ถาม กุรูเรื่องกล้อง

• 47 ตอบ
  • 6231 อ่าน
*

ออฟไลน์ Kop_Bangsaothong

• แฟนบอลปราการ
  • 57
  • 1
ถาม กุรูเรื่องกล้อง
« เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 10, 13:57:04 »
จากการติดตามดูบอลหลายๆ แมทซ์ รู้ว่าพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ หลายท่านเป็นพวก กุรูด้านกล่อง ก้อเลยอยากจะขอคำชี้แนะสักเล็กน้อย...พอดีว่าจะหัดเป็นมือใหม่หัดถ่าย และถอยกล้องป้ายแดงสักตัวที่เล็งอยู่ตอนนี้ คือ EOS 550D  กุรูท่านใดพอจะมีคำชี้แนะบ้าง และกล้องในค่ายอื่น เช่น Nikon (เห็นพี่ๆ เล่นหลายคน)  และอื่นๆ ในราคา และมาตรฐานใกล้เคียงกันมีมั้ย เป็นอย่างไรบ้่าง ข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไร หรือว่าคำตอบสุดท้าย...แล้วแต่ชอบ...

ปล. ขอบคุณมากๆ ล่วงหน้า และคงไม่ขอมากไปนะครับ เพราะว่าน่าจะถอยเดือนหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม, 10, 22:35:48 โดย ♫อินเดียหน้าโจร♫ »
สมุทรปราการโดยกำเนิด...ทั้งตัวและหัวใจ...ทั้งเชื้อชาติและสัญชาติ

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• ครอบครัวปราการ
  • 9,396
  • 159
  • อินเดียหน้าโจร
Re: ถาม กุรูเรื่องกล้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 10, 22:35:58 »
ตัวฉันรู มาตอบด่วน

*

ออฟไลน์ T.K.O

• 3,653
  • 111
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 10, 22:54:44 »
ของหนอน ไม่สันทัดครับพูดตรง ๆ เลย ต้องถามพี่ว่า มีงบเท่าไหร่ ? ผมจะได้แนะให้น่ะครับ แต่ผมใช้ของนิคส์

รุ่น D40X กับ D90 ซึ่ง D90 จะเป็นรุ่นใหญ่กว่า ลูกเล่นต่าง ๆ เยอะกว่า D40X ที่เป็นรุ่นเล็กครับ และเขา

ว่ากันว่า หนอน กับ นิคส์ จะต่างกันที่สีของภาพซึ่งนิคส์สีจะสด แต่หนอนจะได้สีเป็นธรรมชาติจากที่ถ่ายเลยน่ะ

ครับ ซึ่งตรงนี้ก็แล้วแต่ความชอบส่วนตัวของผู้ใช้ และอันนี้จากที่ผมเจอเองบ่อย ๆ คือ ถ้าซื้อเลนส์ค่ายของนิคส์หรือ

อุปกรณ์ต่าง ๆ ราคาจะสูงกว่าหนอนครับ ...  [(tired)]

ป.ล. ใช่พี่กอปที่เชียร์นิวเหมือนกันหรือเปล่าครับ ? ...

*

ออฟไลน์ Khun Chai บางปราการ

• 2,309
  • 58
  • ไม่มีคำว่าเลิกรา สำหรับคนล่าฝันอย่างเรา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 10, 22:57:09 »
ตัวฉันม่ายรู้...

ที่ซื้อมาเพราะ มีทุนแค่นี้...

เซียนทั้งหลายมาตอบหน่อย ..

