สถิติที่น่าสนใจของทีมเรา

• 17 ตอบ
  • 7763 อ่าน
*

NK

• บุคคลทั่วไป
สถิติที่น่าสนใจของทีมเรา
« เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 09, 03:39:20 »
ลองมาดูสถิติเลกแรกนะครับ ทีมเราคือจ่าฝูง

แข่ง 11 ชนะ 6 เสมอ 4 แพ้ 1 ยิงได้ 17 ประตู เสีย 9 ประตู

แล้วทีนี้มาดูสถิติหลังจากปิดเลกไป 1 สัปดาห์ เรามีแข่ง F.A. cup 2 นัด ลีกอีก 2 นัด

แข่ง 4 ชนะ 2 เสมอ 2 แพ้ 0 ยิงได้ 9 ประตู เสีย 7 ประตู (นัดเจอทุ่งเค็ตผมถือว่าเสมอ)

ลองวิเคราะห์ดูนะครับ เลกแรกเราเป็นจ่าฝูงได้ ผมคิดว่ามาจากการเล่นเกมรับที่เหนียวแ่น่นนี่เอง โดยในเลกแรกเราเสียประตูน้อยเป็นที่ 2 รองจากระยอง (ระยองเสีย 7 ประตู)

ส่วนเกมบุก เราจะยิงประตูได้ไม่มาก (ทีมที่ยิงประตูได้เยอะที่สุดคือไทยซัมมิท ยิงได้ 23 ประตู รองมาคืออยุธยา 22 ประตู) แต่ก็มากพอที่จะทำให้ทีมชนะ หรืออย่างน้อยก้ไม่แพ้

แต่สิ่งที่ผมอยากจะชี้ก็คือ เปิดครึ่งหลังมา เราเสียประตูเยอะเกินไป โดยเสียประตูทุกนัด นัดละ 2 ลูก ยกเว้นเจอโรสเอเชียที่เสียลูกเดียว แข่ง 4 นัดเสียเกือบเท่าครึ่งฤดูกาลแรกแล้ว

เกิดอะไรขึ้นกับเกมรับ ที่ถือเป็นจุดแข็งจุดขายของทีมเรา!!!

บางคนอาจจะเถียงว่า เอ้า ก็ดูเกมรุกสิ เรา 4 นัดเรายิงได้เ้กือบครึ่งหนึ่งของเลกแรกเลยนะ

อันนั้นก็ถูก แต่ผมอยากให้ ถึงจะเพิ่มเกมรุก ก็ต้องไม่ลืมเกมรับด้วย

ผมไม่ค่อยเชื่อวลีคลาสสิคที่ว่า "เกมรับที่ดีที่สุด คือเกมรุก" มันใช้ไม่ได้กับฟุตบอลยุคนี้ ยุคที่แต่ละทีมมีเกมโต้กลับเร็วเป็นอาวุธเด็ด

ผมกลับชอบอีกวลีหนึ่ง ถึงแม้คนที่พูดนี่จะเป็นโค้ชอเมริกันฟุตบอล แต่ผมว่าสามารถนำมาใช้ได้กับฟุตบอล

นั่นคือ "เกมรับมีไว้เป็นแชมป์" (ขอโทษที่ผมจำชื่อโค้ชคนนี้ไม่ได้ จำได้แต่เป็นคนที่พา บัลติมอร์ เรเวน เป็นแชมป์ซูเปอร์โบล์ โดยสิ่งแรกที่โค้ชคนนี้เข้ามาทำหลังจากรับตำแหน่งคือ สังคายนาทีมรับทั้งหมด)

ผมเชื่อมือป๋าแหยม ผมเชื่อมืสตาฟฟ์โค้ชทุกคน ผมเชื่อว่าหลังจากเปิดเลกมาทีมเราต้องปรับจูนหลาย ๆ อย่าง แต่ในที่สุดทีมเราจะมีเกมรับยอดเยี่ยมเหมือนเลกแรก และมีเกมรุกที่ดีเหมือนปัจจุบัน

แล้วผมจะคอยให้กำลังใจครับ

*

ออฟไลน์ บิ๊ก กลมกลิ้ง

• ครอบครัวปราการ
  • แฟนบอลปราการ
  • 1,577
  • 26
Re: สถิติที่น่าสนใจของทีมเรา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 09, 08:16:19 »
ถูกต้องอย่างที่พี่มิดพูดนะครับ

