เชียร์ อย่างมืออาชีพ

• 77 ตอบ
  • 10152 อ่าน
*

ออฟไลน์ Dekbangpoo

• แฟนบอลปราการ
  • 36
  • 0
« เมื่อ: 8 มีนาคม, 10, 23:24:19 »
ผมได้สูญเสียแฟนบอลที่สนับสนุนทีม SPFC ไปหนึ่งคน

เขาไม่ได้ตายนะครับ แต่เขารับไม่ได้กับพฤติกรรมการเชียร์ของแฟนบอลบางกลุ่ม ในสนามบอล ย้ำๆๆๆ นะครับ ว่าบางกลุ่ม ทำให้เขาเลิกเชียร์ SPFC

กล่าวคือ บอลยังไม่เตะ ก็เริ่มด่าคำหยาบใส่กรรมการ พอบอลเตะก็เริ่มแสดงพฤติกรรมกร้าวร้าว หรืออาจจะเรียกได้ว่า น่าจะเป็นพวก Hooligan ระยะเริ่มต้น

ผมไม่อยากเห็นภาพแฟนบอลSPFC เป็นเหมือนแฟนทีมทีมท่าเรือ ในบอลถ้วย ก. ที่พึ่งผ่านมา  :'(

แฟนบอลของเราบางคนก็เอาลูกหลาน มาดูด้วยนะครับ

คำถามคือ

เราอยากให้เขาเห็นพฤติกรรม แย่ๆๆ เหล่านี้ แล้วก็โตมากับสิ่งแล้วนี้ และเป็นคนที่ไม่ดีหรือครับ
หรือ พ่อแม่ เขาอาจจะไม่ให้พวกเด็กเหล่านี้มาดูบอลเลยก็ได้

ถามว่า แล้วแฟนบอลควรทำตัวอย่างไร

1. เชียร์ทีมเราเองครับ ร้อง ตบมือให้กับทีมเราครับ
2. ถ้าเราไม่พอใจ เรื่องอะไรก็แล้วแต่ ทำไม เราไม่เขียนป้ายผ้า ที่ใช้คำสุภาพ แต่แหน็บแหนมให้เจ็บแสบเหมือนลีกในยุโรปละครับ เช่น ไม่พอใจการตัดสินกรรมการในนัดก่อน นัดนี้ก็เขียน ป้ายผ้าอันใหญ่ไปเลย ว่า "Fair Play - Fair Judgement".  ย้ำ นะครับใช้คำสุภาพ
3. ต้องไม่ลืมนะครับ ว่า ระบบการรักษาความปลอดภัยของประเทศเรายังห่างไกลกับลีกยุโรปมาก ฉะนั้นการที่เราเขวี้ยงของลงไปในสนาม อาจทำให้เกิดอันตรายได้ ของลีกยุโรปใหญ่ๆๆ ยังมีการเขวี้ยงของลงไปเลย แต่ เขามีรปภ. และกล้องวงจรปิด หลายสิบตัว สามารถจับได้ว่า ใครเป็นคนทำ และตำรวจสามารถดำเนินคดีได้ แต่ของเรายังไม่พร้อมขนาดนั้นนะครับ

สรุป

อยากให้เราเชียร์อย่างมืออาชีพ ไม่พอใจเขียนป้ายแหน็บแหนมแบบปัญญาชน
เชียร์แต่ทีมเรา เป็นกำลังใจให้ ไม่ว่าทีมจะอยู่ในสถานะการณ์ไหน

แล้วพวกเราจะไม่มีวันเดินอย่างเดียวดาย >:(

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• ครอบครัวปราการ
  • 9,396
  • 159
  • อินเดียหน้าโจร
Re: เชียร์ อย่างมืออาชีพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 มีนาคม, 10, 23:29:07 »
ผมอยากจะย้ายไปอยู่ฝั่งคลองคนเดียวจริงๆครับ

ผมเป็นตัวอย่างที่ไม่ดี จริงๆ

*

ออฟไลน์ ผม เป็น ใคร ?

• 2,268
  • 74
  • ยีส มะเขือแขกเต้า!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8 มีนาคม, 10, 23:31:18 »
ใจไม่แกรงอย่าริเชียร์ปราการ..

ฮี่ๆ   ทำใจๆ
ถือซะว่าเป็นการกดดันกรรมการ
 O0 O0

PURE TV by Phom Pen kai productions.

*

ออฟไลน์ raiders

• Prakan Power
  • 2,771
  • 31
  • สมุทรปราการ เอฟซี แค่ทีมเดียวในดวงใจ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 8 มีนาคม, 10, 23:36:34 »
พยายามทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ
คนหมู่มากครับ เราไม่สามรถไปห้ามสิทธิในการแสดงออกของใครได้
ผมเองก็เคยนึกถึงการใช้คำหยาบว่าเหมาะสมหรือไม่ จริงๆแล้วก็ไม่เหมาะสม
แต่ในชีวิตประจำวัน เราจะพบเห็นผู้คนก็ใช้คำหยาบคายในชีวิตประจำวัน มากบ้าง
น้อยบ้าง ในสนามฟุตบอลก็เป็นอารมณ์อีกอารมณ์นึง ผมว่าเค้าก็ใช้สิทธิของเค้านะครับ
และก็ต้องรับผิดชอบตัวเอง อย่างเช่นกรณีการปาสิ่งของ พวกเราก็ช่วยกันรณรงค์ในเรื่อง
นี้มาตลอดแต่ก็ไม่วาย ที่จะเกิดขึ้นอยู่เรื่อย นี่ไงครับคนหมู่มาก อารมณ์คนที่กระทำในตอนนั้น
เราไม่สามรถหยั่งรู้ได้ ว่าเค้าคนที่ทำกำลังคิดอะไรอยู่

คงต้องขอคำแนะนำกับท่านเจ้าของกระทู้หละครับว่าจะต้องแก้ไขอย่างไร เรื่องทำป้ายผม
ว่าคงห้ามให้คนไม่ด่าไม่ได้หรอกครับ คงต้องขอวิธีเพิ่มครับ

ด้วยความเคารพครับ

ปล.ที่ผมพูดเหมือนผมชอบการด่านะครับผมก็ไม่ชอบและผมตั้งแตาดูบอลมา ไม่เคยตะโกนคำหยาบแม่สักเพียงนิเดียวลงไปในสนามเลยครับ ขอสาบาน

ตรงนี้แก้ไขเพิ่มเติมครับ
กล่าวคือ บอลยังไม่เตะ ก็เริ่มด่าคำหยาบใส่กรรมการ พอบอลเตะก็เริ่มแสดงพฤติกรรมกร้าวร้าว หรืออาจจะเรียกได้ว่า น่าจะเป็นพวก Hooligan ระยะเริ่มต้น

มีเหตุการณ์แบบนี้ด้วยหรือครับ บอลยังไม่เตะแล้วด่ากรรมการ ผมว่าไม่มีมั้งครับเพราะผมอยู่ในกลุ่ม ฮูลิแกนที่ท่านเจ้าของกระทู้บอกครับ ตลอดเวลาจริงๆ

SAMUTPRAKAN FC. ONLY

*

ออฟไลน์ กัปตันอินดี้

• 2,041
  • 57
  • แค่คุณคิดจะอินดี้ คุณก็อินดี้แล้ว
    • http://www.ballthaimania.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 8 มีนาคม, 10, 23:39:18 »
ก็อย่างที่คุณว่าอ่ะครับ เรายังไม่เท่าเมืองนอกในเรื่อง รักษาความปลอดภัย

แต่ก็ต้องช่วยกันครับ จะให้ทุกคนมา เปงคนดีเหมือนกันหมดคงไม่ได้

แค่ทุกคนทำดีก็โอเคแล้ว เรามาเชียร์กัน ร้อยพ่อพันแม่ จะให้ดีหมดคงไม่ได้

อย่างไงถ้าเห้นก็ช่วยๆกันเตือนก็ได้ครับ แต่ด่ากรรมการไรแบบนี้มันก้มีทุกสนามอ่ะครับ

มันเปงอารมณ์ของเกมส์ จะบอกว่าพวกเค้าเหล่านั้นไม่ช่ายคนดีก็ไม่ถูก

เพราะมันก็ในเกมส์ ถามว่าผมเห้นด้วยไม่ ผมก็ไม่เห้นด้วย แต่ผมยังมีหลุดด่ากรรมการเลย

อยากให้เค้าใจอ่ะครับว่า มันอารมณ์ของเกมส์ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าสนับสนุนการกระทำ

แต่อยากให้คุณเข้าใจถึงฟุตบอลบ้านเราอ่ะ มันต้องค่อยๆปรับกันไป ลีคยุโรปเค้ามีกันมาเป็น 100 ปี

ผมเชื่อว่าช่วงแรกๆๆ เค้าก็เป้นแบบนี้แหละครับ ช่วยๆกันครับ

และอยากให้คุณเปิดใจให้เป้นกลางปรับตัวให้เข้ากับเกมส์ฟุตบอลดีกว่า

ถ้าคุณไม่อยากเห็นเด็กๆโตมาไม่ดี อย่างไงก็ช่วยบอกนู๋ๆเหล่านั้นว่า การด่ากรรมการเป็นสิ่งไม่ควรทำแต่ไม่ได้หมายความว่า

คนเหล่านั้นไม่ใช่คนไม่ดี สอนโดยอธิบายแบบกว้างนิดนึง

มองโลกให้ครบทุกด้านคงเป้นไปไม่ได้ เพราะโลกของเรามันกลม จงเลือกมองโลกในมุมที่คุณอยากมองดีกว่า
เสื้อยืดบอลไทย (http://www.ballthaimania.com)
พลุแฟร์ (http://www.facebook.com/hardcoremaniashop)
ต่อทะเบียนรถ (http://www.licenseplateeasy.com/)
                      จงเรียกพวกเราว่า" FORTRESSIANS "

*

ออฟไลน์ ปอยปิ๊ง ต้นกล้า FC

• 3,105
  • 121
  • หอพัก Rue Du Somerard
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 8 มีนาคม, 10, 23:41:27 »
PASSION OF FOOTBALL

*

ออฟไลน์ ★โกวัดด่าน★

• 2,728
  • 65
  • ในสนามไม่มีภาพช้า แต่เต็มไปด้วยความทรงจำ!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 8 มีนาคม, 10, 23:49:12 »
ผมด่ากรรมการเพราะเค้าทำหน้าที่ได้เลวทรามมาก......ผมผิดด้วยเหรอ ??