เดี๋ยวจาแอบมาดู อยากรู้เหมือนกัน :(
(http://www.bcoms.net)

*

ออฟไลน์ ปอยปิ๊ง ต้นกล้า FC

• 3,105
  • 121
  • หอพัก Rue Du Somerard
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 10, 23:01:31 »
ของหนอน ไม่สันทัดครับพูดตรง ๆ เลย ต้องถามพี่ว่า มีงบเท่าไหร่ ? ผมจะได้แนะให้น่ะครับ แต่ผมใช้ของนิคส์

รุ่น D40X กับ D90 ซึ่ง D90 จะเป็นรุ่นใหญ่กว่า ลูกเล่นต่าง ๆ เยอะกว่า D40X ที่เป็นรุ่นเล็กครับ และเขา

ว่ากันว่า หนอน กับ นิคส์ จะต่างกันที่สีของภาพซึ่งนิคส์สีจะสด แต่หนอนจะได้สีเป็นธรรมชาติจากที่ถ่ายเลยน่ะ

ครับ ซึ่งตรงนี้ก็แล้วแต่ความชอบส่วนตัวของผู้ใช้ และอันนี้จากที่ผมเจอเองบ่อย ๆ คือ ถ้าซื้อเลนส์ค่ายของนิคส์หรือ

อุปกรณ์ต่าง ๆ ราคาจะสูงกว่าหนอนครับ ...  [(tired)]

ป.ล. ใช่พี่กอปที่เชียร์นิวเหมือนกันหรือเปล่าครับ ? ...
:great:

*

ออฟไลน์ ตั๊กกี้_ณ_ปราการเอฟซี

• 4,908
  • 31
  • tukpaknum
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 10, 23:23:43 »
ลองดูแล้วแต่ชอบครับ :smitten:แล้วดูเพื่อนๆสนิทในกลุ่มว่าใช้ยี่ห้ออะไรกัน ซื้อยี่ห้อนั้นเลยจะได้ประหยัดตังเพราะยืมแลกเปลี่ยนอุปกรณ์กล้องกันได้ครับ อิอิ :smitten:

ส่วนตัวผมใช้นิคคอนอะครับ สีสดใสดี อิอิ
(http://image.ohozaa.com/view2/wVUSJ5U5QFWY4gkT)

*

ออฟไลน์ ขออภัย, ชื่อที่คุณพยายามใช้, ถูกเซ็นเซอร์ กรุณาใช้ชื่ออื่น

• 9,396
  • 159
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 10, 23:30:22 »
OLYMPUS เลยครับไม่เหมือนใคร ฮี่ๆ

ผมมั่วนะครับ แต่เห็ฯเล่นกันน้อยยี่ห้อ

*

ออฟไลน์ สหายโอ๋

• 2,566
  • 25
  • รัฐบุรุษของข้าพเจ้ามีเพียงแค่ท่าน "ปรีดี" เท่านั้น
    • Thaiguitarplayer.blogspot.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 10, 23:48:56 »
ไม่ใช่ ก ู รู 

แต่เขาว่านะ เขาว่า อะ จากที่เคยอ่านเจอในเน็ต ว่าศูนย์ของนิกส์ นี่เอ่อ ต้องทำใจหน่อยน่ะ อะไรประมาณนี้ ถ้าซื้อนิกส์ คิดว่าประกันร้านน่าจะดีกว่า แต่เลือกร้านที่ไว้ใจได้หน่อยนะครับ ถามตาทีก็ได้ อิอิ

ส่วนของแคนนอนก็ศูนย์ก็มีชื่อดีเรื่องบริการอยู๋แล้วฮะ ไว้ใจได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อาจไม่เสมอไป

ปล.ไม่ได้โจมตีค่ายไหนเน้อ ผมว่ากล้องมันไม่พังกันง่ายๆ หรอก ถ้างบไม่มากประกันร้านก็เป็นทางเลือกที่ดี

ปล2. ส่วนตัวผมใช้ 1000d เพราะผมเป็นคนพันธ์ดี อิอิ
ที่ซ์้อเพราะ ณ ตอนนั้น เป็นdslr รุ่นถูกสุดของหนอน คิดว่ามือใหม่อย่างเราไม่ต้องใช้แพงมาก ฝึกรีดความสามารถจากกล้องให้ได้ก่อนดีกว่า