แต่ผมอยากให้ทั้ง 2 สิ่งนี้ควบคู่กันไปหน่ะครับ

แต่ว่างานหนักมันจะไปตกอยู่กับนักเตะทั้งหมดเลย โดยเฉพาะกองกลางและวิงแบ๊ค

งั้นเอาแบบนี้ละกัน หลังแน่นๆ หน้าโป้งเดียวดับ ยากมากๆกับแบบนี้

สุดท้ายทีมเราเล่นแบบไหน ยังไง เราก็จะเชียร์เพราะเชื่อมั่นว่า ทีมงาน นักเตะ เล่นสุดความสามารถทุกนัดครับ

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 09, 08:35:24 »
เลก 2 เรา เสียประตูง่ายไปหน่อยและดูสภาพร่างกายนักเตะเราไม่ค่อยจะสมบูรณ์เห็นว่านัดที่แล้วนักเตะไม่สบายกันตั้งหลายคนใช่หรือเปล่าครับ

ยังไงก็ขอให้ผลงานในเกมรับเราดีขึ้นกว่าเดิมก็แล้วกันครับ    :great: :great:
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

DAMDUY

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 09, 08:58:45 »
สุดยอดกระทู้มีคุณค่าครับ
ชื่นชอบพี่มิตรในการใช้สถิติ  ซึ่งเป็นเครื่องมือในการบริหารที่พวกฝรั่งมันทำกันอย่างละเอียดมาก
สมกับเป็นนักเรียนปริญญาเอก  ที่บางคนผมเห็นว่าแม่งเรียนเก่งอย่างเดียวแต่ขาดวิสัยทัศน์
แต่พี่มิตรนี้ไม่ได้แค่รวยปัญญา  แต่มากด้วยจิตสำนึกที่ดี  ที่คิดและทำอะไรก็ให้คุณค่ากับสิ่งนั้นๆ
และที่เห็นด้วยกับคำพูดที่ว่า   ฟุตบอลสมัยใหม่  แม้แต่ทีมอย่างแมนยูที่เน้นบอลรุกเร้าใจคนดูมาตลอด
มาแชมป์หลังนี้เล่นผิดกับแต่ก่อน  เน้นเกมรับ  ยิงไม่มาก  แต่ชนะ  หลายคนก็บอกแมนยูเดี๋ยวนี้ไม่มันเท่ารุ่นเก่า
แต่เปล่านี่แหละบอลสมัยใหม่

*

ออฟไลน์ ฟ้าเดียวกัน

• 353
  • 8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 09, 09:43:31 »
ก็ต้องปรับเกมรับอีกสักนิด .. 2 นัดล่าสุด เราเสียนัดละ 2 ประตู ไม่น้อยเลยทีเดียว ...

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• 9,396
  • 159
  • อินเดียหน้าโจร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 09, 10:02:17 »
ผมว่าหลังเราหลวมจิงๆ ไม่ได้ดูจากสถิติ ดูจากการเล่นผมไปดูทุกนัดที่ว่ามา
เห็นว่าเป็นเช่นนั้นจิงๆ แบคเติมเกม แล้วลงไม่ทันบ้าง กลางรับเราตัดบอลไม่ได้เลย

*

ออฟไลน์ สหายโอ๋

• 2,566
  • 25
  • รัฐบุรุษของข้าพเจ้ามีเพียงแค่ท่าน "ปรีดี" เท่านั้น
    • Thaiguitarplayer.blogspot.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 09, 10:04:23 »
เห็นด้วยครับ
นัดที่ชนะไทยซัมมิท 3-2 นี่ผมว่ากองเหลังเราพลาดไปหน่อยครับ
แต่ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ ทุกอย่างสามารถปรับแก้ไขกันได้ครับ

(http://image.ohozaa.com/show.php?id=717a26deee4aff23d642246c7a333897)

*

ออฟไลน์ โกวัดด่าน

• 1,994
  • 17
  • หิมะ...เป็นมากกว่าศรัทธา
    • www.ballthaimania.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 09, 13:35:52 »
เซ็นเตอร์คู่เดอะดั๊ก อย่าง "บัง" 5 (DF) พิเชษฐ์   ศิริเจริญ เจ็บเอ็นหลังหัวเข่า อดลงทั้งฤดูกาลแล้ว และ "โอ๊ต" 3 (DF) ศราวุฒิ  ศรีสุขพร้อม โดนแบนนัดไทยซัมมิท และหวัดกินนัดราชบุรี สามเซ็นเตอร์ช่วงต้นฤดูกาล

ทำให้สมดุลย์ในเกมรับหายไป  ประกอบกับได้ผู้เล่นใหม่เข้ามา ยังไม่เข้าขากัน

แต่เชื่อว่าเมื่อเชื่อมกันได้เมื่อไหร่เกมรับยากที่จะเจาะแน่ๆ

สถิติที่น่าสนใจของผม คือ นัดเดียวที่แพ้ของสมุทรปราการเอฟซี คือ เดอะดั๊กสวมปลอกแขนต้องห้าม "สีขาว"

“เสื้อยืดบอลไทย” http://www.ballthaimania.com/ (http://www.ballthaimania.com/)

*

NK

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 09, 14:34:37 »
สรุปของแสลงของทีมเรา "ห้ามเด็ดขาด"

1. ปลอกแขนกัปตันทีมสีขาว

2. แจ็ค สะแปโร่วววว ใส่เสื้อทีมเยือนสีแดง

:icon_adore: :icon_adore: :icon_adore: :icon_adore: :icon_adore:

*

ออฟไลน์ หมอนข้างขนเป็ด !!!

• Global Moderator
  • 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 09, 17:10:52 »
สรุปของแสลงของทีมเรา "ห้ามเด็ดขาด"

2. แจ็ค สะแปโร่วววว ใส่เสื้อทีมเยือนสีแดง

:icon_adore: :icon_adore: :icon_adore: :icon_adore: :icon_adore:

เพิ่มไปอีกข้อด้วยเพ่มิต 3.ห้ามแฟนผมมาดูที่สนาม (ปล.พาแฟนมาดู1นัด แพ้ลพบุรี 1นัด หลังจากนั้นไม่พามาเลย ไม่เคยแพ้ 555)
เบื่อ พวก เสี้ยม

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 09, 18:05:35 »

เพิ่มไปอีกข้อด้วยเพ่มิต 3.ห้ามแฟนผมมาดูที่สนาม (ปล.พาแฟนมาดู1นัด แพ้ลพบุรี 1นัด หลังจากนั้นไม่พามาเลย ไม่เคยแพ้ 555)

4. ลูกพี่อี๊ด โบกธงสโมสรสีขาวในครึ่งแรกโดนไป 2 ครึ่งหลังโบกธงน้ำเงินตีเสมอได้หวุดหวิด 

ปล. ล้อเล่นนะครับ พี่......:( :( :(
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ ตังตั่งตั้งตั๊งตั๋ง

• 3,645
  • 81
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 09, 18:30:15 »
พี่มิตร  วิเคราะห์ได้ดีจิงๆครับ

โดยเฉพาะผู้รักษาประตู อยากให้ใช้ เอกราช ได้ตลอดอะครับ

ดูน่าเชื่อถือดี !!!

กองหน้าลองคิด ถ้าเราไม่มี เอดู นี่คือไม่รอดหลายนัดแล้วนะเนี่ย

ฉะนั้น ต้องเลี้ยงเอดู ให้ดี 555+

สถิติเล่นๆ เกี่ยวกับ  สนามเหย้าในฤดูกาลนี้  ที่เคยคุยกันในเวบบอร์ด

สนามแบงค์กรุงเทพ  เราชนะรวด

สนามกกท บางพลี  เราชนะรวด

สนามนายเรือ เราไม่เคยแพ้

สนามบางมด เราชนะรวด

555+

SPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFC

*

ออฟไลน์ kalasi:อั๋น ณ.ปราการ

• 1,920
  • 28
  • สาวก Fortressians ยักษ์ฟ้า-ขาว แห่งอ่าวไทย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 09, 20:36:37 »
พี่มิดสุดยอดด...
(http://www.bcoms.net)

(http://www.bcoms.net)

