กระ เ ฮี้ ย น กระหือรือ กินกะหรี่ปั๊บ กระชากใจหระรี

• 31 ตอบ
  • 6394 อ่าน
*

ออฟไลน์ TRIPLE SSS

• Prakan Power
  • แฟนบอลปราการ
  • 2,494
  • 91
ส่วนหนึ่งในคำขวัญจังหวัดสระบุรี  ที่ว่า  "หนึ่งเดียวกะหรี่ปั๊บนมดี"  นั้นไซร้  ว่ากันว่า
ขนมของกินที่ไม่ว่าจะเขียน หรือ สะกดว่า  กระหรี่ปั๊บ  /  กะหรี่ปั๊บ  /  กะหรี่พัฟ  ก็
ตามแต่  ถือว่าถูกต้องใช้ได้ทุกคำ  ในที่นี้จะขอสะกดด้วยคำว่า  "กะหรี่ปั๊บ" แล้วกัน

กะหรี่ปั๊บ มาจากไหน มาได้อย่างไรกัน  สันนิษฐานว่า  มารี กีมาร์ เดอ ปีนา  (Marie
Guimar de Pihna)  เป็นหญิงลูกครึ่งเสี้ยวชาวโปรตุเกส + ญี่ปุ่น + เบงกอล  ซึ่งมี
ชีวิตอยู่ระหว่างปี พ.ศ. 2201 - 2265  ซึ่งเป็นภรรยาของเจ้าพระยาวิชาเยนทร์ หรือ
คอนสแตนติน  ฟอลคอน  (Constantine  Phaulkon)  ชาวกรีกที่เข้ารับราชการ
ในราชสำนักกรุงศรีอยุธยา ดำรงตำแหน่งสมุหนายกในรัชสมัยของสมเด็จพระนารายณ์
มหาราช ขณะที่นางมารีรับราชการในตำแหน่ง ท้าวทองกีบม้า เป็นหัวหน้าวิเสท โรงครัว
หลวงในราชสำนัก เป็นผู้คิดค้นทำ กะหรี่ปั๊บ ซึ่งเป็นอาหารสไตล์ตะวันตกผสมกับอินเดีย
ในตอนแรกเรียกชื่อว่า  Curry Puff  / เคอ' ริ  พัฟ  (ฟัฟผงกะหรี่)  ต่อมาได้เพี้ยน
มาเป็น  กะหรี่พัฟ และ เพี้ยนมาเป็น  กะหรี่ปั๊บ  ในที่สุด  ซึ่งท้าวทองกีบม้าผู้นี้ ได้ชื่อ
ว่า "ราชินีแห่งขนมไทย" โดยเชื่อกันว่าขนมต่าง ๆ ที่ท่านนี้ได้ดัดแปลงเป็นขนมหวานของ
ไทยนั้น มีมากมายดังต่อไปนี้ กะหรี่ปั๊ม ขนมหม้อแกง ทองม้วน ทองหยอด ทองหยิบ
ฝอยทอง สังขยา และ ขนมผิง

กะหรี่ปั๊มนี้ เป็นได้ทั้งอาหารว่างคาว หรือ อาหารว่างหวาน แล้วแต่ว่าจะใส่ไส้อะไรลงไป
ไม่ว่าจะเป็น ไส้ไก่  ไส้ไก่ไข่เค็ม  ไส้ถั่ว ไส้เผือก ไส้สับปะรด ไส้องุ่น ไส้หมูเห็ดหอม
ไส้สตรอเบอรี่  ไส้ช็อกโกแลต  ไส้ทุเรียน  ถือได้ว่าเป็นสินค้าโอทอปชื่อเสียงโด่งดัง
ของสระบุรี ซึ่งพวกเราที่ต่างพากันยกกองทัพป้อมปราการบุกสระบุรี อาจจะแวะซื้อหา
และกินกันได้ในวันอาทิตย์ที่ 23 พ.ค. 2553 แต่กินกะหรี่ปั๊มเหล่านี้แล้วก็แค่เพียงทำ
ให้เราพากันอิ่มท้องไปชั่วครู่ชั่วยามเท่านั้นเอง