สรุป ถ้าไม่จำกัดเรื่องงบ ส่วนตัวผมมองว่าลองไปจับๆ ที่ร้านเลย ลองถ่ายดู แล้วคิดว่าน่าจะตอบคำถามของตัวเองได้ครับ

[(fan)]
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=717a26deee4aff23d642246c7a333897)

*

ออฟไลน์ ตังตั่งตั้งตั๊งตั๋ง

• 3,645
  • 81
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 10, 23:55:21 »
ตาม พี่ที และ สหายโอ๋ เลยครับล

แต่อย่างว่า Canon Nikon  เหมือน Benz กับ BMW
SPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFCSPFC

*

ออฟไลน์ หมอนข้างขนเป็ด !!!

• Global Moderator
  • 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 10, 23:58:55 »
ผมใช้ หมีโซ(SONY)
ใจไม่แกร่งอย่าริใช้ หมีโซ เพราะมันอินดี้มาก ไม่สามารถยืมอุปกรณ์ใครได้เลย
แต่คุณจะได้สีสรรสดๆมาแทน(ความชอบส่วนตัว)+ให้หาป้าที่ชื่อเอ็มมี่ไว้เพราะเค้าสามารถซื้ออุปกรณ์โซนี่ได้ในราคาลด20% [(lol)]

ตามที่ข้างบนบอก
นิค คุณภาพ ความนิยม มาอันดับ1 แต่งานบริการ ห่วยสุด (สีออกสด)
แคนนอล คุณภาพรองกว่านิค(ความเห็นส่วนตัว) แต่งานบริการมาอันดับ1 (สีหวาน)
ทั้งสองค่าย อุปกรณ์หลากหลายพอกัน อย่าได้คิดมากเพราะเอาเข้าจริงก็ไม่ได้จำเป็นต้องใช้อุปกรณ์ของค่ายนั้นเพิ่ม
เราสามารถหาทางเลือกของอุปกรณ์นอกค่ายได้(เช่น โตนิกา ซิกม่า แทมรอน ซัมยอง บราๆ)
ค่อยๆคิดดูเน้อ
แต่ถ้าให้แนะนำใช้กล้องตามงบที่เรามีแหละครับ ไม่จำเป็นต้อง ฟูลเฟรม หรือตามคนอื่นเค้า
ไปหากดตามศูนย์ เล่นให้พอใจค่อยซื้อก็ยังได้ กล้องตัวแรก เอามาลองมือก่อนดีกว่า
กล้องราคาแพงไม่ได้รับประกันว่าจะถ่ายได้ภาพสวยกว่ากล้องราคาถูกซะหน่อย  >:D
ซื้อกล้องตัวแรก มันไม่จบแค่กล้อง+เลนส์คิทหรอกเชื่อดิ  :D

เบื่อ พวก เสี้ยม

*

ออฟไลน์ นะห์

• 1,011
  • 7
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 08:38:14 »
ดูดข้อมูล

>:D

*

ออฟไลน์ P'NUM

• Prakan Power
  • 4,774
  • 97
  • สมุทรปราการ เอฟ ซี.เท่านั้นพอ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 08:39:49 »
ไปลองจับลองเล่นว่าถนัดมือไหมปุ่มกดสะดวกใช้งานง่ายถูกใจหรือเปล่าและถ้าไม่เกินงบก็สอยได้เลยครับทั้งนิคและหนอนก็น่าเล่นทั้งคู่รวมถึงหมีโซกับโอลิมปัสแถมเพนแทกซ์อีกยี่ห้อเห็นเขาว่าในญี่ปุ่นนิยมมากแต่ก่อนก็เคยใช้เหมือนกันไม่มีปัญหาอะไรเลยจนตกยุคไปเอง(PENTAX รุ่นP30Tฟิลม์)
(http://www.bcoms.net)

ดิวิชั่น 1 SPFC จะต้องไปให้ถึง

*

ออฟไลน์ ลมหายใจมีแต่ครอบครัว

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 08:47:13 »
ผมยังใช้กล้องมีฟิล์มอยู่เลยครับ