ถ้ารับคำด่าไม่ได้แนะนำครับ ทำตัวให้ชิน เพราะคุณได้เจอคำด่าได้ทุกๆที่ที่มีคนอยู่...

ยิ่งถ้าเป็นเด็กประถม มัธยมด้วยล่ะก้อ สรรหาคำมาด่าเลยล่ะครับ.....ไม่ใช่ว่าผมเห็นด้วยหรอกนะ

แต่มันหยั่งรากลึกลงไปรุ่นสู่รุ่นแล้ว.....ทำใจซะเถอะครับ..

ปล.อีกอย่างที่บอกว่า "
เราอยากให้เขาเห็นพฤติกรรม แย่ๆๆ เหล่านี้ แล้วก็โตมากับสิ่งแล้วนี้ และเป็นคนที่ไม่ดีหรือครับ
หรือ พ่อแม่ เขาอาจจะไม่ให้พวกเด็กเหล่านี้มาดูบอลเลยก็ได้
" ขอถามกลับไปว่า ระหว่างที่เค้าเจอในสนามโดยที่เราสามารถสอนเค้าได้ว่าแบบไหนควรแบบไหนไม่ควร
กับการปล่อยให้เค้าไปเรียนรู้เองที่โรงเรียนอันไหนมันแย่มากกว่ากันครับ ??? เดี๋ยวนี้เด็กป.3 ด่ากัน แย่เม็ด หรือน้อชายป้าม ึงตาย กันแล้วครับ...

ต้องหายและจบ เอาเวลามาแก้ไขตัวเองดีกว่าน่ะ

*

ออฟไลน์ Champ++Bearing

• 6
  • 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 8 มีนาคม, 10, 23:49:48 »
ความคิดผม ด่า1000 ครั้ง ไม่แย่เท่าลงมือครั้งเดียว !!

ปล.

ตอนเด็กๆ ผมก็ไม่ได้ดูบอลในสนาม ไม่ได้ฟังผู้ใหญ่ด่ากรรมการ  แต่ทำไมโตมาผมถึงด่าเป็น ก็ไม่รุ้

*

ออฟไลน์ ตั๊กกี้_ณ_ปราการเอฟซี

• 4,908
  • 31
  • tukpaknum
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 00:00:14 »
อิอิ เข้ามาอ่านเฉยๆครับ  C:-)
พี่ๆเขียนกันยาวจัง ยังไงผมก็เชียร์ปราการครับ :great:
(http://image.ohozaa.com/view2/wVUSJ5U5QFWY4gkT)

*

ออฟไลน์ สหายนิว

• 1,381
  • 25
  • ไม่ได้ประมาท แค่ขาดสติ...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 00:09:01 »
มันเป็นไปตามเกส์มากกว่า บางทีคนเราต้องเปิดใจให้กว้างนะครับ ยอมรับกับความเป็นจริง ที่ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้

ปล.อย่างว่าตอนเด็กผมก็ไม่เคยเข้าสนามบอลแต่ไมผมด่าเป็นหว่า?

*

ออฟไลน์ สหายโอ๋

• 2,566
  • 25
  • รัฐบุรุษของข้าพเจ้ามีเพียงแค่ท่าน "ปรีดี" เท่านั้น
    • Thaiguitarplayer.blogspot.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 00:25:37 »
เข้ามาดู

จะยังไงผมว่าทุกท่านก็คงอยู๋บนพื้นฐานจุดมุ่งหมายเดียวกันนั่นก็คือหวังให้ทีมเราประสบความสำเร็จ
ส่วนวิถึทางหรือแนวทางก็คงต้องค่อยปรับ ค่อยเป็นค่อยไป ก็อย่างที่หลายๆ ท่านว่ามาละครับ เรื่องนี้ก็เคยเป็นประเด็นกันมาพอสมควรแล้วกับไอ้เรื่องคำหยาบไรเนี่ย ขอไม่พูดต่อละกัน

ปล.ส่วนตัวผมไม่ค่อยอะไรกับเรื่องนี้เท่าไรอยู่ทีว่า ผู้ปกครองจะสอนลูกหลานให้เข้าใจได้มากน้อยแค่ไหน

ส่วนตัวไม่ค่อยชอบบรรทัดฐานของสังคมบ้าบอคอแตก ว่าต้องอย่างโน้นอย่างนี้อย่างนั้น แค่ไ ม่เดือดร้อนใครก็พอละ

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่ได้พาดพิงอะไรใคร ผิดพลาดประการใดขออภัยล่วงหน้า อิอิ

(http://image.ohozaa.com/show.php?id=717a26deee4aff23d642246c7a333897)

*

ออฟไลน์ เจ้าหิมะ...โว้ยยย

• 618
  • 43
  • ผมคือเกรียนอยู่หลังคีย์บอร์ด...อิอิ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 00:36:41 »
ด่ากรรมการผมเฉยๆ แต่ ไอ้พวกเลวววที่ปาขวดลงไป กรูรับไม่ได้
(http://upic.me/show/20798422)
เรื่องจริงและเป็นกลาง ในปราการต้องบลูทัล
http://www.brutalprakan.com

*

ออฟไลน์ Not_Chelsea

• 604
  • 10
  • ง่ายๆแต่เหงา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 00:45:27 »
ด่ากรรมการผมเฉยๆ แต่ ไอ้พวกเลวววที่ปาขวดลงไป กรูรับไม่ได้

ทำไม พี่เป็นคนดีจัง ค่ะ  :-*

http://www.youtube.com/watch?v=qiVmqWtQw1M

*

ออฟไลน์ ++[A][E][86]++

• 647
  • 1
  • ถึงจะนับ 9 แต่ก็ลุกได้นะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 02:04:53 »
บางทีมันอินไปกับเกมส์นะครับ

เพราะรักทีมของพวกเรามาก ไม่อยากให้ใครมาฉ้อฉล

บางครั้งก็มีบ้าง บางทีคนเราก็มีวิธีระบายออกมาต่างกัน

แต่พวกเราคงไม่ทำอะไรรุนแรงหรอกครับ

เพราะพวกเราทุกคนคือสุภาพบุรุษสมุทรปราการ  8) 8)
+++โง่ลึก ฉลาดกว้าง+++

*

ออฟไลน์ seyiseya

• 137
  • 6
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 05:09:49 »
ผมเข้าใจและเห็นทั้งสองฝ่ายน่ะครับ บางทีมันก็กลืนไม่เข้าคายไม่ออก เรื่องนี้ว่ากันให้ตายก็ไม่มีทางจบ ทุกคนมีเหตุผลของตัวเอง การที่จะให้แต่ละคนทำให้ได้ดังใจเราคงจะลำบาก อยากให้กองเชียร์ทุกคนอยู่ตรงกลาง คิดถึงใจเขาใจเรา ผมก็มีสองมุมเหมือนกัน คือรู้สึกดีกับกองเชียร์ที่เป็นตัวตั้งตัวตี เป็นสีสัน เป็นผู้นำเชียร์ ถ้าไม่มีพวกคุณ การเชียร์บอลมันจะสนุกมั้ย บางครั้งบอลเราเล่นไม่ดี ผลการแข่งขันแย่ แต่ผมก็สนุกกับการร่วมเชียร์ของพวกเรา แต่บางครั้งก็มีบ้างที่ได้ยินคำแย่ ๆ อย่างที่เจ้าของกระทู้บอกเหมือนกัน ไม่ใช่ว่าผมรับไม่ได้น่ะ แต่บางครั้งใช้ไม่ถูกกาละเทศะเหมือนกัน อย่างก่อนเริ่มเกมส์ล่าสุด ผมก็เป็นคนนึงที่ได้ยินเหมือนกัน และเห็นว่าก่อนเริ่มเกมส์เราไม่ควรไปด่ากรรมการ หรือให้ ตุ๊ด ตุ๊ด กรรมการ ผมว่าไม่มีเหตุผลเลยน่ะในการที่จะไปด่ากรรมการ ทั้งที่เราไม่ได้เห็นเขาทำหน้าที่เลยว่าเป็นยังไง  ถ้าเป็นระหว่างเกมส์เราได้เห็นอะไรขัดหูขัดตา แล้วเราระบายออกมา เต็มที่เลย ผมไม่ซีเรียสน่ะกับเรื่องนี้ มันเป็นเรื่องปกติในสนามบอลอยู่แล้ว  ผมรู้ว่าเรารักทีมของเราเหมือน ๆ กัน ช่วย ๆ กันน่ะครับ
(http://www.bcoms.net)

*

ออฟไลน์ yello

• 358
  • 18
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 07:37:03 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่พูดคำหยาบทุกนัดที่ไปดูบอลเลยครับ
ส่วนเรื่องพวกเด็กๆนั้นที่ว่าอาจจะเลียนแบบพฤติกรรมนั้น
ผมก็คิดว่ามีส่วนแต่ไม่น่าจะทั้งหมดนะครับ
เพราะในสังคมในชีวิตประจำวันนั้น
คำพวกนี้นั้นมันได้ยินกันตลอดครับ
นั้นก็เท่ากับว่าเด็กมีสิทธิ์ได้ยินคำพวกนี้จากสังคมภายนอกมากกว่าในสนามบอลครับ

ส่วนเรื่องการปาสิ่งของนั้น
มันอยู่ที่จิตสำนึกครับ
เราเคยรณรงค์กันแล้วแต่ก็ยังมีปากันอยู่
รักปราการอย่าปาขวดเลยนะ 8)
แต่เรื่องการด่ากรรมการก่อนเริ่มเกมส์อันนี่ก็เกินไปในความคิดของผมครับ

*

ออฟไลน์ ฟงฟีโน่

• 1,472
  • 20
  • Supporter since 24 Aug 2008...SPFC 2 : 1 Korat
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 08:38:20 »
เหนือสิ่งอื่นใดคือการแยกแยะผิดชอบชั่วดีครับ
ด่าน่ะด่าได้
แต่บอลจบทุกอย่างคือจบครับ

ไม่ใช่พระอิฐพระปูนน้ะจ้ะ

ปล. บอกแล้วให้ย้ายไปยู่ฝั่งคลอง ปล่อยให้พวกเด็กๆดูบอลนั่งอีกฝั่งก็จบและ จะได้หมดปัญหาพวกรับไม่ได้ซักที
อดีตปราการ ปัจจุบันกรูก็ปราการ และกรูจะขอมอบใจนี้ให้ปราการตลอดไป
ที่กรูบ้า เพราะกรูรักสมุทรปราการเอฟซี   ...จำไว้

