แม่โขง มหานทีแห่งชีวิต กับ สมุทรปราการ เอฟซี

• 21 ตอบ
  • 3668 อ่าน
*

ออฟไลน์ TRIPLE SSS

• Prakan Power
  • แฟนบอลปราการ
  • 2,494
  • 91
และแล้วทีมฟุตบอลสมุทรปราการ เอฟซี กับ กองเชียร์ป้อมปราการ พร้อมสรรพนำธงไชย ชื่อเสียง และตัวตน
ของพวกเราออกเดินทางไกลข้ามไปยังภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ในค่ำคืนของวันดีเป็นศรีวัน วันศุกร์ที่ 1 ต.ค.
2553 ตรงกับวันแรม 8 ค่ำ เดือนสิบ เพื่อเตรียมตัวเนิ่น ๆ ไปเยือนริมฝั่งแม่น้ำโขงของอำเภอโพนพิสัย จังหวัด
หนองคาย ในการชมบั้งไฟพญานาคผุดขึ้นมาจากท้องน้ำ ซึ่งไม่ยังรู้แน่ชัดว่าเกิดจากก๊าซมีเทนใต้น้ำตามธรรม
ชาติหรือเกิดจากการกระทำของพญานาคใต้บาดาล หาเป็นเพื่อการนี้แต่อย่างใดเพราะยังไม่ถึงกำหนดวันเวลา
ออกพรรษาวันขึ้น 15 เดือน 11 ในวันเสาร์ที่ 23 ต.ค. 2553 และ วันแรม 1 ค่ำ เดือน 11  ในวันอาทิตย์ที่
24 ต.ค. 2553

กองทัพป้อมปราการเดินทางไกลไปสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว หรือ สปป. ลาว ตามคำเชิญของ
ผู้จัดการทีมชาติลาว เพื่อการแข่งขันฟุตบอลนัดกระชับมิตร อุ่นเครื่องให้กับทีมชาติลาว ชุดซูซูกิ คัพ  โดยจะ
ทำการแข่งขันในวันเสาร์ที่ 2 ตุลาคม 2553 เวลา 17.00 น. ณ สนามกีฬาเจ้าอนุวงศ์ กรุงเวียงจันทน์  โดย
มีคุณธีรพล ชุนเจริญ นายกเทศบาลบางปู และ ในฐานะเจ้าของธุรกิจศุภราชทัวร์ ผู้สนับสนุนหลักของปราการ
เป็นผู้จัดการทีมนำทัพไปเยือนเพื่อประโยชน์ในการสร้างสัมพันธไมตรีที่ดียิ่งของสองทีมสองประเทศ เพิ่มพูน
ประสบการณ์ให้กับนักเตะและถือว่าเป็นการให้รางวัลกับชีวิตด้วยการพักผ่อนไปด้วยในตัวหลังจากต้องกรำศึก
หนักมาตลอดทั้งสองเลกของสงครามฟาดแข้งลีกภูมิภาค ดิวิชั่น 2 ที่ผ่านมา

นักเตะทีมงานและกองเชียร์ป้อมปราการทุกชีวิต บัดนี้ท่านคือตัวแทนของพวกเราชาวปราการที่จะออกไปสร้าง
สรรค์ผลงานทั้งในสนามและบนสแตนด์เชียร์เพื่อประกาศความภาคภูมิใจว่าสมุทรปราการ เอฟซี และกองเชียร์
ป้อมปราการ คือ ใคร มีที่มาอย่างไร กำลังทำอะไร และ ที่สำคัญที่สุด กำลังมุ่งมั่นสู่เส้นทางใดในขณะนี้ถ้าไม่
ใช่การขึ้นไปเล่นในไทยลีก ดิวิชั่น 1 ในฤดูกาลหน้า ปี 2011 หรือ ปี 2553

ความยาวของแม่น้ำโขง 4,880 กิโลเมตร ที่มีต้นกำเนิดจากเทือกเขาหิมาลัยในธิเบตไหล่ผ่านประเทศจีนเรียก
ว่าแม่น้ำหลานชางเจียง หรือ แม่น้ำล้านช้าง ไหลผ่านประเทศเมียนม่าร์ / พม่า และ สปป. ลาว เรียกว่า แม่น้ำ
ของ  ไหลผ่านประเทศไทย เรียกว่า แม่น้ำโขง  ก่อนที่จะไหลผ่านลงสู่ประเทศกัมพูชาและไหลสู่ออกทะเลที่
ประเทศเวียดนาม หากมาเปรียบเทียบกับเส้นทางการเดินของทีมสมุทรปราการ เอฟซี จากจุดกำเนิดเริ่มต้นกับ
ทีมเทศบาลสมุทรปราการหลายต่อหลายปีที่ผ่านไปก่อนที่จะเริ่มเข้ามาสู่ระดับฟุตบอลอาชีพ ลีกภูมิภาค ดิวิชั่น
2 อย่างจริงจังในปี 2009  หรือ ปี 2552 ต่อเนื่องกันมาถึงปี 2010 หรือ ปี 2553