*

• 57
  • 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 09:15:34 »
ขอบคุณเพื่อนๆ พี่มากครับ เดี๋ยวซื้อมาแล้วจะมาขอคำแนะนำ และเทคนิคต่างๆ อีกนะครับ

ปล. ลืมบอกงบประมาณครับ 40000-50000 ครับ
สมุทรปราการโดยกำเนิด...ทั้งตัวและหัวใจ...ทั้งเชื้อชาติและสัญชาติ

*

• 9,396
  • 159
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 09:30:45 »
4-5 หมื่น ซื้อกล้อง วีดีโอ มาถ่ายบอลสด ให้พวกเราดูดีกว่า ครับ ฮี่ๆ

โอลิมปัส สุ้ๆ ออฟฟิศผมมีลดปีละครั้ง

*

• 4,163
  • 45
  • เมียผมติดข้างฝา ยังไม่ได้แงะออกมา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 09:38:23 »
4-5 หมื่น ซื้อกล้อง วีดีโอ มาถ่ายบอลสด ให้พวกเราดูดีกว่า ครับ ฮี่ๆ

โอลิมปัส สุ้ๆ ออฟฟิศผมมีลดปีละครั้ง

ใช่ครับ 4-5 หมื่น  ได้ขาตั้งกล้องด้วย   เป็นทีมงานบันทึกภาพให้ปราการเราดีกว่า

ปล.เงินเหลือเลี้ยงเหล้าพวกผมได้อีก

*

• 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 11:13:10 »
ถ้างบขนาดนั้นจริง...ผมเชียร์ D90 ครับ

*

ออฟไลน์ ซัมเหมาพเนจร เร่ร่อนมาปราการ

• 794
  • 13
  • ++++ ขอแค่ได้เชียร์ ก็มีความสุขแล้วครับ ++++
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 11:18:45 »
ถ้าชอบ อารยา ก็ซัมซุงคับ ชอบพอลล่า ก็ แคนนอน  เอ๊ะเรื่องเดียวกันปะนี่

*

• 3,653
  • 111
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 12:21:49 »
ไม่ใช่ ก ู รู 

แต่เขาว่านะ เขาว่า อะ จากที่เคยอ่านเจอในเน็ต ว่าศูนย์ของนิกส์ นี่เอ่อ ต้องทำใจหน่อยน่ะ อะไรประมาณนี้ ถ้าซื้อนิกส์ คิดว่าประกันร้านน่าจะดีกว่า แต่เลือกร้านที่ไว้ใจได้หน่อยนะครับ ถามตาทีก็ได้ อิอิ

ส่วนของแคนนอนก็ศูนย์ก็มีชื่อดีเรื่องบริการอยู๋แล้วฮะ ไว้ใจได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อาจไม่เสมอไป

ปล.ไม่ได้โจมตีค่ายไหนเน้อ ผมว่ากล้องมันไม่พังกันง่ายๆ หรอก ถ้างบไม่มากประกันร้านก็เป็นทางเลือกที่ดี

ปล2. ส่วนตัวผมใช้ 1000d เพราะผมเป็นคนพันธ์ดี อิอิ
ที่ซ์้อเพราะ ณ ตอนนั้น เป็นdslr รุ่นถูกสุดของหนอน คิดว่ามือใหม่อย่างเราไม่ต้องใช้แพงมาก ฝึกรีดความสามารถจากกล้องให้ได้ก่อนดีกว่า

สรุป ถ้าไม่จำกัดเรื่องงบ ส่วนตัวผมมองว่าลองไปจับๆ ที่ร้านเลย ลองถ่ายดู แล้วคิดว่าน่าจะตอบคำถามของตัวเองได้ครับ

[(fan)]

ถูกต้องตามน้าโอ๋เลย ตอนนั้นกล้องผมมีปัญหา แต่จริง ๆ ผมประกันร้าน เลยให้ทางร้านประสานเข้าซ่อมโดยการ

ส่งเข้าศูนย์ให้ สรุปเดือนกว่า ๆ ผมยังไม่ได้กล้องกลับมาใช้เลยครับ หึหึ ...