***เมื่อเสื่อมสุดจักพลิกฟื้น รุ่งเรืองสุดจักเสื่อมถอย***

*

ออฟไลน์ นะห์

• 1,011
  • 7
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 08:41:06 »
นี้แค่ หยาบคาย นะครับ ถึงกลับ เลิกเชียร์

แล้วถ้าไปอยู่ ในนัด ถ้วย.ก  จะขนาดไหน นี้ ครับ

ผมก็เป็น คนนึง ที่พาครอบครัวไปดู ลูกผมก็ ปรกตินะ

เพื่อน คุน คิดมากไป หรือ ป่าวครับ

กองเชียร์ ทีม นี้  มีดี กว่าที่คุณ คิด  นะ ผมว่า   8)

แต่ขอถามกลับว่า เพื่อน คุณ เจ้าของกระทู้ มาเชียร์ กี่นัดแล้ว อะ ครับ

*

ออฟไลน์ ใหญ่ เบน10

• 307
  • 7
  • BEN 10 จงเจริญ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 08:44:51 »
นี้แค่ หยาบคาย นะครับ ถึงกลับ เลิกเชียร์

แล้วถ้าไปอยู่ ในนัด ถ้วย.ก  จะขนาดไหน นี้ ครับ

ผมก็เป็น คนนึง ที่พาครอบครัวไปดู ลูกผมก็ ปรกตินะ

เพื่อน คุน คิดมากไป หรือ ป่าวครับ

กองเชียร์ ทีม นี้  มีดี กว่าที่คุณ คิด  นะ ผมว่า   8)

แต่ขอถามกลับว่า เพื่อน คุณ เจ้าของกระทู้ มาเชียร์ กี่นัดแล้ว อะ ครับ
เเห็นด้วย 3 ดอก
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=6b340ac9fc0d0cf95eb9ae344a1d97f5) (http://image.ohozaa.com/show.php?id=fe0ba74564892015a8f576aef81f22eb)

*

• 1,472
  • 20
  • Supporter since 24 Aug 2008...SPFC 2 : 1 Korat
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 08:55:17 »

เเห็นด้วย 3 ดอก

เห็นด้วย 4 ดอกครับ

อดีตปราการ ปัจจุบันกรูก็ปราการ และกรูจะขอมอบใจนี้ให้ปราการตลอดไป
ที่กรูบ้า เพราะกรูรักสมุทรปราการเอฟซี   ...จำไว้

***เมื่อเสื่อมสุดจักพลิกฟื้น รุ่งเรืองสุดจักเสื่อมถอย***

*

ออฟไลน์ เอ๋ บางปู

• 569
  • 25
  • Thanawit Charoenkijvanich
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 09:08:35 »
ด่ากรรมการ เห็นเจอทุกสนามแล้วคับ ผมเคยตามเชียร์ชลบุรี เอฟ ซี มาก่อน ด่าจนกรรมการมันยิ้ม
คิดว่ากรรมการคงชินแล้วหละ มันเป็นอารมณ์ในเกมส์ เพราะฉนั้น ถ้าแฟนบอลเรามีเยอะขึ้นทุกวัน
เทียบเท่าชลบุรีเมื่อไหร่ เสียงด่า จะดังกว่านี้แน่นอน ต้องทำใจนะครับ
(http://pic.free.in.th/id/cb6efba5a4a78ce56905a9899cd74618)
พ่อสมุทรปราการ + แม่แปดริ้ว ส่วนตัวข้านี้ สมุทรปราการ เอฟซี เอย !!

*

ออฟไลน์ Golf_Prakarn

• 4,434
  • 63
  • "เพื่อนเป็นแล้ว ไม่มีวันหาย"
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 09:09:16 »
ถือว่าเป็นเสียงสะท้อนอีก 1 เสียงครับ

แต่ก็อย่างที่หลายคนพูด ว่ากองเชียร์เรา มีร้อยพ่อ พันแม่

จะให้บังคับและควบคุมทุกคนมันก็ยากครับ ผมว่ากองเชียร์ของเราทำดีที่สุดแล้วครับ

แต่ในเรื่องของการหยาบ และ ขว้างปาสิ่งของ ถ้าคนที่เข้ามาดูบอล แล้วเข้าใจว่านี่คือเรื่องปกติ

หรือไม่คิดอะไรมากก็ไม่เป็นไรครับ  แต่สำหรับบางคนที่เจอแบบนี้แล้วตกใจ

หรือเกิดอาการที่คิดว่ามาดูบอลแล้วไม่ปลอดภัยก็มีครับ  อย่างที่บอก คนเราแต่ละคน ไม่เหมือนกันครับ

ที่ผมพูดแบบนี้ เพราะ เหตุการณ์ที่ เจ้าของกระทู้ ตั้งมา ผมก็เคยเจอกับตัวเอง ในตอนช่วงมินิลีก

นัดเจอกับราชประชา  ซึ่งตอนนั้นผมพยายามหาสปอนเซอร์ให้กับทีม  โดยที่ผมปูทางกับเจ้าของบริษัท

และทำ Profile เสนอให้บริษัทของผม จนทำให้เค้าเริ่มสนใจ และในตอนนั้น เจ้าของบริษัทผม

ก็ประกาศว่า ใครที่จะไปดูบอลที่นนทบุรี ให้ลงชื่อ และเค้าจะซื้อเสื้อให้  ในตอนนั้น ซื้อมาทั้งหมด 12 ตัว

(และก็ประกาศเป็นนโยบายบริษัทเลยครับ ว่าใครไปดูบอลนัดถัดไป จะแจกเสื้อฟรี)

ก่อนหน้าที่เจ้าของบริษัทผมจะไปสนามบอล คือเค้าเองสนใจมาก เพราะเค้าเป็นคนสมุทรปราการโดยกำเนิด

ความจริงเค้ามองถึงสปอนเซอร์หลักที่จะสนับสนุนทีม     

วันนั้นที่นนทบุรี ผู้บริหารบริษัทผมเดินทางไป 2 ท่าน และ พนักงานบริษัทอีก 10 คน

ถ้าใครยังจำเหตุการณ์วันนั้นได้ มีครบทุกอย่างครับ ทั้งการตะโกนด่า การเขวี้ยงขวด

โค้ชราชประชาไปต่อยกรรมการ ทำให้ตำรวจต้องเข้ามาคุมสถานะกาณ์    ลองคิดสิครับ ว่าภาพของคนที่

ไม่เคยมาดูบอลไทยเลยในชีวิต  จะรู้สึกอย่างไร  แล้วคนที่เขวี้ยงขวด ดันยืนข้างๆ เจ้าของบริษัทผมด้วย   

เหตุการณ์นั้นทำผู้บริหารบริษัทผมตกใจและกลัว ในสิ่งที่เกิดขึ้น ตอนเดินไปลานจอดรถ เค้าเปลี่ยนเสื้อเลยครับ

เพราะเค้ากลัวว่าเดี๋ยวมีการทะเลาะวิวาท  ผมเองก็พยายามอธิบายเต็มที่แล้วครับ  แต่อย่างที่บอก

คนเราไม่เหมือนกันครับ แล้วยิ่งระดับเจ้าของบริษัทขนาดนั้น เค้าคงไม่เหมือนพวกเราครับ 

เหตุการณ์นี้ทำให้เค้าไม่กล้าเข้ามาดูบอลในสนามอีกเลยครับ นับตั้งแต่วันนั้น 

จากวันนั้นที่ ทุกอย่างที่คิดว่ากำลังไปได้สวย  กลับพังลงไม่มีชิ้นดีเลยครับ

เพราะจากที่คิดว่า จะหาสปอนเซอร์หลักให้กับสโมสรได้  กลับได้แค่เพียงเงินสนับสนุน

ตามที่ผมเคยไปมอบที่บางพลี 20,000 บาท และ ค่ารถเดินทางไป นนทบุรีวันนั้น 3,000 บาท

จากวันนั้น เจ้าของบริษัทผมเค้าก็ขอรอดูผลก่อน โดยที่ยังไม่ไปที่สนาม  แต่เค้าบอกว่ารอดูสถานะการณ์ก่อน

แล้วจะกลับไปอีกที  แต่จบ Math นั้น ก็ดันมีเรื่องมีราวต่ออีก ไหนจะ เห็นข่าวที่ ราชประชามาเยือนเรา

แล้วเกิดเหตุวุ่นวาย  ไหนจะไปเยือนเชียงราย แล้ว กองเชียร์เราโดนขวด(ทั้งๆที่เราไม่ผิด)

และ ที่ทำให้เค้าถอยห่างที่สุดคือ เหตุการณ์จุดพลุ นัดเจอนราธิวาส 

มันทำให้เค้าถอยห่างอย่างที่ผมเอง ไม่สามารถจะดึงกลับมาได้อีก เพราะเค้าคิดว่า เค้าไม่ปลอดภัยแน่ ถ้าเค้าไป

ผมเองตอนนั้นบอกตรงๆว่าท้อนะครับ  ท้อมาก  เพราะว่ากว่าจะดึงให้ใครสนใจสักคน ยากนะครับ ยากมาก

ผมเข้าไปเสนอขอสปอนเซอร์ หลายที่ครับ  แต่กว่าจะมีสนใจ ก็ยากจริงๆ  แต่พอเริ่มที่คิดว่าจะได้

ก็มาจบลงอย่างไวเกินคาด..

ที่ผมพูดเรื่องนี้ ผมเพียงแค่อยากระบายนิดหน่อยครับ  พอดีเห็นเจ้าของกระทู้เปิดประเด็นมา

อย่าโกรธผมนะที่ผมพูดเรื่องนี้ ผมรู้ว่ากองเชียร์ของพวกเรา มือความเป็นมืออาชีพมากครับ

แต่สิ่งที่ผมจะสื่อคือ คนเราไม่เหมือนกันครับ หลายคนมาจากร้อยพ่อ พันแม่

บางทีเค้าอาจไม่เหมือนพวกเราคับ บางทีพวกเค้าอาจไม่เข้าใจเรา  ยังไงก็สู้กันต่อไปนะคับ

ผมว่าในสนามบอลบางทีอารมณ์ร่วมอาจทำให้หยาบได้ มันเป็นเรื่องปกติ วิถีของฟุตบอล

แต่ไอ่พวกเขวี้ยงขวดนี่สิ...มันเกินเยียวยา

รณรงค์ก็แล้ว อะไรก็แล้ว ไม่เลิกสักที เห้อ.....

