีทีเด็ดทีขาด หรือ ลูกสูตรเท่าไร เกมใหนที่ว่าตันๆ ผมว่าช่วยได้นะ
    3. ความมีสมาธิในเกม ปรับปรุงนิดหน่อย ไม่งั้นเราคงไม่เสียลูกตีเสมอ ในเกมกับ เลย

อย่างอื่นก็โอเคอ่ะนะ...

*

ออฟไลน์ ตังตั่งตั้งตั๊งตั๋ง

• 3,645
  • 81
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 09, 22:41:13 »

คิดเหมือนกันอีกแล้วท่านสหาย
อยากให้จัดดาวรุ่งลงมา อาจมีตัวเก๋าๆ ประคองเกมสองสามตัว

อะตอม   เดล     เกมส์(ที่เพิ่งฉลองวันเกิดไป)   นรวัฒน์  ไรงี้เลยป๋า

เอาลง ที่ไปแข่ง เชียงใหม่ พิษณุโลกเลย 55

SPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFC

*

ออฟไลน์ hiddendragon

• 30
  • 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 09, 23:32:44 »
ในรอบมินิลีก เราพี่ง เอดูมากไปหน่อยครับ

โยนยาวไปให้ ซึ่งพอเอดูโหม่งได้ ก็ขาดกองกลางไปช่วยสนับสนุน ทำให้เหมือนเราเตะหากำแพงครับ

อาจจะต้องคิดว่าทำยังไง กองกลางของเราถึงจะครองบอลให้แน่นอนกว่านี้

ไม่ใช่ที่ผ่านมาไม่ดีนะครับ แต่อาจจะต้องเล่นบอลสั้นๆ ให้มากกว่านี้ครับ จะได้เพิ่มความแน่นอนในการยิงประตูด้วยครับ เพราะลูกโยน กองหน้าเราก็เล่นยากครับ

*

DAMDUY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 1 ธันวาคม, 09, 08:47:43 »
ขอให้ทัศนะบางครับ

ส่วนตัวผมพอใจเกมส์รับมากครับแม้บางคนจะบอกว่าเรามักจะหลุดตรงวิงแบ็ก

แต่ความจริงเราเป็นทีมเสียประตูน้อยมากครับตั้งแต่รอบภาคยันรอบประเทศ

ไม่มีทีมไหนที่พังประตูเราได้ถึง3ลูกและความแข็งแกร่งของเกมส์รับเราเป็นจุดสำคัญที่มาถึงรอบประเทศ

และหนับหนุนแผน352ของป๋าเหมือนเดิมครับเหลือแค่การปรับแต่งนิดหน่อยเท่านั้น

การพลาดพลั้งส่วนใหญ่ไม่ได้เพราะแผนไม่ดีแต่มักมาจากบางช่วงที่นักเตะเราเสียสมาธิกันเอง

แต่ถ้านักเตะเราควบคุมจิตใจได้ดีกันทุกคนรับรองต่อให้บราซิลก็ยิงเราไม่ได้ครับ

ส่วนในส่วนของผมที่อยากให้ปรับปรุงคือเกมส์รุกครับปีหน้าเราต้องมีเกมส์รุกที่ผลิตประตูได้มากกว่านี้ครับ

ในฤดูกาลที่ผ่านมาเราออกเสมอบ่อยเพราะหลังดีแต่การทำประตูยังน้อยซึ่งจุดนี้ผมว่าป๋ารู้ดี

เพราะรู้สึกว่าจะเริ่มมีการเสริมตัวใหม่ในแดนหน้ากันแล้ว

สุดท้ายอยากให้ปรับปรุงในบางจุดเท่านั้นเพราะทีมเดิมก็เป็นทีมเวิคที่ลงตัวไว้ใจกันได้แล้ว

เหลือแต่เติมจิกซอนิดหน่อยก็สมบูรแล้ว

*

ออฟไลน์ วิภาวี

• 1,462
  • 9
  • อย่า อยู่ อย่าง อยาก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 1 ธันวาคม, 09, 09:49:46 »
จุดแข็งของเราคือระบบ3-5-2 ดีอยู่รับได้แน่นเสียประตูยากและบางเกมเราก็รุกได้น่ากลัว

จุดอ่อนเราคือสมาธิของทุกท่านทุกฝ่ายที่อยู่ในเกมการแข่งขันนั้นๆมักจะขาดสมาธิในบางจังหวะ

บทจะได้ประตูก็ไม่ได้ประตู และเวลาที่เราเสียประตูในหลายๆนัดเพราะเราขาดสมาธิกันนั่นเอง

แต่ฤดูกาลหน้าก็ต้องเชียร์สมุทรปราการเอฟซีต่อไป เพราะยังไงเราคือ ชาวป้อมปราการไปแล้ว