ถ้ามีงบเยอะขนาดนี้ ถ้าซื้อของนิคส์ผมว่า D90 ตามน้าเทพไปเลย ไปลองดูรูปตัวอย่างในห้องภาพที่ผมถ่าย ๆ มา

ไว้เป็นตัวเลือก หรือถ้าชอบหนอนไปดูของพี่ อตก. น้าโน๊ต น้าโอ๋ ตั๋ง พี่โกได้เลย ...  :great:

*

• 57
  • 1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 14:48:26 »
ขอบคุณพี่ๆ มากครับ และคุณทีด้วย ดูอยู่เหมือนกันครับ D90 เพราะลองถามเพื่อนๆ มันก็เชียร์ แต่ขอศึกษาหาข้อมูลอีกสักนิดครับ

*

ออฟไลน์ ด.ต. เดอะติ๊ก

• Administrator
  • 1,647
  • 64
    • Circumspace
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 14:53:56 »
พี่ทีใช้ D90 หรือนี่!
Castra Pracana: Coniunctis Fidebus

*

• 57
  • 1
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 14:56:35 »
ไอ้เพื่อนที่มันเชียร์ผมมันใช้ D700 ผมก็ไม่รู้หรอกนะว่ามันต่างกันยังไงระหว่างเลข 2 ตัวกับ 3 ตัว รู้แต่ว่าแพงอยู่ ว่าจะชวนมันมาดูทีมเราเตะ (ปกติมันเชียร์ ทอ.) แล้วเอามาให้ลองมือซะหน่อย

*

ออฟไลน์ eMMe

• 1,242
  • 38
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 15:10:22 »
มิใช่กุรูเช่นัน แต่อยากเสนอทางเลือกค่ะ [(fan)]

ถ้าสนใจของใหม่ๆ ก็แนะนำ alfa NEX5D คร่า สองหมื่นต้นๆ ได้เลนส์ 2 ตัว ที่เหลือก็ซื้อ Adaptor สำหรับเลนส์อินดี้ตัวอื่นอีก(ประมาณหกพัน) แล้วก็ยังเหลือตังค์ไวซื้อเลนส์อินดี้อื่นๆ และบรรดา accessories ได้อีก

แต่ท่านจะได้สินค้าอินดี้ ไม่สนใจใคร ตัวเล็กๆ เวลาใส่เลนส์ตัวใหญ่ๆ มองไกลๆ อย่างกะถือเลนส์ไว้อย่างเดียว  >:D

*

• 1,647
  • 64
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 15:13:56 »
ถ้างบไม่เหลือเฟือจนเกินไป เลือก D90 (หรือ 50D/550D) แล้วนำเงินที่เหลือไปซื้อเลนส์ดีๆ เป็นทางเลือกที่ดีมากเช่นกันครับ

แต่ถ้างบประมาณมีมากพอคิดว่าถ้าซื้อเลนส์ดีๆ แล้วยังเหลือเงินซื้อกล้องฟุลเฟรมได้ด้วย ก็เลือกฟุลเฟรมตั้งแต่ต้นเลยก็ได้ครับ
Castra Pracana: Coniunctis Fidebus

*

• 57
  • 1
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 15:18:33 »
ถ้างบไม่เหลือเฟือจนเกินไป เลือก D90 (หรือ 50D/550D) แล้วนำเงินที่เหลือไปซื้อเลนส์ดีๆ เป็นทางเลือกที่ดีมากเช่นกันครับ

แต่ถ้างบประมาณมีมากพอคิดว่าถ้าซื้อเลนส์ดีๆ แล้วยังเหลือเงินซื้อกล้องฟุลเฟรมได้ด้วย ก็เลือกฟุลเฟรมตั้งแต่ต้นเลยก็ได้ครับ