ปล. เรื่องที่ผมพูดนี้ ที่เกิดขึ้นกับผม ผมขอระบายหน่อยนะครับ เก็บไว้คนเดียวมันอึดอัด อย่าโกรธผมนะ T-T

เจ้าของบริษัทผม อยู่ในกลุ่มนี้แหละครับ อยู่ทางขวามือ

ฟ้า-แดง ยืนเคียงข้างกัน
http://www.brutalprakan.com/

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• 9,396
  • 159
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 09:09:24 »
กี่นัด ไม่สำคัญหรอก

เพราะว่าทุกคนรักปราการเหมือนๆกัน

ความคิดคนเราไม่เหมือนกัน คุยกันเรื่องนี้ก็ไม่จบ

เหมือนคุยเรื่องการเมือง นั่นแหละครับ

อย่างที่เห็นในครั้งนี้ สำหรับผมสิ่งที่เราควรปรับปรุง

ก็คือ อย่ามีการด่า อะไรทั้งๆที่เกมส์ยังไมได้เริ่มเลย

แต่ผมไม่ได้ยินคำด่าก่อนเกมส์นะ แต่ถ้ามีมันก็ไม่ถูก

แต่คำสบถระหว่างเกม มันเป็นเรื่องปรกติ ผมเฉยๆ

เพราะผมก็หยาบเหมือนกัน แต่บอลจบ ผมก็เป็นคนแรก

ที่เดินไปจับมือกับ กองเชียร์ฝั่งตรงข้าม อะไรที่ผมว่า

ไประหว่างเกม ก็ขอโทษถ้าคิดว่าแรงไป แต่ผมคิดว่า

มันอยู่ที่บอลจบแล้วเราจบรึป่าว ให้มันเป็นแค่ในเกมส์

คำว่าสุภาพบรุษสมุทรปราการ คุณจะได้เห็นแน่ ไม่มีด่า

หรือ ทำหยาบคาย หลังจบเกมส์ แน่นอนครับ

ในเกมเราคือ ศัตรูทางการกีฬา

นอกเกมเราคือเพื่อนกัน คนที่รักฟุตบอลไทยเช่นกัน

มิตรภาพ อย่าให้หายไปไหนครับผม

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ ที่เป็นหูเป็นตาแทนกันด้วยครับ

*

ออฟไลน์ ลมหายใจมีแต่ครอบครัว

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 09:10:02 »
บอกเขาไป "ทีมนี้มีพี่โต้เป็นตัวอย่างดี ๆ "

ปล.แล้วเพื่อนคุณได้เห็นตอนพวกเราเดินไปจับมือกับกองเชียร์ฝ่ายตรงข้ามหลังจบเกมส์หรือเปล่า มันเรียกว่า "มิตรภาพ"

*

ออฟไลน์ Dekbangpoo

• 36
  • 0
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 09:21:08 »
ก่อนอื่น ผมขอขอบคุณในทุกความคิดเห็นที่ ทุกๆๆ คนได้แสดงมานะครับ

แต่หลายความคิดเห็น ก็แสดงความขัดแย้งอยู่ในตัวเอง ผมไม่อยากเอ่ยนะครับ เดี๋ยวจะเป็นการขัดแย้งกัน

แต่สิ่งที่ผมสะท้อนมาจาก แฟนบอลคนหนึ่งซึ่งเป็นเพื่อนผม และถ้าอะไรคิดว่าน่าจะทำให้ทีมเราดีขึ้น ก็น่าจะมาปรับปรุงไม่ใช่หรือ ดีกว่าจะมาขับไสไล่ส่งคนที่มีความคิดเห็นที่ไม่เหมือนกันนะครับ

ที่ลีกยุโรป ก็มีการด่าทอกันครับ อันนี้ต้องยอมรับ มันเป็นอารมณ์ร่วมในเกมส์ ผมเห็นด้วย แต่ก็ต้องไม่ให้มันเกินเลยไป เพราะถ้าแฟนบอลคนไหน ถ้าจะเริ่มทำตัวให้มีปัญหา Guard ก็จะเข้ามา Charge ตัวออกไป (ผมพูดจากประสบการณ์ที่เคยไปอยู่และดูบอลมานะครับ)

กลับมาที่ลีกของเรา ระบบการรักษาความปลอดภัยของเรายังไม่ถึงขนาดนั้นนะครับ นั่นคือจุดที่ผมอยากให้เราระวัง

อะไรที่จะทำให้สโมสรเราดีขึ้น ผมว่ามันใช่สิ่งที่ดีไม่ใช่เหรอครับ
ผมไม่ได้ห้ามการใช้คำหยาบ ถ้าคุณอยากใช้ เพราะเข้าใจมันเป็นอารมณ์ร่วมและมันเป็นสิทธิส่วนบุคคล แต่อย่าลืมนะครับ ต้องไม่ละเมิดกฎหมายด้วย แต่ถ้าขอได้ ขอเสียงด่า เป็นเสียงเชียร์ ทีมเราจะดีกว่าไหม

ส่วนเรื่องการเขวี้ยงของ เท่าที่อ่านมา ทุกๆๆคนก็เห็นด้วย ว่าเป็นสิ่งไม่ดี ก็ ช่วยกันรณรงค์ด้วยนะครับ

สุดท้ายนี้ สำหรับท่านที่บอกว่า ถ้ารับไม่ได้ก็ให้ไปหาอย่างอื่นทำ ผมก็ ขอแบ่งปันประสบการณ์ว่า แฟนบอลของแต่ละทีม ไม่ได้มีเฉพาะกลุ่มท่านกลุ่มเดียว ยังมีอีกหลายๆๆ คน และยังมีเยาวชนที่กำลังจะโตมา
ถ้าเราไม่หาฐานแฟนบอล มาเพิ่มขึ้น แถมยังจะไล่ส่งคนอื่นๆๆ อีก ผมว่าอนาคตทีมก็จะมี ฐานแฟนบอลแค่คนกลุ่มเดียว และก็จะไม่สามารถเติบโตได้นะครับ ทำไมเราไม่เริ่มด้วยการปรึกษาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันละครับ :angel:

ถ้าข้อความด้านบนนี้ ไม่ถูกใจใครผมต้องขออภัย แต่ผมมีความตั้งใจจริงที่จะสนับสนุนทีม SPFC ให้ยิ่งใหญ่ต่อไปในอนาคต
 ;)

*

• 9,396
  • 159
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 09:39:18 »
ก่อนอื่น ผมขอขอบคุณในทุกความคิดเห็นที่ ทุกๆๆ คนได้แสดงมานะครับ

แต่หลายความคิดเห็น ก็แสดงความขัดแย้งอยู่ในตัวเอง ผมไม่อยากเอ่ยนะครับ เดี๋ยวจะเป็นการขัดแย้งกัน

แต่สิ่งที่ผมสะท้อนมาจาก แฟนบอลคนหนึ่งซึ่งเป็นเพื่อนผม และถ้าอะไรคิดว่าน่าจะทำให้ทีมเราดีขึ้น ก็น่าจะมาปรับปรุงไม่ใช่หรือ ดีกว่าจะมาขับไสไล่ส่งคนที่มีความคิดเห็นที่ไม่เหมือนกันนะครับ

ที่ลีกยุโรป ก็มีการด่าทอกันครับ อันนี้ต้องยอมรับ มันเป็นอารมณ์ร่วมในเกมส์ ผมเห็นด้วย แต่ก็ต้องไม่ให้มันเกินเลยไป เพราะถ้าแฟนบอลคนไหน ถ้าจะเริ่มทำตัวให้มีปัญหา Guard ก็จะเข้ามา Charge ตัวออกไป (ผมพูดจากประสบการณ์ที่เคยไปอยู่และดูบอลมานะครับ)

กลับมาที่ลีกของเรา ระบบการรักษาความปลอดภัยของเรายังไม่ถึงขนาดนั้นนะครับ นั่นคือจุดที่ผมอยากให้เราระวัง

อะไรที่จะทำให้สโมสรเราดีขึ้น ผมว่ามันใช่สิ่งที่ดีไม่ใช่เหรอครับ
ผมไม่ได้ห้ามการใช้คำหยาบ ถ้าคุณอยากใช้ เพราะเข้าใจมันเป็นอารมณ์ร่วมและมันเป็นสิทธิส่วนบุคคล แต่อย่าลืมนะครับ ต้องไม่ละเมิดกฎหมายด้วย แต่ถ้าขอได้ ขอเสียงด่า เป็นเสียงเชียร์ ทีมเราจะดีกว่าไหม

ส่วนเรื่องการเขวี้ยงของ เท่าที่อ่านมา ทุกๆๆคนก็เห็นด้วย ว่าเป็นสิ่งไม่ดี ก็ ช่วยกันรณรงค์ด้วยนะครับ

สุดท้ายนี้ สำหรับท่านที่บอกว่า ถ้ารับไม่ได้ก็ให้ไปหาอย่างอื่นทำ ผมก็ ขอแบ่งปันประสบการณ์ว่า แฟนบอลของแต่ละทีม ไม่ได้มีเฉพาะกลุ่มท่านกลุ่มเดียว ยังมีอีกหลายๆๆ คน และยังมีเยาวชนที่กำลังจะโตมา
ถ้าเราไม่หาฐานแฟนบอล มาเพิ่มขึ้น แถมยังจะไล่ส่งคนอื่นๆๆ อีก ผมว่าอนาคตทีมก็จะมี ฐานแฟนบอลแค่คนกลุ่มเดียว และก็จะไม่สามารถเติบโตได้นะครับ ทำไมเราไม่เริ่มด้วยการปรึกษาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันละครับ :angel:

ถ้าข้อความด้านบนนี้ ไม่ถูกใจใครผมต้องขออภัย แต่ผมมีความตั้งใจจริงที่จะสนับสนุนทีม SPFC ให้ยิ่งใหญ่ต่อไปในอนาคต
 ;)

เราเปิดรับ ความคิดเห็นจากทุกฝ่ายอยูแล้วนะครับ คือบางที เราจะนัดประชุมก็อยากให้

คนอื่นที่ไม่ได้อยู่ในกลุ่มก้อนใดๆ เข้ามาร่วม ออกความคิดเห็นเหมือนกัน ถ้าพี่ว่างเรา

มานั่งคุยกันแลกเปลี่ยนความเห็นกันก็ดีนะครับ จะที่ทำการสโมสร หรือสนามซ้อม ก็ได้ครับ

ได้มาคุยในสิ่งที่เรารักเหมือนกัน ในสถานที่ของสิ่งที่เรารัก ได้คุยกันหมดเปลือกแน่อนครับ