อาหารน้ำทิพย์ชะโลมใจที่จะทำให้พวกเราแห่งกองทัพปราการ (Fortressians Army)
ไม่ว่าพวกเราที่ยกพลบุกไปเป็นทัพหนุนช่วยทัพหลวงเหล่าขุนพลนักเตะแข้งเทพปราการ
หรือ พวกเราที่คอยเป็นทัพหลังส่งกำลังใจ ผนึกแรงเชียร์ฝากใจไปกับพวกเราทัพหนุนใน
สมรภูมิฟาดแข้ง ณ สนามฟุตบอล อบจ. สระบุรี เวลา 16.00 น. วันอาทิตย์ที่ 23 พ.ค.
คือ  การชนะศึก พิฆาตคู่แข่งขันทีมสระบุรี เอฟซี กระชากขุนศึกสระบุรีให้ร่วงหล่นลงจาก
หลังม้าที่กำลังควบคึกคะนอง พร้อมกับการตกลงมาจากบัลลังก์จ่าฝูงของกลุ่มภาคกลางฯ
ทำให้ป้อมปราการสามารถนำ "น้องสามแต้ม / กะหรี่ปั๊ม" กลับมาเป็นของฝากของกำนัล
จากสระบุรีมาสู่ครอบครัวปราการและเพื่อนพ้องน้องพี่หัวใจปราการทั่วทุกหนทุกแห่ง

อาหารว่างรายการ  "น้องสามแต้ม / กะหรี่ปั๊บ"  โดยขอเป็นไส้ "มันเข้าไส้" นี้เท่านั้น
แหละที่จะเป็นอาหารทิพย์ที่
แสนโอชารสและแสนนุ่มอร่อยสุดยอดนี้เท่านั้น  ที่จะทำให้พวก
เรากองทัพปราการได้ร่วม
กันกินอย่างเอร็ดอร่อย แบบอิ่มหน่ำสำราญด้วยความอิ่มอกอิ่มใจ
ด้วยความซาบซ่านและ
ด้วยความซาบซึ้งประทับใจแบบอิ่มทิพย์อมตะ  มิรู้ลืม มิรู้เลือน ไป
ตลอดชีวิตของลิขิตข้า เหล่าปราการ   

หมายเหตุ  ต้องขออภัยด้วยเพราะไม่สามารถใช้ตัวสะกดดังใจคิด โดยเฉพาะคำว่า
"กระ เ จุ๋มจิ๋ม้ ย น กระหือรือ"  มันก็เลยกลับกลายออกมาเป็นภาษาเอเลี่ยนอะไรก็ไม่รู้ว่า
"กระเหอย้ยนกระหือรือ" กลุ้มใจใครช่วยแก้ไขให้มันถูกต้องอย่างที่มันควรจะเป็นได้
ไหมเอ่ย

อะไรกันเล่านี้ ยิ่งแก้คำที่อยากให้ช่วยแก้จาก  "กระเหอย้ยนกระหือรือ"  ยิ่งสับสนเข้า
ไปใหญ่เป็น  "กระวรนุชนกระหือรือ"  เอวัง วังเวง  ช่วยพิจารณาแก้ไขให้อีกครั้งนะ
ถ้าไม่ได้จริง ๆ ก็ไม่เป็นไร ขอขอบคุณมาก  ทำใจกับการเซ็นเซอร์คำและตัวสะกด
แบบครอบคลุมเหวี่ยงแห  ว่าคำใดเป็นคำใด เป็นคำหยาบจริงหรือไม่ ขอเพียงแค่มี
ตัวสะกดบางตัว บางส่วนคล้าย ๆ กัน ก็โดนกินเรียบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิถุนายน, 10, 02:51:40 โดย TRIPLE SSS »

*

ออฟไลน์ บิ๊ก กลมกลิ้ง

• ครอบครัวปราการ
  • 1,577
  • 26

*

ออฟไลน์ raiders

• 2,771
  • 31
  • สมุทรปราการ เอฟซี แค่ทีมเดียวในดวงใจ
กันการเข้าใจผิดเนื่องจากเราแบนคำว่า เ หอยใหญ่ ไข่แดง แหล่งธรรมะ้ ย เป็นวรนุช
พี่เหน่งพิมพ์คำว่า กระ เ หอยใหญ่ ไข่แดง แหล่งธรรมะ้ ย น คำมันไปแปลกๆ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกัน
และทาง สระบุรีจะงงเวลาเข้ามาดู

SAMUTPRAKAN FC. ONLY

*

ออฟไลน์ ผม เป็น ใคร ?