งงเลย...กล้องฟุลเฟรมเป็นไงอ่ะ แล้วมันดีไงอ่ะ ต่างจากไอ้ที่ใช้ๆ กันยังไงครับ รบกวนๆ สงสัยๆ

*

• 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 15:27:02 »

งงเลย...กล้องฟุลเฟรมเป็นไงอ่ะ แล้วมันดีไงอ่ะ ต่างจากไอ้ที่ใช้ๆ กันยังไงครับ รบกวนๆ สงสัยๆ
ไอ้เจ้าติ๊กมาพูดให้เค้า งง อีกละ  [(fan)]
ปล.กล้องฟูลเฟรม มันเป็นกล้องที่....มืออาชีพเค้าใช้ครับ(อธิบายง่ายๆนะ)ดีกว่าขึ้นไปอีก
แต่ถ้าคิดจะใช้จับเป็นตัวแรก ไม่ต้องขนาดนั้นหรอกครับ
เพราะ งบ 50000 แค่ BODY ก็ไม่พอแน่นอน  [(herr)]

*

• 1,242
  • 38
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 15:30:10 »
MARK II นี่ถือว่าเป็นกล้องฟูลเฟรมมั้ยอ่ะคะ (อยากรู้ด้วย)

*

• 1,647
  • 64
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 15:32:59 »

กล้องฟุลเฟรม (ภาษานิคอนเรียก FX) คือกล้องที่มีเซนเซอร์ขนาดใหญ่กว่าไม่ฟุลเฟรมครับ (ภาษานิคอนเรียก DX) ที่เรียกว่า "ฟุล" เพราะว่าเซนเซอร์มีขนาดเท่ากับขนาดฟิล์ม 35 มม. ในสมัยก่อนครับ

สำหรับข้อดี ถ้าพูดถึงในแง่ของขนาดอย่างเดียว จะมีข้อดีสองอย่างครับ คือ (1) สามารถใช้ ISO สูงๆ ได้โดยมี noise น้อยกว่า (= ถ่ายภาพในที่แสงน้อยได้ดีกว่า ถ่ายภาพกีฬาได้ดีกว่า เป็นต้นครับ) (2) ความยาวโฟกัสของเลนส์ที่ใช้ คือความยาวนั้นจริงๆ ครับ ถ้าเป็นกล้องไม่ฟุลเฟรมมันจะยืดออกไปนิดหนึ่งครับ เช่น ความยาวโฟกัส 24 มม. จริงๆ แล้วจะกลายเป็น 36 มม. แทน เป็นต้นครับ (ตัวเลขสมมุติ) เหมือนว่าเราจะเสียความ "ไวด์" ของเลนส์ โดยได้ความ "ซูม" มานิดหน่อยแทน

ข้อดีกว่าอื่นๆ ก็เป็นพวกฟีเจอร์ต่างๆ ที่ผู้ผลิตใส่มาครับ เนื่องจากกล้องฟุลเฟรมเป็นกล้องมืออาชีพครับ จะมีฟีเจอร์มากกว่าปกติมากมายเลยครับ และราคาก็แพงกว่ามากด้วยเช่นกันครับ

*

• 1,647
  • 64
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 15:37:21 »
MARK II นี่ถือว่าเป็นกล้องฟูลเฟรมมั้ยอ่ะคะ (อยากรู้ด้วย)

ใช่แล้วครับ แพงเสียขนาดนั้น!

*

• 1,242
  • 38
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 15:40:14 »

ใช่แล้วครับ แพงเสียขนาดนั้น!