เบอร์โทรผม PM มาถามได้เลย ครับ พี่

ไว้เจอกัน เพื่อปรับปรุงทุกอย่างให้ดีขึ้นนะครับ

*

ออฟไลน์ สหายโอ๋

• 2,566
  • 25
  • รัฐบุรุษของข้าพเจ้ามีเพียงแค่ท่าน "ปรีดี" เท่านั้น
    • Thaiguitarplayer.blogspot.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 09:43:26 »
เข้ามาดูอีกที เห็นตากอล์ฟ ระบายแล้ว เศร้าใจแทนว่ะ
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=717a26deee4aff23d642246c7a333897)

*

ออฟไลน์ TRIPLE SSS

• 2,494
  • 91
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 09:46:22 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและความคิดเห็นดี ๆ ของทุกท่าน
ที่ต่างก็ต้องการทำให้กับทีมสมุทรปราการ เอฟซี  ที่ตนเอง
รักและสนับสนุน

แต่สิ่งหนึ่งที่มั่นใจได้ เพราะเคยร่วมเดินทางไปเชียร์บอลใน
รอบมินิลีกด้วยกัน  ทั้งที่จังหวัดนราธิวาส เลย และเชียงราย
คือ กองเชียร์ป้อมปราการเราน่ารักมาก เป็นกองเชียร์ที่สนุก
สนานเฮฮาที่สุดแล้ว บอลจบ  คือ  จบ  สามารถเดินเข้าไป
จับมือ หรือ แสดงความยินดีกับกองเชียร์ทีมเยือนได้ แม้ว่า
ทีมสมุทรปราการ เอฟซี จะแพ้ก็ตาม น้อง ๆ คนเหล่านี้มิใช่
มิใช่อันธพาลลูกหนัง  (Hooligan)  อย่างที่คนบางส่วนคิด
อย่างแน่นอน 

อยากขอร้องให้คุณ  Dekbangpoo  ลองชวนเพื่อนคนนี้
กลับมาเชียร์สมุทรปราการ เอฟซี  ของพวกเราอีกทีดีไหม
จะได้ช่วยกันผนึกกำลังกันสร้างสรรค์ทิศทางของกองเชียร์
สมุทรปราการ เอฟซี  ให้เป็นไปในเส้นทางที่พวกเราทุกคน
ต้องการและเห็นพ้องตรงกัน  ว่า  เส้นทางนี้แหละ  คือ ...
เส้นทางที่ถูกต้องและเหมาะสมที่สุดแล้วสำหรับพวกเรา มา
เป็นส่วนหนึ่งของกองเชียร์ปราการที่จะช่วยกันแก้ปัญหาที่
คิดว่ามีอยูด้วยการช่วยเหลือกัน มิใช่เป็นการแก้ปัญหาด้วย
การทิ้งหนีปัญหาด้วยการเดินจากไปเฉย ๆ      เพราะว่าทีม
สมุทรปราการ เอฟซี  เป็นของพวกเราทุกคน 

*

ออฟไลน์ พันจ่าอวกาศดาบจรวดนาวาสาโทสิบเอกอีเอ๊กเอ้ก

• 2,551
  • -109
  • " ลูกพรรคแก๊งค์หิมะ "
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 09:47:24 »
ตอบกระทู้นี้กันอย่างสร้างสรรหน่อยนะครับ สาระซักกระทู้

เพราะเมื่อก่อนเราก็เป็นทีมที่สุภาพมาก ๆ ตอนที่พึ่งคลานได้มีกองเชียร์ไมุ่ถึง 50 คน

ใครหลุดคำหยาบมาเราห้ามทันที แต่ตอนนี้ทีมเรามันวิ่งได้แล้วครับ กองเชียร์เยอะขึ้น มาจากทั่วทุกแห่งของจังหวัด ไม่คุ้มหน้าบ้าง คุ้นหน้าบ้าง มันทำให้เราควบคุมไม่ค่อยได้ครับ คนยิ่งเยอะเราก็ยิ่งควบคุมยากขึ้น

ผมเลยต้องทำให้ตัวชินซะเอง จะได้ไม่คิดมากเรื่องนี้ครับ  ;D

THIS IS FC !!!!

*

ออฟไลน์ โอ๋ เจ๋งเป้ง ปราการ

• 1,773
  • 34
  • โอ๋ ปราการ FC ตัวยง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 09:54:42 »
ไม่ว่าจะยังไงก็อยากจะให้ทุกคนก้าวไปด้วยกันสู่จุดมุ่งหมายเดียวกันครับ//ขอให้ทุกคนสู้ฟ่าฟันอุปสรรคไปด้วยกัน...สู้ต่อไป...สู้ต่อไป...สู้ต่อไป..90นาทีอย่าหยุดนะครับพี่น้อง..ปราการfcทุกท่าน///////////โอ๋ปราการfc-ตัวยง >:( ;) 8) >:( ;) 8) >:(

โอ๋..ปราการ..ตัวยง

*

ออฟไลน์ P'NUM

• 4,774
  • 97
  • สมุทรปราการ เอฟ ซี.เท่านั้นพอ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 10:05:16 »
น่าเสียดายครับที่ต้องเสียกองเชียร์ดีๆไป1ท่านไม่ว่าจะสาเหตุใดก็แล้วแต่เพราะตั้งแต่เริ่มต้นมาหลายๆคนในยุคแรกๆจะดีใจมากๆเลยถ้าสามารถพาใครมาเชียร์และติดใจกลายเป็นขาประจำตามเชียร์ต่อเนืองและก็จากแนวทางนี้แหละที่มีส่วนให้กองเชียร์ป้อมปราการของพวกเราเติบโตมาได้ในระดับนึงดังนั้นการที่ต้องสูญเสียใครไปก็เป็นสิ่งที่น่าเสียดายอยู่ดีนั่นเองถึงจะมีคนใหม่เข้ามาเพิ่มแต่ถ้าคนเก่ายังอยู่ครบจะดียิ่งกว่าดังนั้นผมว่าสิ่งที่ จขกท.บอกกล่าวมาก็เป็นเรื่องดีที่เราควรนำมาปรับปรุงให้ดีขึ้นถึงแม้อาจไม่ได้100%แต่ก็ต้องช่วยกันแต่สิ่งที่เห็นจากนัดราชบุรีคือถึงแม้นักเตะฝ่ายตรงข้ามจะยั่วยุขนาดนั้นเราก็แค่ด่าและก็มีขว้างขวดลงไปเพียงขวดเดียวจริงๆเพราะคนอื่นไม่เล่นด้วยอันนี้ถือเป็นการแก้ไขเรื่องปาขวดที่เห็นชัดเจนมากและอนาคตคงจะหมดไปเพราะจะอายและไม่กล้าทำ ยังไงเรามาตามเชียร์กันต่อและช่วยกันนะครับ

ดิวิชั่น 1 SPFC จะต้องไปให้ถึง

*

ออฟไลน์ ★ตุลย์~ปืนเสือหมอบ★

• 3,436
  • 83
  • ★ไม่มีใครโบก กูโบกเอง อลังการงานปราการ★
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 10:06:33 »
พูดยากจริงๆอ่ะครับปัญหาพวกนี้
มันเป็นเรื่องของในเกมในสนามจริงๆ จบเกมแล้วก้อไม่มีใครไปหาเรื่องกรรมการหรือนักเตะฝั่งตรงข้ามนี่ครับ

..เปิดใจและทำใจ(ในความต่าง) ..สนุกกับเกม(ในความเหมือน)  ..ปลดปล่อยและเฮฮากับบรรยากาศในสนามเถอะครับ
สิ่งไหนดีไม่ดีเราก้อเเนะนำถึงเหตุและผลกับลูกหลานของเราไป เพราะมันคือ...อีกหนึ่งสังคมแห่งโลกความเป็นจริง
(ซึ่งสังคมนอกสนามนั้นมันเลวร้ายกว่านี้เยอะหลายเท่านัก)

;)
WE ARE SAMUTPRAKARN F.C.

(http://image.ohozaa.com/view/4s2rf)
★ PURE 100% SAMUTPRAKAN FC ★ FORTEZZA = FORTRESSIAN

*

• 1,472
  • 20
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 10:07:00 »
เราทุกคนคงต้องช่วยกันอย่างจริงๆจังๆให้มากๆขึ้นไปแล้วแหละครับ
ขอบคุณคุณเจ้าของกระทู้นะครับ ที่ช่วยเป็นกระบอกเสียงน่ะครับ

*

ออฟไลน์ คุณหลวง หิมะ เฮฟวี่

• 2,052
  • 82
  • ที่ปรึกษาฝ่ายกวนส้นตีนแก็ง"หิมะ"
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 10:08:55 »
มัยาวๆทั้งนั้นเลย
กุแอยากรุสรุปให้กุฟังหน่อยเดะ

*

ออฟไลน์ โน๊ต/โคตร/เหวง

• 2,999
  • 71
  • ซั่มมั้ยจะได้....จบ!!!!
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 10:11:30 »
เฮ้อ....ปัญหาโลกแตก....

ทีมที่ยิ่งใหญ่ที่คุณคิดนั้นเป็นอย่างไรเหรอครับ รีลมาดริด แมนยูฯ ฯลฯ ทั้ง ฟัก ทั้งชิท สบถต่างๆนาๆ ชูนิ้วกลางออกกล้อง สุภาพมากครับ....ขนาดนั่นเป็นเมืองที่ชื่อว่า เมืองผู้ดีเลยนะครับ .....

แต่ก็อย่างว่าน่ะครับ ร้อยพ่อพันแม่ มันย่อมไม่เหมือนกัน แต่ถ้าใจไม่แกร่งอย่าริเชียร์ปราการเลย เสียเวลา.....

*

ออฟไลน์ เดียร์รินทอง-ณ.115

• 357
  • 1
  • HOOLIGANS-R115
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 10:13:05 »
เฮ้อ....ปัญหาโลกแตก....

ทีมที่ยิ่งใหญ่ที่คุณคิดนั้นเป็นอย่างไรเหรอครับ รีลมาดริด แมนยูฯ ฯลฯ ทั้ง ฟัก ทั้งชิท สบถต่างๆนาๆ ชูนิ้วกลางออกกล้อง สุภาพมากครับ....ขนาดนั่นเป็นเมืองที่ชื่อว่า เมืองผู้ดีเลยนะครับ .....

แต่ก็อย่างว่าน่ะครับ ร้อยพ่อพันแม่ มันย่อมไม่เหมือนกัน แต่ถ้าใจไม่แกร่งอย่าริเชียร์ปราการเลย เสียเวลา.....