• 2,268
  • 74
  • ยีส มะเขือแขกเต้า!
ขอบคุณคับ
 >:D >:D

PURE TV by Phom Pen kai productions.

*

• 2,771
  • 31
  • สมุทรปราการ เอฟซี แค่ทีมเดียวในดวงใจ
ลืมครับ

ขอบคุณบทความดีดีครับ

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
หวังว่าทางสระบุรี จะไม่เข้าใจผิด ..... เหมือนบางทีม ...  [(fan)] [(fan)]

ขอบคุณสำหรับเนื้อความกระตุ้นอารมณ์ ...  >:( >:(
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

• 2,494
  • 91
กันการเข้าใจผิดเนื่องจากเราแบนคำว่า เ หอยใหญ่ ไข่แดง แหล่งธรรมะ้ ย เป็นวรนุช
พี่เหน่งพิมพ์คำว่า กระ เ หอยใหญ่ ไข่แดง แหล่งธรรมะ้ ย น คำมันไปแปลกๆ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกัน
และทาง สระบุรีจะงงเวลาเข้ามาดู

ขอบคุณมากครับในการช่วยชี้แจง คำที่ต้องการใช้จริง ๆ  คือ
กระ เ หอยใหญ่ ไข่แดง แหล่งธรรมะ้ ย น กระหือรือ กินกะหรี่ปั๊บ กระชากใจหระรี

ซึ่งคำว่า กระ เ หอยใหญ่ ไข่แดง แหล่งธรรมะ้ ย น กระหือรือ  ซึ่งต้องเขียนติดต่อกันตลอด โดยไม่ต้องเว้นวรรค
หรือโดยไม่ต้องเว้นช่องไฟแต่อย่างใดเป็นคำกริยา หมายถึง แสดงความกระตือรือล้น,เอาจริง
เอาจัง  ตามความหมายในพจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน  ปี  พ.ศ. 2542

หากจะทำให้เกิดการเข้าใจผิดใด ๆ  หากมีกองเชียร์ขุนศึกสระบุรีแวะเข้ามาเยือนและอ่าน
ขอให้ท่านผู้ดูแลห้องนี้ได้โปรดกรุณาลบกระทู้นี้ทิ้งออกไปได้ทันที โดยไม่ต้องบอกกล่าว
ล่วงหน้า   

*

ออฟไลน์ หมอนข้างขนเป็ด !!!

• Global Moderator
  • 9,706
  • 134
ว่าจะซัด กระหรี่(ปั๊ฟ) ซัก 3 ดอก !!!
เบื่อ พวก เสี้ยม

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
ว่าจะซัด กระหรี่(ปั๊ฟ) ซัก 3 ดอก !!!

เอามาฝากด้วย ป๋าเทพ ... [(love)] [(love)]
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ ลมหายใจมีแต่ครอบครัว

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา
ไม่รู้ แต่น้องอัยย์  น่าร้ากกก  ที่ซู้ดดดดดดดด

*

ออฟไลน์ TOMTAM <Ideas for life>

• 73
  • 5
  • แพ้ยาก ชนะยิ่งยากกว่า
    • http://img340.imageshack.us/img340/9859/samutprakarn112
เนียนมากๆเลยครับ พี่เหน่ง [(wink)]
กรูผู้ชนะ สมุทรปราการ FC

*

ออฟไลน์ TUI 57 กลุ่มคนเรื่อยเปื่อย

• 4,053
  • 30
  • มาเพื่อเชียร์ปราการ
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ :great:

*

ออฟไลน์ Noona

• 8
  • 0
  • รัก หระรี เบาๆ
ยินดีคร่า ทางหระรี จะจัดกะหรี่ (ปั๊บ) ไว้รอ  555+

*

ออฟไลน์ หมอนข้างขนเป็ด !!!

• Global Moderator
  • 9,706
  • 134
ยินดีคร่า ทางหระรี จะจัดกะหรี่ (ปั๊บ) ไว้รอ  555+
รบกวน  ป้อนให้ถึงปาก ด้วยนะครับ [(abe)] [(abe)] [(abe)]
เบื่อ พวก เสี้ยม

*

ออฟไลน์ คุณหลวง หิมะ เฮฟวี่

• 2,052
  • 82
  • ที่ปรึกษาฝ่ายกวนส้นตีนแก็ง"หิมะ"

*

ออฟไลน์ ป๋าบอล~พระสมุทร

• 1,079
  • 15
  • "ป๋าบอล กองเชียร์ปราการ"
ลืมครับ

ขอบคุณบทความดีดีครับ
อย่ามาอ้างเลย เสธฯอี๊ดจะปั่นกระทู้ก็บอกมาเหอะ
ขอบคุณป๋าเหน่งมากๆครับ เราจะไปกิน กะหรี่ปั๊บ กัน [(fan)]

*

• 2,771
  • 31

ขอบคุณล่วงหน้า หนูนาจ๋า  [(love)]

*

ออฟไลน์ lakmok

• 1,295
  • 8

*

KosinSTUDIO

• บุคคลทั่วไป

ยุคนี้ต้องรู้จักเว้นวรรค

*

ออฟไลน์ P'NUM

• 4,774
  • 97
  • สมุทรปราการ เอฟ ซี.เท่านั้นพอ
(http://www.bcoms.net)

ดิวิชั่น 1 SPFC จะต้องไปให้ถึง

*

ออฟไลน์ §เต้ย คลองมอญ§

• 290
  • 4
  • ปราการ ปราการ และก็ปราการ
ไม่เชียร์ทีมบ้านเกิด แล้วจะให้ตูไปเชียร์ใคร

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• 9,396
  • 159
  • อินเดียหน้าโจร
ผมไม่ชอบกินกระหรี่ครับ

แต่ขอเปิดซิง นะครับ

*

ออฟไลน์ TANSTAAFL

• 1,032
  • 10
ผมไม่ชอบกินกระหรี่ครับ

แต่ขอเปิดซิง นะครับ

อยากถามคุณปินตูว่า....

กะหรี่ปั๊บสระบุรี มีกี่ริ้ว??

*

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา

ฝากคิดถึงน้องอัยย์ด้วยครับ    :-*

*

ออฟไลน์ วิภาวี

• 1,462
  • 9
  • อย่า อยู่ อย่าง อยาก
ขอบคุณพี่เหน่งที่เจาะเวลาหาอดีตข้อมูลกะหรี่ปั๊บ

หระรีก็ไม่รอดจากปราการกัดให้จมเขี้ยวขย้ำแล้วลากลงให้จมบาดาลป่าสัก

*

ออฟไลน์ ตั๊กกี้_ณ_ปราการเอฟซี

• 4,908
  • 31
  • tukpaknum
ขอบคุณครับพี่เหน่ง ยาวจริงๆแต่ก็อ่านครับ อิอิ  :great:
(http://image.ohozaa.com/view2/wVUSJ5U5QFWY4gkT)

*

ออฟไลน์ TANSTAAFL

• 1,032
  • 10
เสริมพี่เหน่งนะครับ คอนแสตนติน ฟอนคอน นี้มีบทบาทสำคัญมาก ๆ ในสมัยอยุธยา โดยเฉพาะการเป็นล่ามให้กับคณะทูตของพระเจ้าหลุยที่ 14 จากฝรั่งเศส ซึ่งตอนนั้นก็มีการชิงไหวชิงพริบกันระหว่างราชสำนักไทยกับคณะทูต ใครสนใจประวัติศาสตร์ตอนนี้ลองหาหนังสือเรื่อง "รุกสยามในพระนามของพระเจ้า" ของสำนักพิมพ์มติชน มาอ่านดูนะครับ เนื้อเรื่องค่อนข้างเฮฮา แต่เล่มออกจะหนาอยู่ซักหน่อย

อีกเรื่องนึงที่น่าสนใจคือ ขนมไทยแท้ ๆ นั้นมีส่วนประกอบหลัก 3 อย่างเท่านั้น คือ แป้ง น้ำตาล และมะพร้าวขูดฝอย

ขนมพวกนี้เช่น ขนมต้ม ขนมใส่ไส้ ฯลฯ

แต่ถ้าไปเจอขนมไทยอันไหนที่มีส่วนผสมของไข่หรือกะทิหรือเนื้อสัตว์ ให้รู้ไว้เลยว่าเป็นขนมไทยกลายพันธุ์ โดยส่วนใหญ่จะดัดแปลงมาจากต่างประเทศ โดยเฉพาะโปรตุเกส โดยท้าวทองกลีบม้านี่แหละ

ขนมพวกนี้ได้แก่ หม้อแกง ทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง ฯลฯ

*

• 2,494
  • 91
เสริมพี่เหน่งนะครับ คอนแสตนติน ฟอนคอน นี้มีบทบาทสำคัญมาก ๆ ในสมัยอยุธยา โดยเฉพาะการเป็นล่ามให้กับคณะทูตของพระเจ้าหลุยที่ 14 จากฝรั่งเศส ซึ่งตอนนั้นก็มีการชิงไหวชิงพริบกันระหว่างราชสำนักไทยกับคณะทูต ใครสนใจประวัติศาสตร์ตอนนี้ลองหาหนังสือเรื่อง "รุกสยามในพระนามของพระเจ้า" ของสำนักพิมพ์มติชน มาอ่านดูนะครับ เนื้อเรื่องค่อนข้างเฮฮา แต่เล่มออกจะหนาอยู่ซักหน่อย

อีกเรื่องนึงที่น่าสนใจคือ ขนมไทยแท้ ๆ นั้นมีส่วนประกอบหลัก 3 อย่างเท่านั้น คือ แป้ง น้ำตาล และมะพร้าวขูดฝอย

ขนมพวกนี้เช่น ขนมต้ม ขนมใส่ไส้ ฯลฯ

แต่ถ้าไปเจอขนมไทยอันไหนที่มีส่วนผสมของไข่หรือกะทิหรือเนื้อสัตว์ ให้รู้ไว้เลยว่าเป็นขนมไทยกลายพันธุ์ โดยส่วนใหญ่จะดัดแปลงมาจากต่างประเทศ โดยเฉพาะโปรตุเกส โดยท้าวทองกลีบม้านี่แหละ

ขนมพวกนี้ได้แก่ หม้อแกง ทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง ฯลฯ

ขอบคุณพี่มิตรนะครับ สำหรับข้อมูลและรายละเอียดเพิ่มเติม  แฮะ แฮะ พูดถึงขนมพวกนี้แล้วของชอบทั้งนั้น
แต่ก็ต้องเพลา ๆ ลงบ้างเหมือนกัน  เพราะกลัวเบาหวานถามหาอยู่

*

ออฟไลน์ ใหญ่ เบน10

• 307
  • 7
  • BEN 10 จงเจริญ
สัญญา จะค่อยๆกิน ไม่มูมมามจ๊ะ  [(love)]  [(love)]  [(love)]
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=6b340ac9fc0d0cf95eb9ae344a1d97f5) (http://image.ohozaa.com/show.php?id=fe0ba74564892015a8f576aef81f22eb)

*

• 4,163
  • 45
ผมจะกินให้อิ่ม  จะปาดให้เกลี้ยงเลย

*

ออฟไลน์ Deactivate Account

• 1,281
  • 40
จริงๆก็แอบรำคาญเหมือนกันเรื่อง
พิมพ์ไม่ได้หยาบ แต่มีตัวอักษรพวกนั้นเรียงอยู่
พอพิมพ์ออกมาแล้วมันไม่รู้เรื่องอ่ะ

ขอบคุณนะฮะพี่เหน่ง
แต่ไม่ชอบกินกระหรี่พัฟอ่ะ

*

ออฟไลน์ ฟงฟีโน่

• 1,472
  • 20
  • Supporter since 24 Aug 2008...SPFC 2 : 1 Korat
สุดยอดมากเลยครับพี่เหน่ง
ขอบคุณสำหรับบทความดีดีครับ
 :great:
อดีตปราการ ปัจจุบันกรูก็ปราการ และกรูจะขอมอบใจนี้ให้ปราการตลอดไป
ที่กรูบ้า เพราะกรูรักสมุทรปราการเอฟซี   ...จำไว้

***เมื่อเสื่อมสุดจักพลิกฟื้น รุ่งเรืองสุดจักเสื่อมถอย***