เอ่าหรอ ใช้(ของคนอื่น)มาตั้งนาน เพิงรู้ว่ามันเป็นกล้องฟูลเฟรม [(fan)]

*

ออฟไลน์ สหายอู๊ด ปราการ

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 16:37:08 »
เ่ล่นคุยกันซะกิเลศเกิด ....  [(meh)] [(meh)]
มุ่งหน้าสู่ D.1 กันอีกครั้ง
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

• 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 16:44:31 »

*

• 7,115
  • 105
  • ด้วยความหวัง และ ศรัทธา สมุทรปราการเอฟซี
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 18:35:07 »
เ่ล่นคุยกันซะตันหาเกิด ....  [(meh)] [(meh)]
[(abe)] [(abe)] [(abe)] [(abe)] [(abe)]

เดี๋ยวจะไประบายกับเอ็ง ตาเทพ ...  :P :P
สมุทรปราการเอฟซี ... ทีมที่มีชีวิต...

*

• 9,396
  • 159
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 21:44:26 »
คุยกันเสียอยากขโมย

*

ออฟไลน์ พี่ฉัตร เมืองสมุทรปากน้ำ

• 1,404
  • 9
  • My Liverpool .. My R.W.B.23# .. My Samutprakan FC.
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 10, 22:34:56 »
เหตุผลส่วนตัวที่ผมใช้ตัดสินใจในการซื้อกล้อง nikon อันดับแรกของผมเลยคือ เสียงชัตเตอร์ 

ถ่ายไม่สวยไม่ว่าแต่เวลาลั่น ต้องได้อารมณ์

ยังไงก่อนซื้อก็ลองจับลองเล่น หลายตัวก่อนตัดสินใจ ครับผม ... งบจะได้ไม่บานปลายถ้าหากจะย้ายค่ายที่หลัง

ส่วนเรื่องบริการหลังการขายของศูนย์ ขอปล่อยผ่าน ....

ถ้าต้องซื้อเลนส์ ผมเน้นซื้อประกันร้าน ... สบายใจสบายเป๋า  ....  [(bye)]

ทีมฟุตบอล แต่ไม่มีหน้านักบอลให้เห็น

*

• 3,653
  • 111
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 10, 00:12:59 »

พี่ใช้ 2 ตัวแล้วไอ้น้อง จริง ๆ อยากได้ D300 นะแต่สู้ราคาไม่ไหว D90 ถ่ายวีดีโอได้แต่ก็ไม่ได้ใช้โหมดนี้เลยง่ะ ...  :icon_banghead:

เคยลองถ่ายแล้วภาพ + เสียงก็ ok นะ ตามสภาพของช่วงเลนส์เลย ...

*

• 1,647
  • 64
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 10, 03:20:44 »

พี่ใช้ 2 ตัวแล้วไอ้น้อง จริง ๆ อยากได้ D300 นะแต่สู้ราคาไม่ไหว D90 ถ่ายวีดีโอได้แต่ก็ไม่ได้ใช้โหมดนี้เลยง่ะ ...  :icon_banghead:

เคยลองถ่ายแล้วภาพ + เสียงก็ ok นะ ตามสภาพของช่วงเลนส์เลย ...

พี่เริ่มเป็นเทพขึ้นเรื่อยๆ แล้ว อีกไม่กี่ปีขยับไปฟุลเฟรมแน่ๆ :great:

*

• 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 10, 11:28:21 »

พี่เริ่มเป็นเทพขึ้นเรื่อยๆ แล้ว อีกไม่กี่ปีขยับไปฟุลเฟรมแน่ๆ :great:

ถูกน้อง เดี๋ยวนี้ตาทีเริ่ม เป็นผู้ชายอบอุ่น แบบพี่ละ  [(fan)]

*

ออฟไลน์ บิ๊ก กลมกลิ้ง

• 1,577
  • 26
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 10, 12:50:01 »

ถูกน้อง เดี๋ยวนี้ตาทีเริ่ม เป็นผู้ชายอบอุ่น แบบพี่ละ  [(fan)]

อีกนานต้องรอให้ตาทีกินให้เยอะกว่านี้ถึงจะเป็นเทพได้

*

• 7,115
  • 105
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 10, 16:04:24 »

อีกนานต้องรอให้ตาทีกินให้เยอะกว่านี้ถึงจะเป็นเทพได้

ขอหวยได้เปล่า .... 8) 8)

*

ออฟไลน์ ป๋าบอล~พระสมุทร

• 1,079
  • 15
  • "ป๋าบอล กองเชียร์ปราการ"
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 10, 21:18:33 »
fujifilm s200exr  sure

*

• 57
  • 1
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 10, 08:27:51 »

สงสัยอีกแล้วครับ....แล้วตอนนี้ D90 ราคาเท่าไหร่ครับ แล้วอุปกรณ์มาตรฐานให้อะไรมาบ้าง เช่น เลนส์ และอื่นๆ รบกวนครับ รบกวน

*

• 9,396
  • 159
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 10, 10:47:52 »
อบอุ่นดีจัง ช่วยกันตอบคำถาม แบบนี้ ชอบว่ะ

*

• 4,163
  • 45
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 10, 10:48:51 »
อบอุ่นดีจัง ช่วยกันตอบคำถาม แบบนี้ ชอบว่ะ

เพราะป๋าเทพมาตอบคำถามไง เลยอบอุ่น   :)

*

• 9,706
  • 134
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 10, 12:19:45 »

สงสัยอีกแล้วครับ....แล้วตอนนี้ D90 ราคาเท่าไหร่ครับ แล้วอุปกรณ์มาตรฐานให้อะไรมาบ้าง เช่น เลนส์ และอื่นๆ รบกวนครับ รบกวน
http://www.avcamera.com/index.php?option=com_content&task=view&id=13&Itemid=9
ถ้าซื้อประกันร้านส่วนตัวผมแนะนำร้านนี้นะ
รายละเอียดหาอ่านได้ตามนี้หรือโทรไปสอบถามก่อนก็ได้
ร้านนี้ใจดี ถามเยอะ ตอบเยอะ น่าเชื่อถือ

*

• 57
  • 1
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 10, 15:47:22 »

http://www.avcamera.com/index.php?option=com_content&task=view&id=13&Itemid=9
ถ้าซื้อประกันร้านส่วนตัวผมแนะนำร้านนี้นะ
รายละเอียดหาอ่านได้ตามนี้หรือโทรไปสอบถามก่อนก็ได้
ร้านนี้ใจดี ถามเยอะ ตอบเยอะ น่าเชื่อถือ

ขอบคุณป๋าเทพครับผม

*

• 3,653
  • 111
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 10, 16:10:32 »

ตามลิ้งค์นี้เลยครับพี่ ผมซื้อที่ร้านนี้ทั้ง 2 เครื่องเลย สาขาซีคอน http://www.ec-mall.com/shop/digital-camera/nikon/659-nikon-d90.html ราคาจะต่างกันอยู่ที่ความยาวของช่วงเลนส์นะครับ อุปกรณ์ที่ให้มาด้วยจะมีแผ่นโปรแกรม แบต ที่ชาร์ท แล้วก็เมมโมรี่ 4 GB. ครับ ...

*

ออฟไลน์ สหายโอ๋

• 2,566
  • 25
  • รัฐบุรุษของข้าพเจ้ามีเพียงแค่ท่าน "ปรีดี" เท่านั้น
    • Thaiguitarplayer.blogspot.com
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 10, 21:21:10 »

ขอบคุณป๋าเทพครับผม

ป๋าเทพร้านเอวี บางรัก มีแต่ "ประกันศูนย์" เด้อครับ

ร้านนี้ดีจริงบอกต่อได้

ร้านอีซีมอร์ จะเน้น "ประักันร้าน"
ร้านนี้ก็ดีจริงบอกต่อได้จ้า อิอิ

ส่วนตัวแนะนำ d90 + 18-105 vr ชุดนี้แจ่มมาก  :great:

ปล ผมใช้แคนนอน อิอิ
(http://image.ohozaa.com/show.php?id=717a26deee4aff23d642246c7a333897)