อย่างที่ว่านี้แหละครับ เพราะผมอธิบายไม่ถูก 8)

*

KosinSTUDIO

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 10:18:33 »
ข้าคงต้องกลับไปดูบอลนอกแล้วว่ะ

เพราะมันด่าอะไร กุฟังไม่รู้เรื่อง!

ข้ามาดูบอลเพื่อผ่อนคลาย . . . อย่ามาตีกรอบข้าให้มันมากนัก

แค่เชียร์ แค่ตีกลอง แค่โบกธง แค่เสียค่ารถไปเกมเยือน แค่ต้องทำดีกับทีมเยือน แค่ต้องเชียร์ 90 นาทีไม่มีหยุด แค่แจกใบปลิว แค่ไปออกบูธ ก็เหนื่อยแล้วว่ะ ยังไม่พออีกเหรอว่ะ

ข้ามาดูบอลไม่ได้ มาเรียนหนังสือ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 มีนาคม, 10, 10:50:26 โดย โก วัดด่าน »

*

ออฟไลน์ ตังตั่งตั้งตั๊งตั๋ง

• 3,645
  • 81
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 10:20:58 »
ขอขมา อันวาจาที่บาดหู
SPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFC

*

• 9,396
  • 159
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 10:36:53 »
ผิดเพราะเสื้อเขียว

*

• 1,472
  • 20
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 10:37:37 »
ขอขมา อันวาจาที่บาดหู

ขอขมาอันวาจาที่บาดหู       เพราะตัวกรูมิอาจข่มใจได้

*

• 2,771
  • 31
  • สมุทรปราการ เอฟซี แค่ทีมเดียวในดวงใจ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 10:42:36 »

จบดีกว่านะ
ทำให้ดีที่สุดในหน้าที่ของเราก็แล้วกัน

*

ออฟไลน์ 凸 แจ๊ค สะเเปโร่ววว¨°o

• 3,135
  • 119
  • * Fortressian *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 10:54:28 »
จบเเบบที่พี่อี๊ดว่าดีที่สุดครับ
' คงไม่มีใครทำสิ่งใดๆให้ถูกใจคนทุกคนได้หรอกครับ '
ขอโทษหากบางการกระทำมันทำให้รู้สึกไม่ดีครับ
ปล : อ๊อด อ๊อดตอบได้โดนใจข้ามาก
(http://imagehost.thaibuzz.com/show.php?id=c38db24d3610913a490ec99334c6e893)
ตัวข้านี้ สมุทรปราการเอฟซี ว่ะ........

*

• 4,774
  • 97
  • สมุทรปราการ เอฟ ซี.เท่านั้นพอ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 10:58:27 »
ข้าคงต้องกลับไปดูบอลนอกแล้วว่ะ

เพราะมันด่าอะไร กุฟังไม่รู้เรื่อง!

ข้ามาดูบอลเพื่อผ่อนคลาย . . . อย่ามาตีกรอบข้าให้มันมากนัก

แค่เชียร์ แค่ตีกลอง แค่โบกธง แค่เสียค่ารถไปเกมเยือน แค่ต้องทำดีกับทีมเยือน แค่ต้องเชียร์ 90 นาทีไม่มีหยุด แค่แจกใบปลิว แค่ไปออกบูธ ก็เหนื่อยแล้วว่ะ ยังไม่พออีกเหรอว่ะ

ข้ามาดูบอลไม่ได้ มาเรียนหนังสือ

ยังไม่หมด ต้องไปทดเจ็บ กันด้วยถึงจะครบครับ อ๊อด อ๊อด

ดิวิชั่น 1 SPFC จะต้องไปให้ถึง

*

• 2,268
  • 74
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 11:01:00 »
เสียใจด้วยคับพี่กล์อฟ

:great: :great:

ถึงยังไงผมก็จะเชียร์ ปราการ

PURE TV by Phom Pen kai productions.

*

ออฟไลน์ ใหญ่ เบน10

• 307
  • 7
  • BEN 10 จงเจริญ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 12:02:18 »
เพิ่เติมอีกหน่อยนะ.........บางทีผมก็โมโหนะกรรมการหัวด..... มั่ว.......แต่กองเชียร์เค้าไม่เกี่ยวผมไม่เคยคิดจะทำร้ายแฟนบอลเลย ถ้าเราเป็นทีมเหย้า ผมจะเข้าไปทักทายเค้าตลอด ถ้าไปเยือนผมก็ไม่วุ่นวายกับเค้าเลยครับ
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=6b340ac9fc0d0cf95eb9ae344a1d97f5) (http://image.ohozaa.com/show.php?id=fe0ba74564892015a8f576aef81f22eb)

*

ออฟไลน์ T.K.O

• 3,653
  • 111
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 12:17:33 »
ก่อนเกมส์การแข่งมีการด่ากรรมการนี่ผมไม่รู้นะครับ ตัวผมเองอยู่ฝั่งริมคลองก็มีการด่าเกิดขึ้น แต่พอผมปรามก็หยุดกันนะครับ ไม่ใช่เอ๊ะอะก็ด่า ๆ ๆ พอบอกว่า แรงไปแล้วพอ ๆ ก็เชื่อฟังกัน กองเชียร์เราเองมีเหตุผลแหละครับ ไม่ได้บ้า คลั่งหรือเก็บกดแล้วมาลงกันที่สนามฟุตบอล เอาง่าย ๆ แฟนผมดูบอลไม่เป็นพาไปดูในหลาย ๆ นัด แฟนผมยังด่าและเข้ามาถามผมเลยว่า กรรมการเขาตัดสินเป็นหรือเปล่า ? ...

อีกอย่างถ้ากรรมการดีจริง คงไม่โดนด่าแบบนี้หรอกครับ ไม่ได้หาเรื่องนะครับ ส่วนตัวเองแล้วอยากถามว่า น้ากับเพื่อนน้าที่รับไม่ได้ พอใจกับการตัดสินของกรรมการนัดที่ผ่านมามากขนาดไหนครับ ? และขอบคุณที่สะท้อนมุมมองอีกด้านให้เห็น แต่จะไม่ให้มีการด่าในนัดหน้าเลยนี่ยังไงก็เป็นไปไม่ได้หรอกครับ พวกเราเองก็พยายามรณรงค์แล้วครับ แต่บางครั้งชีวิตก็ต้องยอมรับความเป็นจริงในด้านไม่ดีบ้างแหละครับ ถ้าไม่พอใจพี่ ๆ น้า ๆ เอง ผมขอโทษด้วยนะครับ ...

สุดท้ายผมมั่นใจมาก ๆ ด้วยว่ากองเชียร์เราพอจบแล้วก็๋จบไม่มีการไปทำร้ายกองเชียร์อีกฝั่งแน่นอนครับ ลองหาอ่านจากหลาย ๆ กระทู้ที่กองเชียร์ทีมอื่นพูดชมกองเชียร์เราเจ๋งขนาดไหน ดูก็ได้ครับ ...  :great:

*

• 1,011
  • 7
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 12:43:42 »
 :icon_adore: :icon_adore: :icon_adore: :icon_adore: :icon_adore:

*

ออฟไลน์ Golf_Prakarn

• 4,434
  • 63
  • "เพื่อนเป็นแล้ว ไม่มีวันหาย"
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 13:12:51 »
"เพียงแค่คุณเข้ามาสัมผัส

คุณจะรักปราการอย่างหมดหัวใจ"

ผมขอยืนยันอีกทีว่ากองเชียร์ทีมปราการน่ารักมากครับ

ปกติแล้วผมเองไม่ได้บ้าบอลสโมสรขนาดนี้

แต่เพียงแค่นัดแรกที่ได้มาสัมผัสกองเชียร์ของปราการ

ทำให้รู้ว่าคำว่า "มิตรภาพในสนามบอล" มันเป็นเช่นไร

ยังไงก็อยากให้ จขกท. บอกกับเพื่อนให้เค้ามาลองเชียร์กับเราอีกสักครั้ง

และขอให้ดูจนจบเกมส์  แล้วคุณจะเห็นพวกเรา ร้องตะโกนชื่อ ทีมเยือน 

แล้วคุณจะเห็นพวกเรา เดินเข้าไปร่วมร้องเพลงกับกองเชียร์ทีมเยือน อย่างมิตรภาพ..
[/size]

ฟ้า-แดง ยืนเคียงข้างกัน
http://www.brutalprakan.com/

*

ออฟไลน์ เสือโอมแหกหิมะแตก

• 1,424
  • 9
  • คอไม่ถึงอย่าเข้าวงใหญ่!
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 13:25:38 »
ทำยังไงหว่า...
"หิมะ" สีสันแห่งวงการฟุตบอล!!!
ลูกผู้ชายตัวจริง FORTRESSIANS!

*

• 3,645
  • 81
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 13:27:09 »
ทำยังไงหว่า...

แบบ ปลาสลิด วี๊ดบึ้ม  ไง
SPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFC

*

ออฟไลน์ หมอนข้างขนเป็ด !!!

• Global Moderator
  • 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 14:02:44 »
จบแล้วหรอ ... กรูพึ่งมายังไม่ได้ตอบอะไรเลย  :-[

ผมเสนอให้มาด่าแบบฝั่งคลองครับ ด่าน่ารักที่สุดแล้ว

ไอ้ ปิกาจู..................!!!
เบื่อ พวก เสี้ยม

*

• 2,771
  • 31
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 15:32:25 »
จบแล้วหรอ ... กรูพึ่งมายังไม่ได้ตอบอะไรเลย  :-[

ผมเสนอให้มาด่าแบบฝั่งคลองครับ ด่าน่ารักที่สุดแล้ว

ไอ้ ปิกาจู..................!!!