อยากบอกให้พวกเราทุก
คนจงภูมิใจเมื่อเอี้ยวหันกลับไปมองดูในเส้นทางเดินที่ผ่านมาของทีมสมุทรปราการ เอฟซี
หรือ ตั้งตามองมุ่
มั่นอย่างมั่นใจไปในเส้นทางเดินข้างหน้าทีมและกองเชียร์ของสมุทรปราการ เอฟซี มิได้น้อยหน้า
เป็นสองรอ
ใครเขาอื่นจริง ๆ  แต่คิดว่าพวกเราทุกคนต้องการความเป็นหนึ่ง ไม่ว่าจะเป็นหนึ่งในเรื่องผลงานการ
แข่งขันและ
เป็นหนึ่งในเรื่องผลงานการเชียร์แต่ที่สำคัญมากที่สุด หากต้องการความเป็นหนึ่งในทุก ๆ เรื่อง พวกเรา
ต้องร่ว
แรงร่วมใจรวมกันเป็นหนึ่งเดียวกันให้ได้ในการร่วมต่อสู้และพิชิตเอาชนะกับทุกอุปสรรคทุกปัญหาที่จะมีเข้ามา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 ตุลาคม, 10, 17:10:17 โดย TRIPLE SSS »

*

ออฟไลน์ Golf_Prakarn

• ครอบครัวปราการ
  • 4,434
  • 63
  • "เพื่อนเป็นแล้ว ไม่มีวันหาย"
ขอบคุณครับพี่เหน่ง อ่านข้อความพี่เหน่งทีไร รู้สึกหึกเหิมทุกที

ฝากถึงคนที่ไปลาวด้วยนะครับ

ครั้งนี้ คุณไม่ได้ไปแค่ในนาม "สโมสรสมุทรปราการFc"

แต่ครั้งนี้ คุณไปในฐานะ  "ตัวแทนสโมสรหนึ่งเดียว ในประเทศไทย!!"

ยังไงก็เต็มที่ครับ สู้ๆๆๆ

ฟ้า-แดง ยืนเคียงข้างกัน
http://www.brutalprakan.com/

*

ออฟไลน์ นางมารร้าย

• 2,222
  • 37
โย่ว์
 >:(
สู้กันต่อไป ตราบใดที่ใจยังรัก

*

ออฟไลน์ P'NUM

• 4,774
  • 97
  • สมุทรปราการ เอฟ ซี.เท่านั้นพอ
ขอบคุณครับพี่เหน่ง แต่ก่อนผมชอบวิชาภูมิศาสตร์มากเรียนได้4ตลอดแต่ตอนนี้ต้องคอยอ่านของพี่เหน่งข้อมูลแน่นมาก
(http://www.bcoms.net)

ดิวิชั่น 1 SPFC จะต้องไปให้ถึง

*

ออฟไลน์ ปอยปิ๊ง ต้นกล้า FC

• 3,105
  • 121
  • หอพัก Rue Du Somerard
ถ้าได้ โซดา+น้ำเเข็งนี่ลื่นคอเลยครับ ;)

*

ออฟไลน์ 凸 แจ๊ค สะเเปโร่ววว¨°o

• 3,135
  • 119
  • * Fortressian *
อยากไปสุดๆเเต่อดครับฝากพี่เหน่งเเละเพื่อนๆเที่ยวเผื่อด้วยนะครับ [(cry)]
(http://imagehost.thaibuzz.com/show.php?id=c38db24d3610913a490ec99334c6e893)
ตัวข้านี้ สมุทรปราการเอฟซี ว่ะ........

*

ออฟไลน์ TRIPLE SSS

• 2,494
  • 91
อยากไปสุดๆเเต่อดครับฝากพี่เหน่งเเละเพื่อนๆเที่ยวเผื่อด้วยนะครับ [(cry)]

ทริปนี้ไม่รับฝากครับแจ๊ค  เพราะติดธุระไม่ได้ไปกับเพื่อนพ้องน้องพี่ป้อมปราการรุ่นโกอินเตอร์

ขอให้เดินทางไป - กลับ สะดวกสบายและปลอดภัยสบายใจทุกท่านครับ

*

ออฟไลน์ ลมหายใจมีแต่ครอบครัว

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา
พี่เหน่งคือผู้นำจิตวิญญาณอย่างแท้จริง

ปล.เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับทุกท่าน

*

ออฟไลน์ นู๋มะลิ...ปราการเอฟซี

• 850
  • 23
  • ฟ้าขาว คือ สีแรก และ สีสุดท้าย
ขอให้การเดินทางสะดวกสบาย ปลอดภัยทุกท่านนะคะ ^___^

" Once A Blue, Always Fortressians"

(http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=whdei75r755bmxi&thumb=4)

*

ออฟไลน์ eMMe

• 1,242
  • 38
ถ้าได้ โซดา+น้ำเเข็งนี่ลื่นคอเลยครับ ;)

ตลกที่สุดเลยค่ะ 8)

ขอให้ทุกท่านโชคดี มีชัยชนะกลับประเทศไทย และสมุทรปราการนะคะ
ขอบคุณพี่เหน่งด้วยค่ะ  :icon_adore:

*

ออฟไลน์ พี่ฉัตร เมืองสมุทรปากน้ำ

• 1,404
  • 9
  • My Liverpool .. My R.W.B.23# .. My Samutprakan FC.
Re: แม่โขง มหานทีแห่งชีวิต กับ สมุทรปราการ เอฟซี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 1 ตุลาคม, 10, 17:20:58 »
ฝากเชียร์ด้วยนะครับพี่น้องปราการ

เดินทางไปและกลับ ปลอดภัยทุกคนนะครับ

แล้วมีรายงานสดผลการแข่งขันข้ามฝั่งโขง ด้วยไหมครับ

ขอบคุณพี่เหน่งครับ

ทีมฟุตบอล แต่ไม่มีหน้านักบอลให้เห็น

*

ออฟไลน์ 30 October

• 444
  • 24
  • ไม่รัก แต่...คิดถึง
Re: แม่โขง มหานทีแห่งชีวิต กับ สมุทรปราการ เอฟซี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 1 ตุลาคม, 10, 17:43:22 »
เราจะเอาความมุ่งมั่นและศรัทธาของทีมปากแม่น้ำเจ้าพระยา
ไปโชว์ให้ผู้คนฝั่งขวาริมแม่น้ำโขงได้เห็น  ;)

จะได้เห็นด้วย 2 ตาว่า "ด้วยศรัทธา...แม้ขอบฟ้าก็ไปถึง" เป็นอย่างไร   :great:

หัวใจดวงนี้ เป็นสีฟ้า-ขาว

*

ออฟไลน์ TUI 57 กลุ่มคนเรื่อยเปื่อย

• 4,053
  • 30
  • มาเพื่อเชียร์ปราการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 1 ตุลาคม, 10, 18:22:56 »
ขอบคุณครับพี่เหน่ง อ่านแล้วมีกำลังใจและได้ความรู้ใหม่ๆเสมอ :great:

*

ออฟไลน์ @โอ๋^-^พระสมุทร@

• 1,167
  • 8
  • สมุทรปราการ.fcทีมเดียว
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 1 ตุลาคม, 10, 19:29:32 »
 >:( สู้สู้คับ

ลายเซ็นเครดิต"ตาน็อต สะพานเขียว"

*

ออฟไลน์ ตั๊กกี้_ณ_ปราการเอฟซี

• 4,908
  • 31
  • tukpaknum
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 1 ตุลาคม, 10, 20:01:52 »
ใครไปลาวของให้เดินทางปลอดภัยเก็บชัยชนะกับมานะครับ ปราการ ;)
(http://image.ohozaa.com/view2/wVUSJ5U5QFWY4gkT)

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 1 ตุลาคม, 10, 20:42:50 »
ขอบคุณครับ พี่เหน่ง ... สำหรับบทความดี ๆ .... เดินทางโดยปลอดภัยทุกท่านนะครับ

;) ;)
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ bank samrong

• 1,703
  • 45
  • แบงค์ สำโรง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 1 ตุลาคม, 10, 22:12:52 »
ขอบคุณครับพี่......และขอให้ทุกท่านเดินทางไปและกลับอย่างปลอดภัยนะครับ..นักฟุตบอล ขอให้ไม่บาดเจ็บนะครับ  ;)
คนไทย..หัวใจ " ปราการ "
(http://www.bcoms.net)

*

ออฟไลน์ เชอร์รี่ค่ะ ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

• 3,020
  • 36
  • ฝันให้ไกล..แล้วไปให้ถึง..จุดหมาย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 1 ตุลาคม, 10, 22:32:32 »
ขอบคุณครับพี่เหน่ง..ปราการโกอินเตอร์..ครับ
(http://image.ohozaa.com/view2/vUgSziPEEsfJX6QU)

*

ออฟไลน์ หมอนข้างขนเป็ด !!!

• Global Moderator
  • 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 2 ตุลาคม, 10, 00:23:49 »
ขอให้กองเชียร์เดินทางโดยสวัสดิภาพ
"ถึงลาว" สุขสมอารมณ์หมาย  [(abe)]

ขอให้นักกีฬา ไม่เจ็บ ไม่ไข้ ได้ชัยชนะกลับมา >:D
เบื่อ พวก เสี้ยม

*

ออฟไลน์ เรือใบ ป้อมปราการ

• 59
  • 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 2 ตุลาคม, 10, 01:48:49 »
ดิวตี้ฟรี ลาว อย่าลืมแวะนะครับ ของไม่เสียภาษีเพียบ

*

ออฟไลน์ Thun_Tepa

• 875
  • 4
  • ปราการ...สู้....สู้
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 3 ตุลาคม, 10, 19:00:52 »
ไป-กลับ เดินทางปลอดภัยนะครับ
ปราการ...สู้....สู้

(http://image.ohozaa.com/show.php?id=7301c74366ec3ff918fa331dd3c97c11)

*

ออฟไลน์ เดียร์รินทอง-ณ.115

• 357
  • 1
  • HOOLIGANS-R115
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 4 ตุลาคม, 10, 10:17:37 »
ลาวกระจาย [(mafia)]