*

ออฟไลน์ ก.ม.ด._กอล์ฟ~แมวดำ

• 1,761
  • -56
  • ตัวไม่ไปแต่ส่งใจไปทุกนัด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 09, 22:00:32 »
ขอเสริมนิดคับผมเห็นวิงแบ็คเราสองข้างมักจะเติมเกมส์รุกสูงอยู่บ่อยๆ
ถ้าเจอกับทีมที่เล่นเกมส์รุกริมเส้นได้ดี มักได้เสียวตลอด (เชียงรายริมเส้นเบอร7คล่องมากๆ)
พี่มิดวิเคราะห์ได้ดีมากๆคับ

เราจะกอดคอเดินเคียงข้างกัน...มุ่งมั่นไปยังเส้นชัย
จุดหมายจะอยู่สุดขอบฟ้าแสนไกล...เราต้องไปให้ถึงได้ซักวัน

*

ออฟไลน์ กัปตันอินดี้

• 2,041
  • 57
  • แค่คุณคิดจะอินดี้ คุณก็อินดี้แล้ว
    • http://www.ballthaimania.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 09, 04:11:32 »

4. ลูกพี่อี๊ด โบกธงสโมสรสีขาวในครึ่งแรกโดนไป 2 ครึ่งหลังโบกธงน้ำเงินตีเสมอได้หวุดหวิด 

ปล. ล้อเล่นนะครับ พี่......:( :( :(

ข้อ 5 ตอย ต้องใส่เกงผ้าถุง ถ้าใส่เกงผ้าถุง ทีมเราจะยิงได้ อย่างต่ำ 2 ลูก
เสื้อยืดบอลไทย (http://www.ballthaimania.com)
พลุแฟร์ (http://www.facebook.com/hardcoremaniashop)
ต่อทะเบียนรถ (http://www.licenseplateeasy.com/)
                      จงเรียกพวกเราว่า" FORTRESSIANS "

*

ออฟไลน์ สหายโอ๋

• 2,566
  • 25
  • รัฐบุรุษของข้าพเจ้ามีเพียงแค่ท่าน "ปรีดี" เท่านั้น
    • Thaiguitarplayer.blogspot.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 09, 08:30:57 »
พี่มิตร  วิเคราะห์ได้ดีจิงๆครับ

โดยเฉพาะผู้รักษาประตู อยากให้ใช้ เอกราช ได้ตลอดอะครับ

กองหน้าลองคิด ถ้าเราไม่มี เอดู นี่คือไม่รอดหลายนัดแล้วนะเนี่ย

ฉะนั้น ต้องเลี้ยงเอดู ให้ดี 555+

สถิติเล่นๆ เกี่ยวกับ  สนามเหย้าในฤดูกาลนี้  ที่เคยคุยกันในเวบบอร์ด

555+

ใช่ๆ ถ้าไม่มีเอดูนี่ กองหน้าเราเก็บบอลไม่ได้เลย นัดเฉือนไทยซัมมิท 3-2
ผมมองว่ากองหน้าเราพักบอลไม่ได้เลย ไม่มีตัวเก็บบอล พอปราโมทย์ลงมาก็ดีขึ้น

ปล ความเห็นส่วนตัวคร้าบบ
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=717a26deee4aff23d642246c7a333897)

*

ออฟไลน์ บิ๊ก กลมกลิ้ง

• 1,577
  • 26
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 09, 11:13:52 »

555+

ตั๋ง อดิเรกก็เชื่อใจได้นะ มีหลุดเดี่ยวไปแกก็เคลียได้ แต่ยังจูนกับหลังไม่ติด เชื่อสิ
แต่เอกราช ของเค้าดีจริง เกินคำบรรยาย  :icon_adore:   ยังไงมี GK ที่ไว้ใจได้ถึง 2 คนก็โล่งใจนะ

*

ออฟไลน์ 凸 แจ๊ค สะเเปโร่ววว¨°o

• 3,135
  • 119
  • * Fortressian *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 09, 23:05:36 »
คร้าบพี่มิดผมจะทำทุกอย่างเพื่อให้ทีมเราชนะเเม้จะไม่ได้ใส้เสื้อทีมเหย้าเลยตลอดชีวิตก้เอาฟะ :icon_banghead: >:(
(http://imagehost.thaibuzz.com/show.php?id=c38db24d3610913a490ec99334c6e893)
ตัวข้านี้ สมุทรปราการเอฟซี ว่ะ........