เมื่อเช้าไอ้แพ๊ตมันถาม พ่อ พ่อ ไอ้ ปิกาจู มันแปลว่าอะไร ฮี่ฮี่

*

ออฟไลน์ Blue Ocean

• 5,029
  • 83
  • เราจะไป D1 ไม่วันใดก็วันหนึ่ง
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 15:47:02 »
ไม้กลอง!  >:D

*

ออฟไลน์ ป๋าบอล~พระสมุทร

• 1,079
  • 15
  • "ป๋าบอล กองเชียร์ปราการ"
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 16:49:30 »
ในความรู้สึกส่วนตัวของผมครับ ผมเสียใจครับที่เพื่อนร่วมเชียร์ของเราได้ลาจาก(ไม่ได้ตาย)ไปจากพวกเราเหล่าปราการ และเสียใจมากๆที่พวกเราไม่สามารถแสดงมารยาท ที่ดีในการเชียร์ทีมรักอย่างที่เพื่อนเราหวังไว้ แต่นั่นอาจสะท้อนให้เห็น ว่าพวกเราต้องทำอะไรที่ไม่ดีเพื่อให้ทีมเราประสบผลสำเร็จ ยอมแม้จะกระทำตัวเถื่อน ดิบ(ทั้งๆที่ตัวจริงช่างอ่อนโยน)ก็เพราะเราทุกคนรักและศรัทธาในสมุทรปราการเอฟซี พวกเราจะพยายามทำตัวให้ดีขึ้น เพื่อเป็นตัวอย่างที่ดีให้แก่เด็กและเยาวชน
ปล.เพื่อนพี่จะไปเชียร์กีฬาอะไรต่อไปครับ ผมแนะนำสนุ๊กเกอร์ครับ เงียบสงบ สุภาพ(นักกีฬาผูกหูกระต่าย)แอร์เย็น

*

ออฟไลน์ EmmiE [ กรึ๊บ'หนุก TEAM ]

• 280
  • 1
  • ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 17:38:19 »
ผมเฉย ๆ นะเรื่อง  ด่า สบถ  เพราะผมก็เป็น  กรรมการส้นตีน  นักเตะเล่นนอกเกมส์  ก็มีโห่กันบ้าง

แต่ก็ไม่ถึงขั้นจะอยากจะเอาบาทาไปลูบพักต์ใคร

ห่วงอย่างเดียวก็พวกเมาแล้วเปรี้ยว โชว์พาว  เป็นชนวนให้เกิดเรื่อง ฯลฯ

กินได้ ก็ต้องควบคุมตัวเองให้ได้ แค่นั้นพอแล้ว

" ไม่มีใครจะเป็นอย่างที่ใจของเราต้องการได้    เพราะเราเองก็เป็นอย่างที่ใจของคนอื่นต้องการไม่ได้เหมือนกัน "
(http://www.uppicweb.com/show.php?id=88d3d05d5c6a5e10256387b4ce9970a8)   รู้หน้า  ไม่รู้ใจ

*

ออฟไลน์ TUI 57 กลุ่มคนเรื่อยเปื่อย

• 4,053
  • 30
  • มาเพื่อเชียร์ปราการ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 18:19:49 »
อืมๆน่าคิด

*

ออฟไลน์ kalasi:อั๋น ณ.ปราการ

• 1,920
  • 28
  • สาวก Fortressians ยักษ์ฟ้า-ขาว แห่งอ่าวไทย
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 19:05:46 »
ปราการ ตลอดไป     

*

ออฟไลน์ lakmok

• 1,295
  • 8
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 20:08:35 »
แต่ผมเห็นด้วยกับอ๊อด.อ๊อดนะพอเกมจบเราก็จบ

*

ออฟไลน์ เดียร์รินทอง-ณ.115

• 357
  • 1
  • HOOLIGANS-R115
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 20:24:16 »
ถือว่าเป็นเสียงสะท้อนอีก 1 เสียงครับ

แต่ก็อย่างที่หลายคนพูด ว่ากองเชียร์เรา มีร้อยพ่อ พันแม่

จะให้บังคับและควบคุมทุกคนมันก็ยากครับ ผมว่ากองเชียร์ของเราทำดีที่สุดแล้วครับ

แต่ในเรื่องของการหยาบ และ ขว้างปาสิ่งของ ถ้าคนที่เข้ามาดูบอล แล้วเข้าใจว่านี่คือเรื่องปกติ

หรือไม่คิดอะไรมากก็ไม่เป็นไรครับ  แต่สำหรับบางคนที่เจอแบบนี้แล้วตกใจ

หรือเกิดอาการที่คิดว่ามาดูบอลแล้วไม่ปลอดภัยก็มีครับ  อย่างที่บอก คนเราแต่ละคน ไม่เหมือนกันครับ

ที่ผมพูดแบบนี้ เพราะ เหตุการณ์ที่ เจ้าของกระทู้ ตั้งมา ผมก็เคยเจอกับตัวเอง ในตอนช่วงมินิลีก

นัดเจอกับราชประชา  ซึ่งตอนนั้นผมพยายามหาสปอนเซอร์ให้กับทีม  โดยที่ผมปูทางกับเจ้าของบริษัท

และทำ Profile เสนอให้บริษัทของผม จนทำให้เค้าเริ่มสนใจ และในตอนนั้น เจ้าของบริษัทผม

ก็ประกาศว่า ใครที่จะไปดูบอลที่นนทบุรี ให้ลงชื่อ และเค้าจะซื้อเสื้อให้  ในตอนนั้น ซื้อมาทั้งหมด 12 ตัว

(และก็ประกาศเป็นนโยบายบริษัทเลยครับ ว่าใครไปดูบอลนัดถัดไป จะแจกเสื้อฟรี)

ก่อนหน้าที่เจ้าของบริษัทผมจะไปสนามบอล คือเค้าเองสนใจมาก เพราะเค้าเป็นคนสมุทรปราการโดยกำเนิด

ความจริงเค้ามองถึงสปอนเซอร์หลักที่จะสนับสนุนทีม     

วันนั้นที่นนทบุรี ผู้บริหารบริษัทผมเดินทางไป 2 ท่าน และ พนักงานบริษัทอีก 10 คน

ถ้าใครยังจำเหตุการณ์วันนั้นได้ มีครบทุกอย่างครับ ทั้งการตะโกนด่า การเขวี้ยงขวด

โค้ชราชประชาไปต่อยกรรมการ ทำให้ตำรวจต้องเข้ามาคุมสถานะกาณ์    ลองคิดสิครับ ว่าภาพของคนที่

ไม่เคยมาดูบอลไทยเลยในชีวิต  จะรู้สึกอย่างไร  แล้วคนที่เขวี้ยงขวด ดันยืนข้างๆ เจ้าของบริษัทผมด้วย   

เหตุการณ์นั้นทำผู้บริหารบริษัทผมตกใจและกลัว ในสิ่งที่เกิดขึ้น ตอนเดินไปลานจอดรถ เค้าเปลี่ยนเสื้อเลยครับ

เพราะเค้ากลัวว่าเดี๋ยวมีการทะเลาะวิวาท  ผมเองก็พยายามอธิบายเต็มที่แล้วครับ  แต่อย่างที่บอก

คนเราไม่เหมือนกันครับ แล้วยิ่งระดับเจ้าของบริษัทขนาดนั้น เค้าคงไม่เหมือนพวกเราครับ 

เหตุการณ์นี้ทำให้เค้าไม่กล้าเข้ามาดูบอลในสนามอีกเลยครับ นับตั้งแต่วันนั้น 

จากวันนั้นที่ ทุกอย่างที่คิดว่ากำลังไปได้สวย  กลับพังลงไม่มีชิ้นดีเลยครับ

เพราะจากที่คิดว่า จะหาสปอนเซอร์หลักให้กับสโมสรได้  กลับได้แค่เพียงเงินสนับสนุน

ตามที่ผมเคยไปมอบที่บางพลี 20,000 บาท และ ค่ารถเดินทางไป นนทบุรีวันนั้น 3,000 บาท

จากวันนั้น เจ้าของบริษัทผมเค้าก็ขอรอดูผลก่อน โดยที่ยังไม่ไปที่สนาม  แต่เค้าบอกว่ารอดูสถานะการณ์ก่อน

แล้วจะกลับไปอีกที  แต่จบ Math นั้น ก็ดันมีเรื่องมีราวต่ออีก ไหนจะ เห็นข่าวที่ ราชประชามาเยือนเรา

แล้วเกิดเหตุวุ่นวาย  ไหนจะไปเยือนเชียงราย แล้ว กองเชียร์เราโดนขวด(ทั้งๆที่เราไม่ผิด)

และ ที่ทำให้เค้าถอยห่างที่สุดคือ เหตุการณ์จุดพลุ นัดเจอนราธิวาส 

มันทำให้เค้าถอยห่างอย่างที่ผมเอง ไม่สามารถจะดึงกลับมาได้อีก เพราะเค้าคิดว่า เค้าไม่ปลอดภัยแน่ ถ้าเค้าไป

ผมเองตอนนั้นบอกตรงๆว่าท้อนะครับ  ท้อมาก  เพราะว่ากว่าจะดึงให้ใครสนใจสักคน ยากนะครับ ยากมาก

ผมเข้าไปเสนอขอสปอนเซอร์ หลายที่ครับ  แต่กว่าจะมีสนใจ ก็ยากจริงๆ  แต่พอเริ่มที่คิดว่าจะได้

ที่ผมพูดเรื่องนี้ ผมเพียงแค่อยากระบายนิดหน่อยครับ  พอดีเห็นเจ้าของกระทู้เปิดประเด็นมา

อย่าโกรธผมนะที่ผมพูดเรื่องนี้ ผมรู้ว่ากองเชียร์ของพวกเรา มือความเป็นมืออาชีพมากครับ

แต่สิ่งที่ผมจะสื่อคือ คนเราไม่เหมือนกันครับ หลายคนมาจากร้อยพ่อ พันแม่

บางทีเค้าอาจไม่เหมือนพวกเราคับ บางทีพวกเค้าอาจไม่เข้าใจเรา  ยังไงก็สู้กันต่อไปนะคับ

ผมว่าในสนามบอลบางทีอารมณ์ร่วมอาจทำให้หยาบได้ มันเป็นเรื่องปกติ วิถีของฟุตบอล

แต่ไอ่พวกเขวี้ยงขวดนี่สิ...มันเกินเยียวยา

รณรงค์ก็แล้ว อะไรก็แล้ว ไม่เลิกสักที เห้อ.....

