ภาษาสโมสร วันนี้ขอเสนอคำว่า "เอ ไลเซนส์"

• 19 ตอบ
  • 4557 อ่าน
*

ออฟไลน์ ด.ต. เดอะติ๊ก

• Administrator
  • แฟนบอลปราการ
  • 1,647
  • 64
    • Circumspace
เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือ B และ C ก็ย่อมมีสระอี ((:))
เอ ไลเซนส์ ที่โค้ชระดับไทยพรีเมียร์ลีกต้องมี
มาถึงตอนนี้ทุกคนคงเดากันได้ถูกแล้ว ว่าชื่อแซ่เต็มๆ ของมันคือ
AFC 'A' Coaching Certificate
การฝึกอบรมโค้ชระดับนี้มีไว้สำหรับโค้ชที่มีบี ไลเซนส์แล้ว
กินเวลาราว 27 วัน (เกือบเดือนเลยทีเดียว!!!)
มีจำนวนชั่วโมงเรียนอย่างน้อย 148 ชั่วโมง
เรียนกันยาวๆ แบบนี้เพราะต้องครอบคลุมเรื่องยากๆ หลายอย่าง
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องทางเทคนิคและชั้นเชิงระดับสูงของการเล่นเป็นทีมและการบริหารทีม
และเรื่องทางจิตวิทยาและสรีรวิทยาของตัวผู้เล่น เป็นต้น
เรียนจบแล้วนอกจากมีสอบภาคทฤษฎีและปฏิบัติ
ก็ต้องเขียนปริญญานิพนธ์ (dissertation) ด้วยหนึ่งฉบับพร้อมพูดนำเสนอ
แค่ฟังทั้งหมดนี้ก็เหนื่อยแล้ว [(moe)]

สำหรับผู้จะสมัครเข้าเรียนต้องอายุต่ำกว่า 45 ปี เคยเป็นโค้ชมาแล้วหนึ่งปี
มีบันทึกการทำงานอย่างน้อย 80 ชั่วโมง (เซ็นรับรองโดยสโมสร โรงเรียน ฯลฯ)
และได้รับการ "ฝากฝัง" (recommend) ให้เข้ามาเรียนโดยครูผู้สอนเดิม

วันก่อนไปเข้าเว็บอะไรสักอย่าง เห็นเจอบอกว่าถ้าเป็นโค้ชในไทยลีก
ต้องได้ไลเซนส์ที่ FIFA หรือ AFC รับรอง ตรงนี้มีผิดอย่าง
เพราะ FIFA ไม่ได้ทำเรื่องการรับรองโค้ชด้วยตัวเอง
สิ่งที่ใช้เทียบเท่า AFC Coaching Certificate ได้ ต้องเป็นไลเซนส์ที่ UEFA รับรองเท่านั้น

สุดท้ายนี้ขอฝากนิยาย ข้าคือโคตรกุนซือ ไว้ในอ้อมใจทุกท่านด้วยนะครับ
ผมอ่านแล้วสนุกม้ากมาก ((:)) ตอนนี้มีสองตอนละ
ตอนที่ 1: http://www.soccersuck.com/soccer/viewtopic.php?t=370520
ตอนที่ 2: http://www.soccersuck.com/soccer/viewtopic.php?t=370905
Castra Pracana: Coniunctis Fidebus

*

ออฟไลน์ สหายโอ๋

• ครอบครัวปราการ
  • 2,566
  • 25
  • รัฐบุรุษของข้าพเจ้ามีเพียงแค่ท่าน "ปรีดี" เท่านั้น
    • Thaiguitarplayer.blogspot.com
Re: ภาษาสโมสร วันนี้ขอเสนอคำว่า "เอ ไลเซนส์"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 13:00:18 »
ขอบคุณครับ

แล้วของยูฟ่านี่มีกฏแบบนี้ไหม

อย่างพวกกุนซือเก๋าๆ พวกเฟอร์กี้ หรืออะไรพวกนี้ ต้องมีการไปอบรมหรือไปสอบแบบนี้ไหมอ่า หรือว่ากฏพวกนี้ยูฟ่าใช้มานานแล้ว ไม่เหมือนของ afc ???

(http://image.ohozaa.com/show.php?id=717a26deee4aff23d642246c7a333897)

*

ออฟไลน์ marazola

• 325
  • 45
  • Once a Blue, Always Fortressians.
Re: ภาษาสโมสร วันนี้ขอเสนอคำว่า "เอ ไลเซนส์"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 13:04:55 »
ขอบคุณครับ
ข้าคือโคตรกุนซือ อ่านแล้วสนุกมาก
ชนะจงอย่าลำพอง แพ้จงอย่าหดหู่ ชีวิตมีขึ้นมีลงเป็นธรรมดา
ยามขึ้นจงอย่าประมาท ยามแพ้จงให้โอกาสตัวเองได้เริ่มต้นใหม่ (ว. วชิรเมธี)

*

• 1,647
  • 64
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 13:52:18 »
ขอบคุณครับ

อย่างพวกกุนซือเก๋าๆ พวกเฟอร์กี้ หรืออะไรพวกนี้ ต้องมีการไปอบรมหรือไปสอบแบบนี้ไหมอ่า หรือว่ากฏพวกนี้ยูฟ่าใช้มานานแล้ว ไม่เหมือนของ afc ???

ของ UEFA มีระดับ B, A, Pro ครับ (AFC มี C, B, A, Pro)
โค้ช/ผู้จัดการทีมในลีกสูงสุดของประเทศในยุโรปหลายๆ ประเทศก็เป็นโปรกันหมด
ไม่รู้ว่าเขามีข้อบังคับเหมือนของเราหรือเปล่า
แต่ที่อังกฤษโค้ช/ผู้จัดการทีมในพรีเมียร์ลีกเขาบังคับว่าต้องเป็น Pro หมดครับ (Wenger, Eriksson, Benítez, ...) แต่ๆๆๆๆ...

สำหรับโค้ชเก่าแก่บางคนที่ "เก๋า" สมาคมฟุตบอลอังกฤษเขาออก FA Diploma ให้เลย เทียบเท่ากับ UEFA Pro เช่น Ferguson, Redknapp, O'Neill, ...
Castra Pracana: Coniunctis Fidebus

*

• 1,647
  • 64
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 13:56:24 »
ข้าคือโคตรกุนซือ อ่านแล้วสนุกมาก

แล้วที่ผมเขียน อ่านแล้วสนุกไหมครับ ((:))

*

ออฟไลน์ หมอนข้างขนเป็ด !!!

• Global Moderator
  • 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 13:57:04 »
มี เอ ไซร์ลาย มั้ยครับ ...
เบื่อ พวก เสี้ยม

*

• 1,647
  • 64
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 14:03:38 »
มี เอ ไซส์ลาย มั้ยครับ ...

หัดโพสต์มีสาระแบบสหายโอ๋บ้างสิครับคุณ [(sabai)]

*

• 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 14:04:19 »

หัดโพสต์มีสาระแบบสหายโอ๋บ้างสิครับคุณ [(sabai)]
[(duh)] [(duh)] [(duh)] [(duh)] [(duh)]
เบื่อ พวก เสี้ยม

*

• 1,647
  • 64
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 14:05:36 »

[(duh)] [(duh)] [(duh)] [(duh)] [(duh)]

ผมต้องตอบโต้ไหมครับ >:D

*

ออฟไลน์ ลมหายใจมีแต่ครอบครัว

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา

*

• 9,706
  • 134

*

• 2,566
  • 25
  • รัฐบุรุษของข้าพเจ้ามีเพียงแค่ท่าน "ปรีดี" เท่านั้น
    • Thaiguitarplayer.blogspot.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 15:04:57 »
ขอบคุณครับ

ของ UEFA มีระดับ B, A, Pro ครับ (AFC มี C, B, A, Pro)
โค้ช/ผู้จัดการทีมในลีกสูงสุดของประเทศในยุโรปหลายๆ ประเทศก็เป็นโปรกันหมด
ไม่รู้ว่าเขามีข้อบังคับเหมือนของเราหรือเปล่า
แต่ที่อังกฤษโค้ช/ผู้จัดการทีมในพรีเมียร์ลีกเขาบังคับว่าต้องเป็น Pro หมดครับ (Wenger, Eriksson, Benítez, ...) แต่ๆๆๆๆ...

สำหรับโค้ชเก่าแก่บางคนที่ "เก๋า" สมาคมฟุตบอลอังกฤษเขาออก FA Diploma ให้เลย เทียบเท่ากับ UEFA Pro เช่น Ferguson, Redknapp, O'Neill, ...

ขอบคุณมากครับท่าน  :great: :great: :great:
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=717a26deee4aff23d642246c7a333897)

*

• 2,566
  • 25
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 15:05:24 »

ข้ามีครีมแก้ท้องลาย สนมะ [(sabai)]

*

• 1,647
  • 64
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 15:11:24 »

ข้ามีครีมแก้ท้องลาย สนมะ [(sabai)]

+100!!! ;D ;D

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 15:44:58 »
อยากเป็นโค้ช ...  :D :D
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

ออฟไลน์ Dr.TOM HERETIC╭∩╮⎝⏠⏝⏠⎠╭∩╮

• 1,298
  • 33
  • Fortressians คือครอบครัวกรุโว้ย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 16:28:53 »
อยากเป็นตลก...
บอลนอกอยู่ในใจ บอลไทยอยู่ในสายเลือด

*

ออฟไลน์ eMMe

• 1,242
  • 38
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 16:48:25 »
กระทู้นี้ตลกจัง เป็นตลกกันหรา

ปล.ขอบคุณมาก คุณติ๊ก
ปล.อีก ข้าคือโคตรกุนซือ สนุกดีเน้อ

*

ออฟไลน์ ★ตุลย์~ปืนเสือหมอบ★

• 3,436
  • 83
  • ★ไม่มีใครโบก กูโบกเอง อลังการงานปราการ★
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 17:37:06 »
ขอบคุณหลายๆ :great:
(http://image.ohozaa.com/view/4s2rf)
★ PURE 100% SAMUTPRAKAN FC ★ FORTEZZA = FORTRESSIAN

*

ออฟไลน์ bank samrong

• 1,703
  • 45
  • แบงค์ สำโรง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 22:53:52 »
กระทู้..บานปลาย..กลายเป็น "ตลก:)
คนไทย..หัวใจ " ปราการ "
(http://www.bcoms.net)

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• 9,396
  • 159
  • อินเดียหน้าโจร
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 6 มกราคม, 11, 23:40:56 »
ขอบคุณครับ ติ๊ก

เหลือ อีกอันนึงใช่มั้ย รอๆ