ปล. เรื่องที่ผมพูดนี้ ที่เกิดขึ้นกับผม ผมขอระบายหน่อยนะครับ เก็บไว้คนเดียวมันอึดอัด อย่าโกรธผมนะ T-T

เจ้าของบริษัทผม อยู่ในกลุ่มนี้แหละครับ อยู่ทางขวามือ
อ่านไม่ไหว   อัดเทปให้ผมฟังหน่อยได้ไหมครับ  :D

*

• 2,268
  • 74
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 20:27:37 »

อ่านไม่ไหว   อัดเทปให้ผมฟังหน่อยได้ไหมครับ  :D

ผมอ่านจบคับ  ดราม่ามากๆ

ใจพี่กล์อฟเค้าแกร่งมาก

นับถือ  :icon_adore: :icon_adore:

*

DAMDUY

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 21:18:36 »
สำหรับผมชื่นชอบกระทู้นี้ครับได้เห็นมุมมองต่างๆโดยเฉพาะเจ้าของกระทู้ทำถูกแล้วมาตั้งกระทู้เพื่อเป็นแนวทางต่อไป

และสำหรับผมแล้วก็เคยมีแฟนบอลหลายท่านบอกว่ากองเชียร์เปลี่ยนไปมากซึ่งเปลี่ยนยังไงผมก็คงไม่ขอวิจารณ์

เพราะตัวผมเองก็ไม่ใช่ว่าดีเด่อาไรแต่เชื่อว่าบทเรียนจากความผิดพลาดจะทำให้เราโตขึ้นกาลเวลาจะทำให้เราสมบูรณ์

สำหรับผมจุดยืนของกองเชียร์ที่สำคัญที่สุดไม่ว่าในเกมส์จะเป็นอย่างไรจบเกมส์คือจบผมเชื่อว่าถ้าเราทำได้อย่างนี้

ผมเรียกว่านี่แหละคนจริง สำหรับการเชียร์แนวทางของผมคือ กดดันข่มขวัญ จิตวิทยา ต่อคู่แข่ง ตามขอบเขต

ที่เหมาะสม เช่นเสียงร้องเสียงกลองที่ดังก้องพร้อมเพรียง เหน็บแนมกรรมการบ้าง คู่แข่งบ้าง แต่อย่าเลยเถิด

ที่สำคัญจะเหน็บก็เหน็บให้พร้อมเพียงต่างคนต่างตะโกนไม่น่ากลัว เช่นจะบอกว่าออกไป ออกไป  ก็ให้กระหึ่มทั้ง

สนามมันจะกดดันมาก สุดท้ายต่อต้านที่สุดการขว้างปาทุกอย่างในเกมส์และรณรงค์อย่างมากคือการปรบมือพร้อม

ตะโกนชื่อทีมคู่แข่งหลังจบเกมส์ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับพร้อมรับการวิจารณ์ผมเคยฟิวส์ขาดนัดราช

ประชาแต่ก็ไม่ได้ลงไม้ลงมือใดๆแต่เหตุการณ์นั้นผมเกลียดตัวเองมากเพราะสาดคำหยาบบานมาวันนี้เข้าใจว่า

เกมส์จบคือจบแต่ในเกมส์เต็มที่ตามขอบเขต

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 21:26:13 »
ผมว่ามันเป็นปัญหา ที่หาทางแก้ได้ลำบากครับ เอาเป็นว่าเชียร์เกมส์ เชียร์ปราการ จะหยาบบ้าง ติ๊มบ้าง คละเคล้ากันไป แต่ให้อยู่ในกรอบ ก็พอครับ  8) 8) 8) 8)
ตนสมุทรปราการ รักสมุทรปราการ เชียร์ สมุทรปราการ เอฟซี

*

ออฟไลน์ คิมซึเกะ ฮอนดะ

• 861
  • 47
  • การโกงกินไม่ทำให้ใครเจริญ
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 9 มีนาคม, 10, 22:28:24 »
ต่อไปผมจะนั่งพับเพียบ เชียร์บอล เวลากรรมการเดินลงสนามผมจะกราบ 3 ที

ต่อด้วย การเชียร์ ผมจะร้องเพลงไทยเดิมทั้งสิ้น !!!
ศรัทธา 2009...........   2010......  2011..

Fortressians Fanpage :
https://www.facebook.com/pages/Fortressians/429863780447599

*

ออฟไลน์ ปอยปิ๊ง ต้นกล้า FC

• 3,105
  • 121
  • หอพัก Rue Du Somerard
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 10 มีนาคม, 10, 00:34:07 »
ต่อไปผมจะนั่งพับเพียบ เชียร์บอล เวลากรรมการเดินลงสนามผมจะกราบ 3 ที

ต่อด้วย การเชียร์ ผมจะร้องเพลงไทยเดิมทั้งสิ้น !!!

เอาใจกุไปเลย

*

ออฟไลน์ มิตรหนามแดง

• 317
  • 10
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 10 มีนาคม, 10, 08:08:45 »
ฮูลิแกนปราการน่าจะย้ายไปอยู่ฝั่งคลอง

แต่คนที่ยิงพลุใส่นักบอลเรา ก็เป็นเด็กบางปูนิ :knuppel2:

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 10 มีนาคม, 10, 09:16:01 »
ผมอ่านของ กอล์ฟ จบนะครับ...และเข้าใจในความอึดอัดของ กอล์ฟ

ถึงแม้จะเชียร์หยาบยังไงมันก็แค่อารมณ์ร่วมในเกม 

หลังจบเกมพวกเราเองก็ไม่เคยก่อเรื่องหาเรื่องใครหรือลงไม้ลงมือ อันนี้แหละสำคัญ

ผมยังภูิมิใจกับกองเชียร์เราทุกคนครับ... 8) 8) 8)
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ โน๊ต/โคตร/เหวง

• 2,999
  • 71
  • ซั่มมั้ยจะได้....จบ!!!!
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 10 มีนาคม, 10, 09:31:16 »

ฝั่งคลอง เชียร์กันน่ารัก จนโดนไล่จากหลังโกล์ 555

ปล.เชียร์จน ไลน์แมนฝั่งคลองหัวเราะร่าเลยเพราะลีลาการชื่นชมกรรมการของบางคนฮี่ๆ

*

• 1,011
  • 7
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 10 มีนาคม, 10, 10:06:56 »

ฝั่งคลอง เชียร์กันน่ารัก จนโดนไล่จากหลังโกล์ 555

ปล.เชียร์จน ไลน์แมนฝั่งคลองหัวเราะร่าเลยเพราะลีลาการชื่นชมกรรมการของบางคนฮี่ๆ

ดีนะที่ผม เชียร์ อย่าง สุภาพ   8)

:D :D :D :D

*

KosinSTUDIO

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 10 มีนาคม, 10, 10:40:34 »
ฮูลิแกนปราการน่าจะย้ายไปอยู่ฝั่งคลอง

แต่คนที่ยิงพลุใส่นักบอลเรา ก็เป็นเด็กบางปูนิ :knuppel2:

พอพวกผมย้ายไปฝั่งกะนู้น  เดี๋ยวก็พาเยาวชนของชาติตามมานั่งด้วยอ่ะดิพี่

ปล.ข้าไม่เคยรับตังค์ ไม่ใช่กองเชียร์อาชีพ ทุกอย่างในสนามล้วนแล้ว "อิสระเสรี" ในขอบเขตของความเป็นคน

*

ออฟไลน์ คุณหลวง หิมะ เฮฟวี่

• 2,052
  • 82
  • ที่ปรึกษาฝ่ายกวนส้นตีนแก็ง"หิมะ"
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 10 มีนาคม, 10, 13:15:01 »
ทำไมแต่ละคนมันตอบกันยาวๆทั้งนั้นเลยว่ะมีไรเกิดขึ้นหรอ ???

*

• 4,774
  • 97
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 10 มีนาคม, 10, 14:31:32 »
ทำไมแต่ละคนมันตอบกันยาวๆทั้งนั้นเลยว่ะมีไรเกิดขึ้นหรอ ???

ไม่รุ :(

*

ออฟไลน์ ฑูรแง้มหิมะหาปลา บู่

• 2,397
  • 16
  • "ร่วมเป็นแรงใจให้ปราการ&มินนะค่ะ"
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 10 มีนาคม, 10, 18:52:14 »
ต่างคน ต่างพ่อแม่
นานาจิตตัง ทำหน้าที่เราสมบูรณ์แบบก็พอ
(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

ออฟไลน์ chawengnet

• 176
  • 2
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 10 มีนาคม, 10, 22:20:35 »

ก๊าก5555+
ทุกอย่างต้องปลง
(http://www.uppicweb.com/show.php?id=e59ca93d75daeb8c666710878e293702)
Thanks: ฝากรูปไม่ลบ (http://www.uppicweb.com) MLMใหม่ (http://www.insurebroker.net) ลดน้ำหนัก (http://www.diet.in.th)[/SIZ

*

ออฟไลน์ Prince Of Hima

• 320
  • 3
  • HARDCOREZONE
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 10 มีนาคม, 10, 22:20:58 »
ไอ้  อ่อน :-/

สุราไม่ได้สร้างวีระบุรุษ แต่ บุรุษก็ขาดสุราไม่ได้
          ...จริงใจ ว่ายน้ำเป็น กินเหล้าเก่ง ไม่กลัวหมา...

*

• 3,645
  • 81
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 10 มีนาคม, 10, 22:24:20 »
ทุกนัด*    ผมไม่เคยด่ากรรมการ และนักเตะฝ่ายตรงข้ามเลยนะครับ ขอบอกไว้ก่อน

ปล. *ทุกนัด = ทุกนัดที่ผมไม่ได้ไปดูนะ  ฮี่ๆๆ

*

ออฟไลน์ xinemax

• 780
  • 30
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 11 มีนาคม, 10, 14:21:01 »
จบเกมส์ เราก็เดินไปหากองเชียร์ฝั่งตรงข้ามจับไม้จับมือ แถม เรียกชื่อปรบมือให้นักเตะเขา ก้โอเคแล้วครับ

ถือว่าเชียร์ในกมสื แรงในเกมส์ไม่ปาขวด ไม่เกินขอบเขต ก็โอเคแล้ว ต่างประเทส ด่าๆ แบบบนี้เยอะเลยครับ

ตามอารมร์ บอลด้วย แต่เกมสืจบ ทุกอย่างจบ ก็โอเค
ร้านขายเสื้อฟุตบอลไทย
http://xinemax.weloveshopping.com (http://xinemax.weloveshopping.com)

รับทำแม่เหล็ก ติดตู้เย็น Magnet สำหรับ สโมสรฟุบอล
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=59420.0 (http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=59420.0)

*

ออฟไลน์ Deactivate Account

• 1,281
  • 40
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 12 มีนาคม, 10, 16:31:44 »
อ่านของ คุงกอล์ฟแล้วเศร้าใจจัง

พูดถึงกอล์ฟ กมด. หายไปไหนหว่า

*

ออฟไลน์ ~ก เก้า บางเมือง~

• 640
  • 18
  • โอ่ มาเชียร์ โอ่ มาเชียร์ ป้อมปราการ
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 10, 15:54:07 »
ทำไมลุงดีจัง
ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว